เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 16634 วัดกันมาตุยาราม
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 14:49

ภาพพี่เลี้ยงหรืออาจจะเป็นแม่แม่อุ้มทารกน้อยไปล้างมูจ (อุจจาระ)ริมน้ำ สังเกตได้ว่าต้องเป็นลูกคนมีฐานะเพราะมีเครื่องทองใส่อยู่กับตัวทารกน้อยด้วย

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 14:49

ตู้พระธรรมยังอยู่ครับมีสองใบมีหัวเม็ดทรงมัณฑ์ด้วยแปลกดีครับ เห็นมีนักศึกษาไปลอกลายอยู่ด้วย
วัดเลียบเคยได้ยินมาว่าก็ฝีมือพระอาจารย์ไม่ใช่หรือครับ  แต่เสียดายที่ไม่มีโอกาสได้เห็นแล้ว
พระที่นั่งพุทไธสวรรย์ผมทำเรื่องขออณุญาติไว้นานแล้ว  รอเขามุงหลังคาเสร็จก็จะเข้าไปชื่นชมถ่ายภาพ

ภาพผนังที่4น่าจะตอนยสกุมาร  แล้วก่อนหน้าล่ะครับตอนอะไร

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 15:05

ผนังที่4ไม่ใช่ยสกุมารนี่ครับคุณเน ว่าแต่รูปไปหนละงงถ้านับจากรูปแรกจามมือพระประธานมารูปผนังที่4คือตอนปรินิพานและถวายพระเพลิงส่วนอีกด้านหน้าจะเป็นตอนโปรดปัญจวัคคีย์ไม่ได้โพสต์รูปโพสต์แค่บางส่วน ผมก็พยายามจะหาเรื่องราวแต่ละตอนอยู่ ยังไม่สรุปชัดเจนนัก เนื่องจากไม่มีข้อมูลใดๆเลย(รูปนี้ตอนโปรดพุทธบิดา)

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 15:12

อีกรูปเด็กชายน้อนกำลังสนุกกับการเล่นว่าวจุฬา

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 15:16

กระทู้เลื่อนน่ะครับ  เอาเปนว่าภาพใน ความคิดเห็นที่ 28 ไม่ใช่ตอนโปรดยสกุมารหรือครับ
แล้ว คคหที่27ละครับผมก็ดูไม่ออกอ่ะ 
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 15:20

ปิดท้ายด้วยรูปนี้ครับช่วงบนของผนังด้านหน้าพระประธานเขียนตอนพระราชพิธีอภิเษกสมรถของพระเจ้าสุทโธทพนะกับพระนางสิริมหามายา จะเห็นช้องในกรอบกระจกผนังประดับลายใบเทศประดิษฐานพระพุทธรูปจำนวนโดยรองทั้งหมด37ปาง ของเดิมสูญหายจากการ๘โมยเมื่อครั้งถอดลงมาทำการบูรณะ อันนี้ทำเลียนแบบของเดิมเท่าทีหารูปเปรียบเทียบได้ โพสต์เยอะชัดเหนื่อยกระทู้นี้แค่นี้ครับเดี๋ยวมีรูปสุดท้ายอีกรูป

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 15:38

ถ้าลำดับเรื่องจริงๆคงต้องเริ่มจากภาพในกระทู้ที่28ซึ่งเป็นต้นเรื่องที่ต่อจากภาพผนังด้านบนลงมากระทู้ที่27ที่ไม่เห็นภาพทั้งผนังจะเขียนตอนเสวยวิมุติสุขและรับข้าวก้อนสตูผงและปฐมเทศนาโปรดปัญจวคีย์ในช่วงบนส่วนกระทุที่27เยนตอนพระพุทธเจ้าโปรดยสะกุมารบุตรและประทานบรรพชาแก่เจ้าชายแห่งแค้วนโกศลทั้ง32พระองค์ถัดมาจึงเป็นตอนโปรดชฎิลดาบส3พี่น้องครับ(รูปประกอบช่วงบนของผนังจิตรกรได้วาดบรรยากาศกระท่อมในท้องทุ่งนาหมือนภาพส.ค.ส.ในอดีตของบ้านเราเมื่อประมา30ปีก่อนจริงๆ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 15:53

ลาด้วยรูปนี้จริงๆแล้วครับ ภาพมุมสูงของวัด ถ่ายจากลานจอดรถข้างๆวัด(ห้างคาเธ่ย์เดิมปัจจุบันเทสโก้โลตัสอยู่ด้านล่าง)จากชั้น5 ซุ้มประตูวัดนี้ทำขึ้นใหม่ เพิ่งทราบว่าเป็นฝีมือการออกแบบของอาจาย์ผมเอง อาจารย์ สุดสาคร ชายเสม ออกแบบถวายทางวัดเป็นพุทธบูชา หลวงพี่ที่เปิดโบสถ์เล่าให้ฟัง แต่เมื่อจัดทำช่างที่ทางอาจารย์แนะนำมาทำนั้นวัดมีปัจจัยไม่พอจึงได้ไปจ้างช่างซึ่งชนะการแข่งขันปั้นปูนปั้นของทีพีไอ3ปีซ้อนมารับงาน ดูจากฝีมือแล้วก็น่าจะถือว่าไม่น่าเกลียดเสียทีเดียว ด้วยต้นแบบนั้นพิสดารพันลึกตามสไตล์อาจารย์สุดสาครท่าน แต่จะให้สวยอย่างที่อาจารย์อยากได้นั้น พระท่านว่า"อาจารย์ท่านไม่ปลื้มนัก" จึงขอจบเรื่องวัดกันมาตุยารามแต่เพียงเท่านี้ อ้อลืมไปอีกเรื่องในรูปจะเห็นเจดีย์หน้าพระอุโบสถอยู่ สร้างขึ้นเลียนแบบ"ธัมเมกขสถูปในอินเดีย(แปลว่า สถูปที่เป็นที่ระลึกถึงดวงตาเห็นธรรม) ในกรุงเทพ มีพระเจดีย์แบบนี้เพียง2แห่งคือที่วัดนี้และวัดโสมนัสวิหารเท่านั้น

