เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 33293 เรือนยอดพระที่นั่งวิหารสมเด็จ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 08 ก.ย. 09, 21:14

ขอบคุณครับคุณsrisiam แวะเข้ามแซวด้วย 555
คุณsittisak ผมก็ลองอ่านหนังสือเล่มนั้นมาที่หอสมุดแห่งชาติครับ มีข้อสงสัยบ้าง คิดต่างบ้าง
แต่ก็ชื่นชมอยู่เหมือนกัน เพราะเป็นการรวบรวมข้อมูลที่ดีครับ
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 09 ก.ย. 09, 12:41

คับ ผมลองอ่านตามที่อาจารย์ท่านเขียนไว้ ส่วนตัวผมชอบแบบที่หนึ่งมากว่าดังเช่นโมเดลรูปแรกของพี่อะคับ ดูเป็นไปได้ในทางสถาปัตยกรรม(ส่วนตัวผมจบกราฟิคดีไซน์ แต่ทุกๆวันผมจะนั่งเขียนแต่ วัด พระที่นั่งตามจินตนาการ ไม่เคยเรียนจริงๆจัง อาศัยสนใจดูและค้นคว้าเอง ไว้วันหลังจะส่งให้ดูนะคับ ) ระยะหลังสนใจแต่งานยุคอยุธยา(ตอนนี้เจาะเฉพาะเรื่องเรือพระราชพิธีสมัยนั้นอยู่) แต่ผมว่ายังมีอีกหนึ่งพระที่นั้งที่น่าสนใจคือ พระที่นั่งสุริยาศ์อมรินทร์ นะคับ โดยเทคนิคและรูปทรงน่าสนใจมาก เพราะตำราบอกว่าเหมือนพระที่นั่งดุสิต แต่พระที่นั่งดุสิตมีชั้นเดียวใช่ไหมครับ แต่องค์สุริยาศ์อมรินทร์มีสองชั่้นนิน่าาาา น่าสงสัยๆๆๆๆ ถ้าไม่เป็นการรบกวน มีMSN ไหมคับ หรือถ้าจัดการคุยแลกความรู้ บอกด้วยนะคับ อยากไปนั้งฟังด้วยยย
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 09 ก.ย. 09, 16:07

ผมความรู้น้อยครับ อาศัยอ่านบ้างจำบ้าง เรื่องแบบแผนงานสถาปัตยกรรมไทยนับว่าอ่อนหัดครับ
เพราะศึกษาด้วยตัวเอง เลยชอบใช้การจินตนาการส่วนตัวมากกว่า วันศุกร์นี้ผมก็จะไปอยุธยา
จะถ่ายรูปมาฝากครับ amonrain@hotmail.com
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 08 ต.ค. 09, 20:44

สวัสดดีครับ ผมชื่อเอเชียน่ะครับ มีความฃอบในศิลปะอยุธยามากครับ เรื่องเรือนยอดพระที่นั่งวิหารสมเด็จนั้นน่าจะเหมือนยอดพระเมรุของ รัชกาลที่4ครับ ที่เป็นปรางค์ห้ายอด ยังงัยขอสมัครเป็นสามชิกชมรมอนุรักษ์จิตรกรรมไทยด้วยคนน่ะครับ mail ผมครับ asia08511@hotmail.com
asia
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 08 ต.ค. 09, 20:51

พวกพี่ๆไปวัดในกลาง เมืองเพชรบุรีมาแล้วยังครับ มีศาลาการเปรียญที่ว่าเคยเป็นพระตำหนักในกรุงเก่ามาก่อนนะครับ วันหลังถ้าไปก็ชวนนะครับ เพราะว่าถ้าคุยกับคนที่พูดภาษาเดียวกันคงจะดีคับ
และฃอบเหมือนๆๆกันคงจะมีความสุขนะครับ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 08 ต.ค. 09, 20:58

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับเพชรบุรีเป็นอีกแห่งที่ชมรมเราวางแผนที่จะไปกันครับเนื่องจากที่เพชรบุรีเป็นแหล่งงานศิลปกรรมที่งดงามแห่งหนึ่งครับ
asia
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 10 ต.ค. 09, 01:46

พี่ครับมีเรื่องอยากทราบอีกเรื่องหนึ่งครับ คือชื่อประตูเมืองรอบกรุงรัตนโกสินทร์ทั้งหมดครับ ทราบชื่อเฉพาะประตูรอบวังหลวงและประตูเมืองกรุงเก่าเท่านั้น แต่ของกรุงเทพนี่ไม่ทราบจริงๆที่หาได้ก็มีประตูนกยูง
ประตูสะพานหัน ประตูสามยอด ประตูท่าพระ ประตูพฤธิบาศ ประตูวัดพรหมสุรินทร์ นอกนั้นแล้วไม่ทราบจริงๆใครที่เป็นผู้รู้ช่วยตอบด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับแล้วยังงัยไปเมืองเพชรบุรีเมื่อไหร่ก็บอกน่ะครับ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 10 ต.ค. 09, 09:27

อยากไปด้วยจริงๆ...........แต่เกรงยาดม 3 โหลก็เอาไม่อยู่.. ยิ้มเท่ห์
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 20:10

