เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 12933 วัดราชสิทธารามภาค2
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 21:15

มุมล่างซ้าย

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 21:25

กลางภาพเหลือเท่านี้

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 21:29

สวัสดีครับพี่ยีนส์  คราวนี้ข้อมูลแน่นเอียดเลยครับเท่าที่อ่านดูในสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้นวัดนี้สำคัญมากมายทีเดียวเลยนะครับ
บางภาพนี่ก็พังมากเหลือเกินนะครับ ไม่รู้จะซ่อมยังไง คงได้ดูเท่าที่เหลือแล้วสินะ
แต่ภาพเขียนที่นี่เขียนภาพป่าสวยดีนะครับ  แต่ผมจำภาพออกมหาภิเนษกรมณ์ของวัดดุสิตารามได้ ว่าภาพต้นไม้ใบหญ้าเขียน
กันเกือบทั้งผนังด้านนั้น  และสวยงามมากด้วย

พี่ยีนส์ขยันถ่ายภาพมากเลยนะครับ  ทำให้เรามีหลักฐานเก็บไว้ไม่น้อย
ผมส่วนใหญ่ชอบดูมากกว่าถ่ายเฉพาะที่ถูกใจจริงๆซะมากกว่า  เพราะถ่ายภาพต้องใช้สมาธิมาก
เลยชอบพลาดอะไรๆไปบ่อยๆ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 21:32

ผนังด้านหลังพระประธาน เขียนเรื่องไตรภูมิ ผนังระหว่างประตูเขียนเรื่องนรกผมว่านรกที่นี่สวยงามกว่าวัดดุสิตอีก แต่หลุดลอกเสียมาก

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 21:37

ภาพในความคิดเห็นที่ 1 ทรงของมณฑปหกเหลี่ยมสวยมากเลยครับ  วาดเป็นหลังคาลดชั้นคล้ายๆมณฑปแบบอยุธยา
ส่วนภาพกัณฑ์ สักบรรพ เขียนภาพป่าได้รู้สึกเงียบเหงามากเลยครับ  ดูแล้วได้อารมณ์จังเลย
สองสามวันมานี้เหมือนได้อ่านตำราเล่มหนาๆเลยนะครับ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 21:55

หวัดดีน้องเน หายป่วยยังครับ วันนี้นึกว่าจะเข้าไปซะอีก เพราะพี่บอกไว้วันก่อนที่คุยกันไง สงสัยลืม ไม่เป็นไร พี่เอารูปเอาเรื่องมาฝากเลย ที่บอกเรื่องซ่อมก็กรมศิลป์กำลังดำเนินการอยู่รวมทั้งเขียนใหม่เพิ่มเติมขึ้นด้วยไงครับ การไปดูซะตอนนี้ก็จะได้กลิ่นอายเก่าก่อนจะกลายเป็นของใหม่ในไม่ช้าไงครับ ส่วนภาพมหาภิเนษกรมณ์ที่วัดดุสิตนั้นลอกเสียมาก และไม่ค่อยมีคนถ่ายภาพตอนนั้น จะไปเน้นถ่ายตอนตวงพระธาตุเสียเป็นส่วนใหญ่ สำหรับการถ่ายภาพของผม จริงๆถ่ายมานานแล้วตั้งแต่กล้องฟิล์ม หยุดไปพักใหญ่ จนเพิ่งมาซื้อกล้องใหม่แล้วประจวบเหมาะกับมาทำงานทางด้านนี้อยู่พอดีในปัจจุบัน รูปถ่ายมันก็ทำให้เรามีข้อมูลการทำงานประกอบมากขึ้นด้วยครับ
หยั่งวันนี้ไปถ่ายภาพต้องแบกบันไดไปด้วยปีนจนเมื่อยไปทั้งตัว จากที่ไปอยุธยายังไม่หายเลย แต่วันนี้นัดพระไว้แล้วความอยากเราก็มี เลยต้องลุย

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 22:04

ก็อย่างที่บอกไงครับ ภาพเขียนที่นี่นั้นมีกลิ่นอายของอยุธยาอยู่มากแต่อนาคตอันใกล้ ก็จะหมดไปแล้วอีกไม่นาน รีบไปดูซะนะ(รูปตอนนี้ถ่ายยากมาก แต่โชคดีปีนชุกชีพระประธานได้จึงได้ภาพเต็มผนังมา) มุมซ้ายของภาพน่าจะมีการซ่อมสมัยร.3 เพราะลักษณะตัวภาพมันต่างออกไป

