เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 10417 กลิ่นอายอยุธยาจากจิตรกรรมฝาผนังวัดราชสิทธาราม
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 03 ก.ค. 09, 17:42

ไม่ได้น้อยใจครับ น้องvirainโทรมาพอดี ยังป่วยไม่หายครับและยังอยู่ต่างจังหวัดด้วย คงต้องโอกาสหน้าแต่ได้คุยกันแล้วคงจะไปเจอกันที่วัดราชสิทธารามงวดหน้า ส่วนคุณฉันรักบางกอกยังเงียบอยู่ (รูปประกอบส่วนหนึ่งของพระเวสสันดรวัดราชสิทธ รูปนี้ถ่ายมา20กว่าปีแล้ว ปัจุบันลบจนเกือบหมดแล้วเดี๋ยวค่อยดูอีกรูป)

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 03 ก.ค. 09, 17:47

สภาพปัจจุบันรูปเดียวกัน

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 03 ก.ค. 09, 17:57

ภาพพระเวสสันดรกัณฑ์มัทรี ส่วนที่หายไปช่วงล่างน่าจะเป็นตอนที่พระอินทร์แปลงมาเป็นพราหมณ์มาขอนางมัทรี ภาพนี้อิทะพลจีนปรากฎชัดเจนในอาศรมของพระเวสสันดรเป็นเรือนเก๋งแบบจีนซะเนี่ย

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 ก.ค. 09, 03:23

มาแล้ว .....

ได้เที่ยวด้วยคะ อย่าเพิ่งงอนนะคะ

ขอโทษด้วยนะคะ ที่ไม่ได้รับ และโทรกลับ ... เห็นเบอร์โทรแล้วนึกว่าทวงหนี้ แหะๆๆๆ

กนก นารี กระบี่ คชะ
ilili_tuka_ilil
อสุรผัด
*
ตอบ: 28

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 04 ก.ค. 09, 16:16

ลังเล  อยากไปเที่ยวด้วยจังค่ะ    เสียดายจังเข้ามาอ่านช้าไปหน่อย หลังจากห่างหายจากเรือนไทยไปเกือบ สามปี จน password จำไม่ได้ ((ยังดีที่จำทางกลับมายังเรือนได้ ยิงฟันยิ้ม))ต้องสมัครใหม่เลย คิดถึงเพื่อนๆทุกคน  โดยเฉพาะท่านเจ้าเรือนนะคะ  ตามอ่านกระทู้ไม่ได้หลับไม่ได้นอนมา 2 วัน   
ไม่ได้ไปเห็นด้วยตาตนเอง รอดูรูปก็ได้ค่ะ .. แหะ แหะ..
chawchaw
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 ส.ค. 09, 11:06

สนใจเกี่ยวกับจิตรกรรมครับ....เพราะตอนนี้กำลังทำงานส่งอาจารย์ เรื่อง จิตรกรรมฝาผนัง วัดดุสิตาราม วัดสุวรรณาราม ครับ แต่ผมไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับภาพแต่ละภาพเลย อยากขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ครับ ว่าแต่ละภาพอธิบายเกี่ยวกับเรื่องอะไร
ขอบคุณผู้รู้ครับ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 11 ส.ค. 09, 12:08

น้องจะเอาภาพไหนละครับ เล่นถามมากว้างๆ อย่างวัดดุสิตเขียนเรื่องพุทธประวัติ ส่วนวัดสุวรรณารามเขียนเรื่องทศชาติ แนะนำให้น้องไปหอสมุดแห่งชาติ หาหนังสือของสำนักพิมพ์เมืองโบราณชื่อหนังสือตามชื่อวัดเลยคือวัดดุสิตารามและวัดสุวรรณาราม ข้อมูลน่าจะมากพอครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์