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 16:32

งานการไม่ทำ

สิงกระทู้ตั้งแต่เช้าตรู

อิจฉากันจริงๆ ไปเที่ยวๆๆ

ขอบคุณพี่ยีน และคุณเน สำหรับภาพคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 16:55

ไหนบอกทำงาน น้องแพรกลับบ้านแล้วรึ โดนทัณต์บนคุณแม่แล้วยังไม่เข็ดรึ 555555555555

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 17:26

ร้องไห้ ยังไม่ได้กลับบ้านเลยคะ มาทำงานตั้งแต่ 0530 จนเพลานี้ เฮ้อ....น่าสงสารตัวเอง

นั่งมองตารางการทำงานตัวเอง กว่าจะได้หยุดตรงกับเสาร์อาทิตย์อีกก็ตั้ง วันที่ 9 สิงหาคม แหนะ

หากจะนัดกันไปถ่ายภาพอีก ยังไง รบกวนหัวหน้าชมรม และสมาชิก แจ้งล่วงหน้านะคะ จะได้แลกเวลาทำงานล่วงหน้าคะ

จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งนะเจ้าคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 19:00

เข้างานตั้งตี5.30น.นอนไม่เป็นเวล่ำเวลา น่าเห็นใจ จั๋งซี่มันต้องถอนๆ เอ้มันเกี่ยวกันเปล่าเนี่ย

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 21:07

ทำงานเช้าจังนะครับคุณแพร แล้วคุณยุทธนาล่ะครับได้ยินว่ามีงานมงคลหรือครับเลยไม่ได้เข้ามาช่วงนี้

ว่าแต่พี่ยีนส์ครับอีกหน่อยผมว่าเราน่ามีโฮมเพจเกี่ยวกับศิลปะไทยนะครับ  ข้อมูลจะได้ไม่กระเซ็นไปไหน
แต่ก็นะครับ  ผมเองก็ทำไม่เป็นด้วย แฮะๆ

แต่ยังไงตอนนี้คงต้องใช้บร์อดของวิชาการไปก่อนละนะครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 13 ก.ค. 09, 21:45

ผมว่าความสนใจต่อศิลปะสมบัติของชาติมันน้อยลงทุกวัน คงเหลือแต่นักวิชาการที่หากินกับสิ่งต่างๆเหล่านี้(หมายถึงหากินในทางสุจริตนะครับ) จำนวนกระผีกอย่างพวกเราจะหามีใครสนใจไม่ การทำเว็ปก็ต้องมีเวลาดูแลและพัฒนา ตอนนี้แม้แต่ชีวายังจะไม่ค่อยรอด จะทำมาหากินก็ฝืดเคืองไปหมด บอกตรงๆว่าเริ่มเหนื่อยเหมือนกันครับ อย่างกับที่เว็ปนี้ผมเข้ามาดูแต่ละวันก็ท้อใจ ไม่ใช่แต่กระทู้ผมหรอก อย่างนี้ละมัง ใครที่คิดจะทำอย่างพวกเราเค้าถึงเลิกกันหมด เพราะผลตอบสนองมันช้า แต่อย่างไรผมสู้แล้วไม่เคยถอย จะสู้จนตัวตายเลย ว่างั้น (ไม่มีอะไรจะโพสต์เลยเข้ามาบ่นกระทู้ตัวเอง ก็เท่านั้น)

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 13 ก.ค. 09, 22:29

สวัสดีครับพี่  พวกเราทุกคนเป็นกำลังใจอยู่เสมอครับ
ทีแรกผมก็เคยลงกระทู้เกี่ยวกับเรื่องภาพเขียนไว้นานแล้ว แต่ก็ไม่ค่อยมีคนสนใจ
แต่ที่จริงก็ทำให้ผมได้เข้ามาคุยกับพี่และได้รับความรู้มากมาย  ได้รู้จักคุณแพรกับคุณยุทธนา
และก็คุณตูก้า ที่มีใจชอบพอทางนี้อยู่  แต่ทุกๆคนก็มีภาระหน้าที่กันผมก็เข้าใจ
ส่วนผมเองยังเรียนอยู่ไม่มีอะไรบีบคั้นมาก  เลยค่อยๆศึกษาไปอย่างสบายๆ

พี่ยีนส์มีอุดมการณ์และเป็นผู้ใหญ่กว่าผมเลยมีความเป็นหวงแหนรักในงานเหล่านี้
ี้เพราะมีความรู้และเข้าใจ เลยห่วงมากกว่าคนอื่นๆ 

ผมยังต้องขอบคุณพี่นะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์