เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 14524 จิตรกรรม ในตำหนักสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ วัดพทไธสวรรย์ จ.พระนครศรีอยุธยา
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 20:49

ยิ้ม

กนก นารี กระบี่ คชะ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 21:01

ยิ้ม

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 21:02

เยี่ยมครับ ถ่ายมาได้ดี ลงเยอะๆเลย สร้างกระแสหน่อย ที่บอกว่าเป็นไฟตรงพระพุทธบาท ไม่ใช่นะครับ เป๋นการวาดลายกระหนกประกอบเพื่อเป็นการเน้นองพระพุทธบาทให้ดูเด่นขึ้น เป็นความคิดความอ่านของช่างเขียน(ศิลปิน)นั่นแหละครับ ดูรูปประกอบของพรหมรูปพระอินทร์ที่วัดดุสิตดารามการวาดกรอบลายกระหนก อันนี้ช่างแสดงลักษณะให้เห็นว่าพระอินทร์หายตัวมาลักเอาพระเขี้ยวแก้วจากโทณพราหมณ์

พาลี

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 21:06

ขอบคุณมากเลยคะ  ยิงฟันยิ้ม

ภาพใกล้หมดแล้วคะ ผนังด้านทิศใต้  ช่องบนเป็นภาพมารผจญ   เหลือมองชัดแค่ฝั่งเดียว

พาลี

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 21:09

เก็บตกภาพหนังบานหน้าต่าง ...เซี่ยวกาง

พาลี

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 21:15

ภาพสุดท้าย ช่าวต่างชาติที่บานหน้าต่าง

คนทางขวาน่าจะเป็นชาวจีน มีหางเปียยาว เสื้อแขนยาว นุ่งกางเกงขาก๊วย

ขอบคุณที่แวะมาชมคะ  ยิงฟันยิ้ม

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 21:27

ข้อมูลแน่นใช้ได้อย่างนี้ ยินดีต้อนรับเข้าชมรมอย่างไม่มีบิดพริ้ว ทิปหน้าเจอกันครับเพิ่มเติมข็อมูลนิดนึง

จิตรกรรมฝาผนังที่ตำหนักพระพุทธโฆษาจารย์ วัดพุทไธศวรรษ์ เขียนเรื่องไตรภูมิ ทศชาติชาดก
พุทธประวัติตอนมารผจญ และประวัติพระพุทธโฆษาจารย์เสด็จไปลังกา จัดเป็นจิตรกรรมสมัยอยุธยา
ตอนปลาย ราว พ.ศ. 2231 – 2245 ตรงกับรัชกาลสมเด็จพระเพทราชา สภาพจิตรกรรมชำรุดมาก
ลักษณะจิตรกรรมเป็นภาพเขียนสีฝุ่น มีวรรณเป็นสีพหุรงค์ แต่เข้มคล้ำ ใชเส้นที่เรียบง่าย นิยมใช้สีแท้
และเขียนสีบาง การวางองค์ประกอบภาพเป็นลักษณะการเขียนภาพเล่าเรื่อง โดยกระจายภาพเหตุการณ์
ต่างๆ ไปทั่วทุกผนัง ไม่เรียงตามลำดับเหตุการณ์ แต่จัดภาพตามสถานที่เกิดเหตุ ใช้เส้นสินเทาในการ
แบ่งภาพ
วัดพุทไธศวรรย์  
     ตั้งอยู่ริมแม่น้ำทางด้านใต้ฝั่งตรงข้ามของเกาะเมือง หากเดินทางโดยรถยนต์ และใช้เส้นทางสายอยุธยา-เสนา ข้ามสะพานวัดกษัตราธิราชวรวิหาร แล้วเลี้ยวซ้าย จะผ่านวัดไชยวัฒนาราม มีป้ายบอกทางเป็นระยะไปจนถึงทางแยกซ้ายเข้าวัดพุทไธศวรรย์ วัดนี้สร้างขึ้นบริเวณตำหนักที่ประทับเดิมของสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง ซึ่งเรียกว่า “ตำหนักเวียงเหล็กหรือเวียงเล็ก” หลังจากนั้นพระองค์ไปสร้างพระราชวังใหม่ที่ตำบลหนองโสน (บึงพระราม) จึงสถาปนาสถานที่นี้เป็นวัดพุทไธศวรรย์ ภายในวัดมีสิ่งที่น่าสนใจ คือ ปรางค์ประธาน องค์ใหญ่ศิลปะแบบขอม ตั้งอยู่กึ่งกลางอาณาเขตพุทธาวาสบนฐานไพที ซึ่งมีลักษณะย่อเหลี่ยมมีบันไดขึ้น 2 ทาง คือ ทางทิศตะวันออก และทางทิศตะวันตก ส่วนทิศเหนือทิศใต้มีมณฑปสองหลังภายในพระมณฑปมีพระประธาน พระตำหนักสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (รายละเอียดตามที่คุณฉันรักบางกอกแจ้งไว้ข้างต้น)*สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์เป็นพระเถระชั้นผู้ใหญ่ประจำอยู่ในสมัยกรุงศรีอยุธยา* นอกจากนี้ยังมีพระอุโบสถอยู่ทางด้านทิศตะวันตกของปรางค์ หมู่พระเจดีย์สิบสององค์ และวิหารพระนอน

pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 21:34

เป็นผู้ดูด้วยความชื่นชมค่ะ  ขอบคุณที่ทั้ง 4 ท่านเอื้อเฟื้อ อุตสาหะ ไปรวบรวมมาให้เราได้ดูกัน  แต่กำลังเป็นห่วงว่านาน ๆ ไป ทางเรือนไทยจะดึงรูปออกเหลือแต่ข้อความหรือเปล่าค่ะ  เพราะดิฉันไปอ่านข้อความเก่า ๆ พบว่ามีแต่ข้อความไม่มีรูปแล้ว  ซึ่งดิฉันเข้าใจนะคะว่า  การเก็บรูปใช้หน่วยความจำเยอะ  ซึ่งถ้าทางเรือนไทยไม่สามารถเก็บรักษาfileรูปไว้ได้  ดิฉันจะได้ดึงมาเก็บไว้เป็นข้อมูลส่วนตัวในสิ่งที่สนใจค่ะ  
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 21:49

ถ้าชอบทางนี้ มาร่วมกับทางชมรมไปดูของจริงถ่ายรูปเองกันดีกว่าครับ ส่วนรูปที่นี่ก็เซฟไว้เป็นข้อมูลเบื้องต้นครับ ตอนนี้พยายามจะจัดตั้งชมรมเพื่อหาแนวร่วมไปทัศนศึกษาของจริงกันครับ เพราะทำคนเดียวมันเหนื่อย55555555555555555
admin
เทพารักษ์
มัจฉานุ
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 23:12

รูปเก่าเราจะไม่ลบครับ เก็บไว้ทั้งหมด ถึงตอนนี้ก็มากกว่า 1GB แล้วครับ แต่มีรูปบางส่วน(น้อยมาก)ที่สูญหายไประหว่างย้ายเซิร์ฟเวอร์ และก็มีบางกระทู้ที่เจ้าของภาพลบรูปทิ้งไปเอง

แต่ถ้าเจออะไรแปลกๆ เช่น มีรูปหายไปในกระทู้ไหน รบกวนแจ้งมาทางหลังไมค์ก็จะขอขอบคุณมากครับ จะได้ตรวจสอบดูว่าเกิดอะไรขึ้นครับ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 23:48

สวัสดีคะ ทั้งคุณ pakun2k1d  และพี่ยีน รวมทั้ง admin ยิงฟันยิ้ม

เที่ยวคราวนี้ถ่ายมาแค่วัดเดียว กับกรุในวัดราษฎร์บูรณะสองภาพ ตั้งใจตั้งกล้องเต็มที่เลย แต่ว่าฝุ่นเกาะที่กระจก (แอบมีคนมาเขียนบนฝุ่นอีกต่างหาก เศร้า) ขอเวลาย่อรูปแล้วจะเอามาลงคะ

หัวหน้าชมรมเมื่อไหร่จะจัดทริปคะ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 30 มิ.ย. 09, 08:38

ก็เล่นไปอยุธยาไปแล้ว ถ้าไปอีกจะสนุกเหรอ แต่จริงๆก็มีอีกหลายวัด อาทิตย์หน้าเป็นไง ท่านอื่นว่าไง อีกที่ที่เล็งไว้คือสุพรรณครับ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 01 ก.ค. 09, 01:05

รอหัวหน้าชมรมอยู่เช่นกันครับ  พร้อมหรือยังครับหัวหน้า
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 01 ก.ค. 09, 20:32

สวัสดีครับคุณฉันรักบางกอก  ไปเที่ยวมาสนุกแน่เลย
ผมเกิดไม่สบายเอาการอยู่เลยหายเงียบไป 
ภาพทั้งหมดน่าชมมากครับ  รอชมภาพในกรุนะครับ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 01 ก.ค. 09, 21:29

อาทิตย์นี้ว่างกันมั๊ยละครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์