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 22:10

ผนังด้านขวาพระประธานทุกผนังเขียนเรื่องพุทธประวัติทั้งหมด(นี่ตอนออกมหาภิเนษกรมณ์)ถ่ายได้เต็มผนังเพราะปีนชุกชีอีกแล้ว การปีนป่ายทุกครั้งผมต้องขออนุญาตด้วยเจตนาดีครับ กันไว้ก่อน มิให้มีสิ่งมิดีมาแผ้วพานครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 22:19

ผนังนี้เป็นอีกตอนที่ถ่ายได้ไม่เต็ม เสด็จออกบรรพชาตัดพระเมาลี

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 22:26

ขอโทษด้วยครับพี่  วันนี้มีเรียนน่ะครับ วันนี้ดีขึ้นเยอะแล้วน่าจะหายแล้วกลัวแต่จะติดใหม่นี่ล่ะครับ
ปีนฐานชุกชีเลย  โห เต็มที่เลยครับ

ีมีภาพมณฑปแบบนี้อีกแล้วนะครับ  อันนี้สวยดีมีพาไลยื่นออกมาด้วย  ทำให้นึกถึงงานเครื่องไม้ของอยุธยาเลย
ไม่ทราบว่าตอนอะไรครับนี่มองไม่ออก  มีเทพเทวดาเต็มไปหมด ตอนเชิญจุติหรือเปล่าครับ 

ส่วนภาพที่วัดดุสิตก็ลอกเยอะจริงๆ  แต่ก็สวยมากๆด้วยแต่ที่วัดนี้รูปแบบการใช้สีเขียนคล้ายๆกับวัดดุสิตนะครับ
ผมดูแล้วจะออกแนวๆเดียวกันยังไงไม่รู้

ถ้าใครบอกว่าการถ่ายภาพจิตรกรรมฝาผนังเป็นเรื่องธรรมดา  คงคิดผิดมาก
เพราะใช้เวลาเยอะ  สมาธิและความอดทนต้อมีมากหน่อยถึงจะได้รายละเอียด
วันนี้ถ่ายไปกี่ชั่วโมงล่ะครับพี่

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 22:27

ภาพนี้อธิบายไว้แล้วในภาคหนึ่ง แต่ตัดเฉพาะส่วนมา

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 22:39

ตอนโปรดปัญจวคีย์เต็มผนัง

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 22:56

ผนังสุดท้าย ถวายพระเพลิงพระพุทธเจ้า อ้อตอบคุณเนก่อนภาพเขียนที่วัดดุสิตโทนสีต่างจากวัดราชสิทธมากครับ ลักษณะตัวภาพก็คนละแบบ ที่นี่กลิ่นอายอยุธยายังเหลืออยู่เยอะ ลักษณะสีที่ใช้เหมือนกับโทนสีที่ใช้เขียนบนสมุดข่อยสมัยอยุธยาจะปรากฎสีแดงชาด สีเหลืองแบบขมิ้น  สีหม้อใหม่อยู่มาก ส่วนที่วัดดุสิตนั้นเนื่องจากมีซ่อมครั้งร.3 ภาพเขียนจะใช้โทนสีคล้ายวัดสุวรรณาราม
 อ้ออีกเรื่องจริงๆแล้วบริเวณรักแร้ผนังทั้ง4ด้านขิงวัดราชสิทธารามนี้ยังเหลือภาพเขียนอยู่บ้างแต่เป็นเพียงสุมทุมพุ่มไม้ ไม่สามารถคาดเดาเรื่องได้เลยครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 23:06

ภาพเขียนที่นี่ในส่วนของเทพชุมนุม มารผจญและไตรภูมิ ถ่ายได้ยากเนื่องจากพระอุโบสถสูงใหญ่ถ้าจะถ่ายให้สวยคงต้องมีการสร้างห้างรื้อโคมไฟ ซึ่งคงงยังไม่ต้องถึงขนาดนั้นมั๊ง รอให้มีเงินพันล้านก่อน 555555555555 ลาด้วยรูปนี้ละกัน รูปอับเฉาตุ๊กตาจีนเชิงบันไดทางเข้าพระอุโบสถ กำลังนั่งสูบยาอย่างสบายใจ ราตรีสวัสดิ์ทุกท่านที่เข้ามาชมครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 02:41

ขยันจังเลยคะ

วันที่ 11 นี้หนูว่าง ถ้าพี่ไปไหนหนูตามไปได้หรือป่าวคะ หากไม่เป็นการเกะกะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์