เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 14475 จิตรกรรม ในตำหนักสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ วัดพทไธสวรรย์ จ.พระนครศรีอยุธยา
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 02 ก.ค. 09, 01:15

ลงชื่อไปเที่ยว....

วันอาทิตย์นี้ว่างคะหัวหน้าชมรม จัดมาเลยคะ  อยุธยาได้คะ เหลืออีกตั้ง 400 กว่าวัด ยังไปไม่หมดเลย แหะๆๆ เจ๋ง

ดีใจจังเลย เพราะหาเพื่อนไปเที่ยวแนวนี้ยากมากกกกกกกกกกกกก ปกติ ไป 3 วัด ก็ส่ายหน้าไม่เอาแล้ว

สัญญาคะ ภาพในกรุสองภาพ จะโหลดให้แน่นอน ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน กลับไปที่หอ แล้วจะโหลดให้คะ

จริงๆที่ทำงานก็มีภาพจิตรกรรมไทย เขียนใหม่ ว่างๆ จะถ่ายให้ดูแล้วเอามาลงนะคะ เพราะแพรคิดว่า ช่างที่นี้เขียนได้สวยทีเดียวเลยคะ เวลาทำงาน ก็เหลือบมองเพลินๆ วันไหนเข้ากะดึกแล้วจะถ่ายเอามาลงให้ดูนะคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 02 ก.ค. 09, 05:50

มาโพสต์รูปกรุคะ ตามสัญญา แต่ได้มุมที่ไม่ได้เน้นภาพจิตรกรรม เพราะรีบถ่ายมากๆ มีคนลงมาเข้าชมต่อ เสียดาย อยากกลับไปถ่ายอีก ไปเช้าๆ จะได้ไม่มีคนนะคะ

ภาพแรก

พาลี

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 02 ก.ค. 09, 05:51

ภาพที่สอง

พาลี

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 02 ก.ค. 09, 05:57

อายจัง ภาพสุดท้าย เป็นมุมที่ถ่ายผ่านกระจกแล้วพอเห็นชัดที่สุด เพราะส่วนใหญ่ฝุ่นจับ แล้วยังมีคนมือดีไปเขียนอีก อืมมมมม

จริงๆแล้ว ถ่ายไปก็ไหว้ไป กลัวว่าจะไปทำอะไรผิดพลาด ถ่ายยากมาก เพราะจุดที่เรายืน เป็นมุมเงย พื้นที่ คับแคบ จริงๆแล้ว น่าจะมีป้ายห้ามถ่ายรูป เชื่อว่า มีหลายท่านที่เข้าไปถ่ายโดยใช้แฟลช ซึ่งจะทำให้ภาพเสียหายมากกว่าเดิม

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 20:54

ภาพในกรุนี่เป็นภาพเขียนยุคเก่าที่เหลือน้อยเสียด้วย  ดูยากจังเลยนะครับ
ขอบคุณที่พยายามถ่ายมาให้ชมครับ  ตอนนี้ก็ไล่อ่านกระทู้อยู่  แบบละเอียดด้วย
เนื่องจากหายไปหลายวัน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์