เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 16678 วัดกันมาตุยาราม
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 13:24

ด้านหลังพระประธานถ่ายด้านตรงและถ่ายเต็มผนังไม่ได้ องค์ประกอบโดยรวมสวยงามมาก แต่เสียดาย ซ่อมเสียแล้ว ฝีมือช่างดูไม่ได้เลยจริงๆ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 13:28

ดูภาพกษัตริย์องค์ที่1และ3ซึ่งมีการเขียนซ่อมหน้าภาพเสียใหม่ ช่างทำให้ภาพหมดคุณค่าไปเสียจริงๆ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 13:32

ดูกันชัดๆหน้า1หน้า3เขียนกันได้อย่างไรถึงออกมาแบบนี้

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 13:40

อีกรูปช่วงล่างของผนังเดียวกัน เขียนใหม่เสียสิ้น ฝีมือ..พูดไม่ออก

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 13:43

หน้าตาแปลกๆจริงๆด้วยครับ ดูแก่ๆ
องค์ประกอบภาพที่นี่เขียนแปลกๆนะครับ ในโบสถ์ก็รู้สึกจะแคบจริงๆ

วันนี้ผมไปวัดระฆังมาครับไปดูภาพเขียนบนหอไตร  ที่ว่าเป็นของอาจารย์นาค
ภาพเขียนสวยมากๆครับแต่ก็ชำรุดซะเยอะ เหมือนว่าผ่านวิกฤตมาอะไรทำนองนั้นเลย
ชอบผนังฝั่งประตูทางเข้ามากเลย  แต่ถ่ายไม่ได้แสงย้อนจัดรู้สึกจะมีสุครีบถอนต้นรัง 
ภาพยักษ์ทวารบาลก็สวยมากทีเดียวครับ  แต่ถ่ายเอามาชื่นชมไม่ได้  ไม่ทราบว่าพี่ยีนส์
มีภาพอยู่บ้างไหม รู้สึกภาพเขียนในห้องกลางจะเขียนเรื่องรามเกียรต์ิ แต่ถ่ายภาพแทบไม่ได้เลยอ่ะครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 13:45

ภาพขี่ม้าน่าเกลียดมากเลยครับ  ลังเล

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 13:55

ไปก็ไม่โทรมาชวนกันเลย เออเข้าไปดูง่ายรึเปล่าต้องขอทางวัดมั๊ย ภาพของเก่าที่ถ่ายไว้นะมี แต่ยังหาไม่เจอ เดิมภาพเขียนที่นี้แทบจะไม่เหลือสภาพอยู่แล้ว แต่เดชะบุญที่สมัยนู๊นอาจารย์ เฟื้อ หริพิทักษ์ ท่านมีความมานะอุตสาหะไปหาทุนมาทำการบูรณะค่อยๆทำความสะอาดผนังคัดสีคัดลายจนปรากฎตัวภาพออกมาให้เห็นอย่างที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน แม้กระทั่งลานรดน้ำบนบานหน้าต่างนั้นแต่เดิทก็หลุดร่อนจนมิเหลือแต่อาจารย์ก็ยังแกระล่องรอยจากเนื้อรักคัดเป็นลายเส้นออกมาจนเป็นลวดลายที่มาเขียนขึ้นใหม่ตามเค้าโครงเดิมดังที่ปรากฎในปัจจุบัน เอาไว้ไปถ่ายกันใหม่น้องเอ๊ย(รูปประกอบผนังที่1ด้านซ้ายมือพระประธาน)

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 14:00

ภาพเดียวกันจะเห็นมีเปรตขอส่วนบุญอยู่ช่วงบนของภาพด้วย มุมขวาซ้ายของภาพมีหอคอยทรงโดม มองเผินๆคล้ายพระที่นั่งอนันตสมาคมยังไงหยั่งงั้น