จากการที่ได้ไปพิษณุโลกมา เลยได้พบกับโบราณวัตถุสมัยอยุธยาชิ้นหนึ่ง
เป็นรูปปราสาทดินเผาจำลอง คิดว่าเดิมคงใช้เป็นของตกแต่งเขามอประดับ
ในพระอาราม ปราสาทดินเผาจำลองชิ้นนี้ผมเห็นแล้วคิดว่าเป็นประโยชน์
ในการนำมาใช้ศึกษาเกี่ยวกับเรือนยอด พระราชมณเฑียร ของอยุธยาได้บ้าง
เพราะเป็นอีกรูปแบบหนึ่งที่ต่างออกไปจากเรือนยอดที่เคยเห็นกัน ถึงแม้จะอ้างอิง
ไม่ได้ทั้งหมด แต่คิดว่าคงจะน่าสนใจสำหรับคนที่สนใจในเรื่องการจินตนาการ
รูปทรงพระมหาปราสาทในกรุงศรีอยุธยา เลยนำมาฝากกันครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 20:29

จากรูปทรงของอาคารและการทำช่องที่ผนัง อาจทำให้คิดไปว่าได้รับรูปแบบ
หรือเป็นแบบอยุธยาตอนต้น ล่างลงมาตรงช่องคล้ายๆว่าจะทำแบบกระจังปฎิญาณ
ตรงช่องหน้าต่าง (หย่อง?) ฐานสิงห์ด้านล่างก็เดาว่าคล้ายๆกับขาสิงห์แบบอยุธยาตอนต้น
หลังคามุมกระเบื้องลอนติดเชิงชาย เรือนยอดปราสาทแตกต่างจากเรือนยอด
ในสมัยรัตนโกสินทร์ชัดเจน คือจากที่เป็นการออกซุ้มรังไก่ติดบันแถลงแบบยอดมณฑปทั่วไป
ถึงปราสาทจำลองชิ้นนี้จะไม่ทำเป็นจตุรมุข แต่เรือนยอดก็ทำเป็นมุขยื่นซ้อนออกมาจริงๆ
น่าจะเป็นรูปแบบปราสาทแบบเก่า

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 20:32

...

sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 17:20

วะว้าวววว เห็นอีกรูปแบบหนึ่งจริงๆด้วยย มหัศจรรยือีกแล้วอะ  ถ้าใช่สถาปัตยกรรมตอนต้น ก็น่าคิดว่าช่วงสุโขทัย เรือนยอดจะเป็นเช่นนี้ไหมครับ เพราะเคยเห็นเครือ่งเคลือมรุปแบบนี้เหมือนกัน...น่าสนใจๆๆ เดี่ยวขึ้นแบบอีกดีกว่าา ตอนนี้กำลังสนใจพระที่นั่งสุริยาศนือมรินทร์อย่างแรงงงง คุณอมรินมีแนวทางมั้งไหมคับ เหมือนพระที่นั่งดุสิตเป๊ะเลยไหมคับ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 20 ต.ค. 09, 21:44

เรียกผม เน เฉยๆก็ได้ครับ ที่คุณ sittisak สนใจพระที่นั่งสุริยาสน์อมรินทร์อยู่ ผมเองก็ยังไม่ได้ลองหาข้อมูลมาอ่านเลย
ช่วงนี้มัวกำลังตระเวณหาดูโน่นดูนี่ 55 พระที่นั่งสุริยาสน์อมรินทร์ดูจากข้อมูลคร่าวๆผมเองคิดว่าชั้นล่างอาจทำเป็นทรงอาร์ครับน้ำหนัก
ยกพื้นขึ้นไปเป็นชานระเบียงแล้วสร้างเป็นองค์พระที่นั่้งด้านบน คงดูคล้ายๆปราสาทพระเทพบิดรที่สร้างบนฐานไพทีที่สูงขึ้นไป
เพียงแต่พระที่นั่งสุริยาสน์อมรินทร์ด้านล่างอาจเป็นโถง แต่ทั้งหมดเป็นการจินตนาการของผมนะครับ ยังไม่เคยอ่านผลการสำรวจรางวัด
เลยเหมือนกันเลยไม่แน่ใจ คงต้องรอผู้รู้เข้ามาแนะนำก่อนครับ

ส่วนเรื่องราวเทียนผมลองถามหาข้อมูลได้ความว่าที่วัดพระพุทธบาทมีราวเทียนอันหนึ่ง เป็นรูปเรือสุพรรณหงส์คล้ายกับภาพวาดของชาวฟรั่งเศษ
(ไม่แน่ใจว่าเป็นตาชาร์ดหรือลาลูแบร์) แต่ทางวัดนำไปเก็บรักษาไว้แล้วไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหนเหมือนกันครับ แต่ราวเทียนที่เป็นนาคราชยังไม่ได้ข้อมูล
เลยครับ
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 24 ต.ค. 09, 15:30

วัดไผ่ล้อมคับ

ขอเพิ่มเติมอีกว่า
อ.ล้อม เคยเขียนถึงรูปแบบพระปรางค์วัดมหาธาตุ เมืองเพชรเดิมก่อนที่จะถล่มลงมาสมัย ร ๗ ว่า
น่าจะมีพรหมพักตร์เป็นองค์ประกอบอยู่ด้วย
โดยอ้างจากนิราศสักเรื่องของสุนทรภู่

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 25 ต.ค. 09, 18:36

เป็นพรหมพักตร์ก็คงเท่ห์มากๆเลยนะครับ ยังอยากไปวัดไผ่ล้อมอยู่เหมือนกันครับ
ไม่รู้ว่าตอนนี้ชำรุดไปถึงไหนแล้ว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์