เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 12902 วัดราชสิทธารามภาค2
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 21:17

น้องแพรอยากไปไหนละครับ พี่ยังเหนื่อยไม่หายเลยน้องเอ๊ย แต่ใจจริงอยากไปวัดใหญ่อินทาราม ชลบุรี ไปถูกเปล่าละมารับหน่อยดิ 555555555555

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 21:29

นี้ขนาดเหนื่อย นา...ยังไปตระเวนหลายวัดเลยนะคะ น่าอิจฉาจัง

นัดตอนนี้จะทันไหมหนอ เอาในบางกอกก่อนดีไหมคะ ฝั่งธนฯก็ได้คะ

นัดเลย นัดเลย นัดเลย เย้...

เพราะนานๆที หนูจะเวียนมาหยุดตรงกับเสาร์อาทิตย์อะคะ ทำงานเป็นกะ ทำสี่วัน หยุดสองวัน บางครั้งก็ไม่ตรงเสาร์อาทิตย์เน๊าะ ก็หาโอกาสยาก

ถ้าพรุ่งนี้ไม่มีใครไป ก็ยังคิดว่าจะนั่งเรือ เข้าพระนครสักหน่อย คิดถึงแม่น้ำเจ้าพระยาจัง

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 22:03

พี่ก็พูดไปงั้นและ แต่ก็ไม่แน่ ฝั่งธนน่าสนอยากไปอยู่ก็มีวัดระฆัง จะได้ดูแม่น้ำเจ้าพระยาด้วยไง55555555555 ถัดไปอีกนิดวัดกัลยณมิตร จะได้มิตรสนิทใจ จากนั้นอีกไม่ไกล วัดเครือวัลย์สานสัมพันธ์ให้ใกล้ชิด 3วัดก็น่าจะพอแล้วมั๊ง ขอเสียงเร็ว ใครอยากไป ยกมือขึ้น

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 22:22

พรุ่งนี้ผมมีเรียนอ่ะครับขาดไม่ได้จะสอบอยู่แล้ว วันอาทิตย์ไม่ได้หรือครับ 
กะว่าวันอาทิตย์นี้จะได้ไปวัดซะหน่อย  เพราะหลังจากนี้ต้องติดสอบยาวเลยนะครับ

คุณแพรอยากไปเพชรบุรีผมก็อยากไปมากๆเลยครับ  นึกถึงวัดใหญ่สุวรรณารามตอนเช้าๆแล้วตรึงใจมากๆเลย
สงสัยต้องหาทางไปให้หายคิดถึงซะที 555

พี่ยีนส์อยากไปวัดใหญ่อินทารามหรือครับ ผมอยู่ศรีราชาแต่วัดใหญ่พอจะไปถูกครับ(มีธรรมาสน์เก่าสวยมากเลยครับ)
ถ้าเมื่อไหร่จัดทริปขอติดวัดอ่างศิลาไว้ด้วยนะครับ  คนชลบุรีแท้ๆผมยังไม่ลึกซึ้งเลย
พาลี

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 22:44

อาทิตย์ทำงานคะ นัดกระทันหัน สงสัยจะล้ม

คุณพี่ยุทธหายไปอีกแล้ว สงสัยจะยุ่งเรื่องงานมงคลจริงๆหล่ะ น่าอิจฉาจริงๆด้วย

จะโทรไปก็มิกล้า

แต่ พรุ่งนี้ แม่น้ำเจ้าพระยาเจอกัน

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 23:30

เพิ่งอาบน้ำเสร็จเลยแว๊บมาสักหน่อย น้องเนก็รอให้สอบให้เสร็จไปเลยค่อยว่ากัน วัดใหญ่อินทารามที่อยากไปเพราะอยากไปดูภาพเขียนอีกครั้งในโบสถ์เก่าที่ปัจจุบันกลายเป็นวิหารนั้นมันถึงสมัยอยุธยาตอนต้นจริงหรือ เพราะผมดุยังไงมันก็ไม่น่าใช่อย่างที่อาจารย์ น ณปากน้ำบอกไว้ ส่วนวัดอ่างศิลาภาพเขียนสมัยรัชกาลที่๕ พอดูได้ชอบอยู่ตรงมีเขียนประตูวังอยู่ตอนนึงมียักษ์วัดแจ้งอยู่ด้วย ส่วนน้องแพรจะไปล่องเจ้าพระยาแถวไหนละ ต้องไปเหมาเรือสักลำแล้วล่องจากกรุงเทพไปเรื่อยตามคลอง สนุกมากๆ ผ่านวัดไหนขึ้นวัดนั้น ถ้าพี่ไม่ติดงานพรุ่งนี้ก็คงไปถ่ายรูปแถวฝั่งธน ไม่แนอาจแถวเยาวราช วันกันมาตุยารามเคยไปกันเปล่า
พาลี

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 23:36

ไว้ยังไงโทรหาละกัน อยากไปแถวๆเยาวราชเหมือนกัน จะไปกิน ฮาๆๆๆๆๆ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 11 ก.ค. 09, 08:16

สำหรับพระวิหารเก่าที่ว่าสำหรับผมแล้วสะเทือนใจมากๆครับ  เพราะด้านหลังทำเป็นห้องส้วมก่อปูนผนังติดกับพระวิหารเลย
สภาพโดยรวมเห็นแล้วอนาถมาก เพราะตัวพระวิหารก็ดูเหมือนจะเป็นกำแพงกั้นระหว่างวัดกับโรงเรียนไปอีก ลายรดน้ำที่บานประตู
หน้าต่างต้องยืนมองดูพักใหญ่ถึงจะรู้ว่าเป็นรูปอะไร  แต่ด้านในผมไม่ได้เข้าไปเพราะดูเหมืนเขาจะใช้เป็นห้องเก็บของ
ผมไปมาตอนช่วงเดือนมีนาคมที่ผ่านมาครับ

ภาพลายรดน้ำบานหน้าต่างพระอุโบสถครับเขียนลายคล้ายๆตู้พระธรรมวัดเชิงหวาย  ตอนนี้ก็เหมือนจะจางๆไป

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 11 ก.ค. 09, 08:26

ธรรมาสน์บุษบกสมัยอยุธยาของวัดใหญ่อินทารามครับ สวยงามมาก

พาลี

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 12 ก.ค. 09, 08:37

หายไปไหนกันหมดเอ่ย

ไม่มีเพื่อนคุยเลย แงๆๆ ร้องไห้ ร้องไห้

สรุป เมื่อวานก็ไม่ได้ไปไหน เนื่องจากมารดาชักสงสัย เที่ยวบ่อยจริงๆ

วัดใหญ่อินทาราม คุ้นๆ เหมือนเคยไปเลย ... เป็นจังหวัดอีกจังหวัดหนึ่ง ที่ไม่คิดว่าจะมีของเก่าๆ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์