เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์  
อ่าน: 24147 ทริปท่องอยุธยาดูจิตรกรรมฝาผนังและศิลปะไทยของชมรมฯชมรม
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 22:41

ร้องไห้ ไม่ใจง่ายกับทุกเรื่องนะเออ แต่เรื่องเที่ยวอ่ะ ประจำ

ป.ล. เห็นภาพแล้วอยากกินลาบ

กนก นารี กระบี่ คชะ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 17 ก.ย. 09, 10:20

ต้องขอขอบพระคุณท่านjean (และคณะ)เป็นอย่างยิ่งในการนำทั้งข้อมูล ภาพและเนื้อความ มาลง ผมไปชมอยุธยามาหลายครั้งมาก ครั้งแรกประมาณปี 2489 สมัยท่านหลวงพ่อวัดพระศรีสรรฯ ยังมีแค่กำแพงอิฐ และต้นพุทราครับ ยังไม่มีหลังคา แต่ก็ไปแบบไม่มีผู้รู้อธิบาย ก็ได้แต่ดูว่าสวยดีอะไรผิวๆแค่นั้น อ่านที่นี่แล้วต้องขอเรียนว่า ขอบพระคุณอีกครั้ง ครับ
มานิต
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 17 ก.ย. 09, 14:38

โอ้โห ดีใจครับที่คุณลุงมานิต(ขอเรียว่าคุณลุงนะครับ เพราะไปอยุธยาตั้งแต่ปี2489โน้นแหนะ ผมยังไม่เกิดเลย
สมัยผมเรียนเพาะช่าง อาจารย์ประกิต บัวบุศย์ (อายุท่านตอนนี้ร่วม100ปีแล้ว ยังแข็งแรงอยู่ดี) ปี2500นั้นที่วัดพระศรีสรรเพชญ์ ยังมีคนตัดเศียรพระมาขายกันอยากครึกโครม โดยทางการก็หาได้ใส่ใจไม่ ที่อยุธยามันไม่มีอะไรเหลือนี่ก็เพราะฝีมือคนไทยด้วยกันนี่แหละไม่ใช่พม่า

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 18 ก.ย. 09, 09:04

รุปนี้งามมากครับ ที่ผมไปนั่น โทรมกว่านี้มากครับ
มานิต
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 10 ต.ค. 09, 01:14

สวัสดีครับผมชื่อเอเชียครับมีความสนใจในศิลปอยุธยามากครับ สนใจสมัครเป็นสมาชิกชมรมอนุรักษ์จิตรกรรมไทย ด้วยครับ เมลล์asia08511@hotmail.comครับ ยังงัยถ้าไปถ่ายภาพขอไปด้วยครับ
Metaphorphile
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 10 ต.ค. 09, 14:42

สวัสดีค่ะ ขอสมัครเป็นสมาชิกชมรมฯ ด้วยอีกคนค่ะ

metaphorphile@gmail.com

ขอบคุณค่ะ
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 16 ต.ค. 09, 14:45

สวัสดีครับ พี่ๆทั้งหลายเรื่องที่จะเดินทางไปถ่ายภาพหรือกิจกรรมต่างขอสมัครในชมราและขอไปด้วยนะครับ mail ผมครับ asia08511@hotmail.com
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 08:15

ดูรายการเสด็จประพาสต้นทางทีวีไทย  เห็นสภาพโบสถ์ วัดชีโพน ที่อยุธยาทรุดโทรม ไร้คนเหลียวแลแล้วสะท้อนใจ  ไม่ทราบว่าท่านสมาชิกไปเก็บภาพไว้หรือยังค่ะ ทางรายการไม่ได้นำชมภายในเลยไม่ทราบว่าข้างในเป็นอย่างไรบ้าง
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 12:19

วัดชีโพน เลขที่ 12 หมู่ 2 ต.ผักไห่ เป็นวัดสำคัญเก่าแก่อีกวัดหนึ่ง มีเจดีย์ที่สร้างตั้งแต่สมัยพระเจ้าอู่ทอง และเป็นวัดที่ถูกกล่าวถึงไว้ในประวัติการเสด็จประพาสต้น ของรัชกาลที่ 5  วัดนี้มีพระพุทธรูปสำคัญมาก คือพระศรีรัตนนายก พระเศียรเป็นของเก่าสมัยสุโขทัย ได้มาจากเมืองศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย   ในอดีตเจ้าอาวาสวัดนี้ดำรงตำแหน่งถึงเจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยา (หายากมากที่เจ้าอาวาสวัดในอำเภอรอบนอกจะได้ดำรงตำแหน่งเจ้าคณะจังหวัด) คือท่านเจ้าคุณพระราชปัญญามุนี รัต อตฺถทสฺสี (กัณหะยูวะ) ป.ธ.7 ชาวบ้านเรียกว่าเจ้าคุณรัต เป็นเจ้าอาวาสวัดชีโพนระหว่าง พ.ศ. 2471 - 2502 ทางชมรมไม่สามารถไปไดทุกที่หรอกครับ เพราะเราทำตามกำลังทรัพย์และวันเวลาที่ว่างหากไปเป็นหมู่คณะ และจะเลือกวัดที่อยู่ในความสนใจก่อนโดยเฉพาะที่มีความสำคัญทางด้านศิลปะก่อนครับ วัดชีโพนอยู่ในอำเภอผักไห่ซึ่งไกลออกไป มีศิลปะที่น่าสนใจก็คงเป็นหน้าบันเท่านั้นครับแต่ทางวัดจะดังเรื่องวัตถุมงคล ตัวผมเองยังไม่เคยไปครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 19 ต.ค. 09, 20:48

สงสัยอาจต้องมีการจัดโหวตของสมาชิก สรุปว่าจะไปที่ไหนในการออกทริปครั้งต่อไป ผมเองอยากไปสมุทรสงคราม
เพราะไม่รู้ว่ามีของดีอะไร เลยอยากไปดูสิ่งที่ไม่เคยรู้ไม่เคยเห็นมาก่อนบ้าง ว่าแต่ตอนนี้ สมาชิกมีมากน้อยแค่ไหนแล้วครับ
ผมเองก็ไม่มีรถส่วนตัว จะเกาะใครไปดีนะ  ยิงฟันยิ้ม (คุณแพรรถยังว่างไหม? 55)

วันก่อนได้ไปออกทริปกับจิ๊บออฟโรสที่ อช.เขื่อนศรีนครินทร์มา กลายเป็นทริปต่อเนื่องที่เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน
เนื่องจากหลังฝนตก ธรรมชาติเลยงดงามเป็นพิเศษ เลยนำรูปน้ำตกห้วยแม่ขมิ้นมาฝาก คลายเครียดครับ (นอกเรื่อง)

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 22 ต.ค. 09, 13:10

ภาพสวยจังเลยน้องเน

รถยังว่างเสมอ ... แต่ยังขาดคนนั่งข้าง และเพื่อนร่วมทาง อิๆๆ

ตั้งตารอทริปหน้า ต่อไปค่ะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์