เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 27494 จิตรกรรมฝาผนังในอุโบสถพม่ากับฝีมือช่างเชลยชาวไทยสมัยอยุธยา
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 28 มิ.ย. 09, 22:29

แถมอีกรูปวันนี้จริงๆไปทำธุระ แต่เผอิญมันอยุ่ใกล้แลว้มีเวลาเลยลองแวะไปดูเท่านั้นได้เรื่องเลยครับ ถ่ายไป620รูป4ช.ม. ดูอีกรูปครับ ภาพการเล่นสะกาการละเล่นโบราณของตัวละครอะไรทายกันดูอยู่ในทศชาติ ไม่ค่อยมีปรากฎมีวาดตอนนี้ในจิตรกรรมฝาผนังมากนักเรียกว่าแทบไม่มีเลยดีกว่า เพราะยังนึกไม่ออกว่ามีวัดไหนอีก

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 28 มิ.ย. 09, 22:37

แถมอีกรูป ชาดกนอกทศชาติที่มีหลายวัดนำไปเขียนประกอบในจิตรกรรมฝาผนัง ลองทายกันดูว่าเรื่องอะไร มีเขียนตอนนี้อยู่ไม่กี่วัด วัดนี้ก็เป็นวัดนึงที่เพิ่งเจอครับ วันนี้ใครไปวัดกันมาบ้างมาเล่ากันหน่อย คุณยุทธนาไปไหนมารึเปล่า คุณฉันรักบางกอก ไปอยุธยาถ่ายรูปมารึเปล่า คุณvirainละไปไหนมามาเล่ากันฟังเร็วครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 28 มิ.ย. 09, 22:42

พระประธานวัดนี้พระพักตร์งดงามมาก วันนี้แค่นี้ก่อน ไปอาบน้ำนอนแล้วครับ พรุ่งนี้มีงานแต่เช้าครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 13:41

คนดูก็มีนะเนี่ย แต่ไม่เข้ามาคุญด้วยเลย ไม่เป็นไรครับ มาดูแต่รูปก็ยังดีครับ แต่ถ้าอยากรู้อยากถามก็จะได้ต่อยอดความรู้กันนะครับ ดูอีกรูปเป็นปริศนาต่อไปสำหรับวัดนี้ครับ รอไว้มีคนตอบแล้วค่อยเฉลย(ดูรูปแหม่มอุ้มลูก)

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 13:56

ดูอีกรูป ออกแนวเชิงสังวาส

yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 17:40

ภาพพระบฏพระพุทธเจ้า

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 19:21

อ้าวคุณยุทธมาโพสต์รูปแล้วไม่คุยอะไร แล้วพระบฏที่ไหนเป็นมายังไงไม่บอกรู้สึกภาพจะถ่ายเอียงด้านข้างมา ยังไงมาบอกรายละเอียดหน่อยนะครับ ช่วงเย็นนี้เพิ่งซวยโดนสาวมาขับรถปาดหน้าชนซะกันชนฉีก หมดรมณ์เลยครับ ว่าแต่จะไม่มีใครเข้ามาคุยเลยเหรอยอดผู้ชมก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆเนี่ย หรือเบื่อกันแล้วครับ(ภาพประกอบเชิงสังวาสอีกสักภาพ วัดเดิม)

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 20:12

มาแล้วค่ะ...แอบเฝ้ากระทู้มาตั้งแต่บ่าย ว่าจะโพสต์แล้วหล่ะคะ แต่ว่าไปข้อมูลเพิ่มเติม ย่อรูป ปรับสี เลย..กว่าจะได้เวลา

เมื่อวานไปอยุธยามาคะ แต่ว่าไม่ได้ทำตามคำแนะนำ เพราะพอไปอีเมลล์แล้ว ไม่ได้รับคะ
ก็เลยลุย และหลง ตามเคย 555 แผนที่ ที่มี ก็ไม่ค่อยถูกใจ หนังสืออยุธยา ที่มีก็ไม่ได้อยู่กับตัว

คราวนี้เลยไป วัดราษฎร์บูรณะ วัดบรมวงศ์อิศรวรารามวรวิหาร วัดเชิงท่า วัดพุทไธสวรรย์ แล้วก็วัดมเหยงคณ์ ตอนเริ่มมืด(แอบน่ากลัว)

สรุปแล้ว ถ่ายภาพจิตรกรรมมาแค่วัดเดียว คือ วัดพุทไธสวรรย์ ในตำหนักสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์  และก็ถ่ายในบริเวณกรุวัดราษฎร์บูรณะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 20:16

พี่ยีนส์คะ หนูขออนุญาตลงภาพขั้นจังหวะนิดนึงนะคะ...