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 14:03

ผนังที่2ซ้ายมือพระประธานเขียนตอนโปรดชฎิลดาบส

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 14:06

เข้าไปดูได้เลยครับ  ผมเปิดๆปิดๆดูภาพทุกบานหน้าต่างเลยครับ สบายๆเลย

โทษทีครับที่ไม่ได้บอกกล่าว  แต่ยังอยากจะไปดูอีกเพราะสวยมากๆนะครับ
ต้องขอบคุณอาจารย์เฟื้อท่านจริงๆ ไปคราวหลังคงต้องพึ่งกล้องพี่ถ่ายภาพในห้องกลางล่ะครับ
ผมหมดปัญญาจริงๆ  ภาพพระอินทร์ทรงช้างเอราวัณก็สวยมาก(เหมือนเคยมีใครบอกว่าเป็นตอนศึกอินทรชิต)
มุมนั้นยิ่งมืดเลยครับ เลยกลับมาพร้อมความเสียดาย

ดูสองภาพนี้สิครับเห็นแล้วใจละลาย สวยจริงๆ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 14:09

ภาพอยู่นี่ครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 14:14

ภาพทีวัดกันมาตุยารามนี่เขียนแบบแนวคิดสมัยใหม่ปะๆปนๆนะครับเนี่ย
เหมือนจะเลียนแบบภาพของขรัวอินโข่ง แบบวัดบวรอะไรทำนองนั้น
ภาพตอนโปรดชฎิลพระพุทธเจ้าแปล่งรัศมีซะเป็นสายๆเลย
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 14:20

นั่นและครับฝีมือสุดยอดจิตรกรรมฝาผนังสมัยรัชกาลที่1เป็นรองก็เฉพาะวัดเลียบ(ราฎร์บูรณะที่ดนระเบิดถล่มไปแล้วกับที่พุทไธสวรรย์เท่านั้น อย่างที่นักวิชาการว่ากันแต่ผมว่ามิได้เป็นรองเลยแถมยังมีกลิ่นอายอยุธยาติดมาเสียมาก ไว้นัดกันไปถ่ายอีกทีนึงครับ อ้อไม่ทราบตู้ลายรดน้ำที่ตั้งอยู่ในหอไตรยังอยู่รึเปล่าครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 14:25

ผนังที่4ถ่ายได้ไม่เต็มผนัง

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 14:43

ภาพเขียนที่นี่เขียนเป็นยุคที่เรียกว่าเกิดการเปลี่ยนถ่ายลักษณะวิธีเขียนอย่างแบบโบราณไปสู่การอิงการเขียนภาพอย่างตะวันตก มองในแง่ดีนั้นเป็นการหาแนวทางใหม่ๆในการสร้างศิลปะ แต่สำหรับนักศิลปะมองแล้วอาจว่าอยู่ในลักษณะจุดเสื่อมของงานจิตรกรรมไทย มองได้ทั้งนั้น ผู้ริเริ่มการเขียนแนวนี้ดูจะรู้กันดีว่าคือขรัวอินโข่งศิลปินสมณะที่มีผลงานปรากฎฝีมืออยู่ในหลายๆวัด เช่นที่วัดบวรนิเวศ วัดโสมนัสวรวิหารอย่างที่คุณเนเข้าใจนะถูกแล้ว โดยส่วนตัวหากมองด้วยใจที่เป็นกลางทางมุมมองของนักศิลปะแล้วภาพเขียนหลังรัชกาลที่3เป็นต้นมาถือว่าได้เลยยุคคลาสสิคมาแล้ว ดังนั้นคุณค่าในทางศิลปะย่อมไม่อาจทัดเทียมกันได้แต่ในทางประวัติศาสตร์และโบราณคดีก็ย่อมมีความสำคัญไม่ต่างกันนักในความคิดของผม(ต่อไปรูปประกอบก็จะเจาะเฉพาะมุมสวยที่ผมคิว่ามีเสน่ห์ในภาพเขียนที่นี่นะครับ อย่างภาพนี้การแสดงโขนนั่งราว มหรสพที่สูญหาย ในฉากถวายพระเพลิงพระพุทธเจ้า)

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์