คาดว่า คงจะเคยไปกันแล้ว ขอสรุปข้อมูลตำหนักฯที่หามาได้

ตำหนักสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์  ในสมัยกรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานีใช้เป็นกุฏิของสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์  เป็นอาคารตึก ๒ ชั้น  กว้างประมาณ ๕.๗๐ เมตร  ยาวประมาณ ๑๘.๓๒ เมตร

ช่องหน้าต่างและประตูทุกช่องมีลักษณะพิเศษ  คือ ทำเป็นโค้งยอดแหลมตามลักษณะสถาปัตยกรรมที่นิยมในสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช
      ผนังชั้นบนทั้งสี่ด้านเขียนภาพจิตรกรรม  ผนังด้านทิศตะวันออกเป็นภาพพระพุทธโฆษาจารย์ลงเรือสำเภาเดินทางไปกรุงลังกา พบพระพุทธทัตตเถระกลางทะเล  ภาพขบวนพยุหยาตราทางสถลมารค  เพื่อเสด็จไปนมัสการพระพุทธบาทและภาพพระเจดีย์ที่มีมนุษย์และเทพมาชุมนุมสักการะบูชา
      ผนังด้านทิศตะวันตก  เป็นภาพเรื่องทศชาติชาดก
      ผนังด้านทิศเหนือ  เป็นภาพเรื่องไตรภูมิ
      ผนังด้านทิศใต้  ช่องบนเป็นภาพมารผจญ  ใต้ลงมาเป็นภาพพระสาวก  ช่วงล่างเป็นภาพเรื่องรามเกียรติ์
      หลังบานประตูและหน้าต่าง เป็นภาพเขียนสีทวารบาล  เป็นภาพชาวต่างประเทศ ๑๒ ภาษา

พาลี

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 20:19

ไว้ไปตั้งกระทู้ของตัวเองดีกว่า...

ส่วนภาพที่พี่ยีนส์โพสต์ทิ้งท้าย ... อยู่ที่วัดไหนหรอคะ จะได้ไปดูของจริงบ้าง อิๆๆ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 20:32

เอาเลยครับตั้งกระทู้เลยครับ ตำหนักพระพุทธโฆษาจารย์ ไม่ได้เข้าไปดูนานแล้ว ว่าแต่ไปแล้วเข้าง่ายมั๊ย เล่าให้ฟังด้วย แต่ดูจากรูปถ่าย ได้ผ่านการบูรณะแล้ว และดูว่าจะเละอีกตามเคย ยังไงลงรูปให้ดูเยอะๆหน่อยนะครับ ส่วนรูปของผมเป็นวัดแถวฝั่งธนยังไม่เฉลยชื่อวัด รอเข้ามาตอบเยอะๆก่อนครับ 555555555555(อ้อการลงรูปในกระทู้ผม ไม่เรียกขัดจังหวะครับ เรียกว่าช่วยกันอนุรักษ์โยภาพถ่าย เหมือนชื่อชมรมเราดีกว่า)
พาลี

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 29 มิ.ย. 09, 23:52

เข้าไม่ยากเลยคะ แถมไม่ทราบเสียด้วย หลวงพี่ชวนคุย แล้วก็แนะนำว่าเข้าชมได้ พอไปถึงตัวตำหนัก ทางขึ้นก็ไม่ได้มีป้ายบอกด้วยคะว่าเปิดเข้าชม เป็นบันไดไม้ เก่าๆ ก้าวไปก็กลัวว่าจะถล่มด้วยน้ำหนักตัว แต่ดีคะ ข้างบนก็สะอาดเรียบร้อยดี ต้องไปเสาร์อาทิตย์คะ ตำหนักถึงเปิด

....

ภาพข้างบนกะไว้แล้วเชียวว่าต้องเป็นวัดฝั่งธนฯ แต่ก็นึกไม่ออกอยู่ดีว่าที่ไหน อิๆๆ

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 01 ก.ค. 09, 20:14

สวัสดีครับ ที่ผ่านมาไข้ขึ้นหนักเลยหายเงียบไป 
ตอนนี้ก็ยังเพิ่งฟื้นไข้  ไม่ค่อยสบายตัวเท่าไร
ไปดูภาพเขียนที่วัดสุวรรณมาเลยได้เรื่องเลยกลับมาป่วย  ไปดูได้สักพักฟ้าก็คริ้มๆในพระอุโบสถมืด

มีข้อมูลให้อ่านเยอะแยะเลยครับแต่มึนๆ  อ่านไม่ค่อยไหว
เอาเป็นว่าขอตอบ ภาพใน ความคิดเห็นที่30 เป็นตอนพระวิฑูรบัณฑิต
และภาพในความคิดเห็นถัดมาเป็นเรื่องอะไรผมจำไม่ได้จำได้แต่ว่าเอานางอะไรสักอย่างมาย่างกิน

เดาว่าเป็นวัดทองธรรชาติแล้วกันครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 01 ก.ค. 09, 20:46

พี่ยีนส์ครับ พอดีคุณจารุวรรณเจ้าหน้าที่กรมศิลป์เขามาเปิดดูกระทู้
ตอนที่พี่ลงเรื่องวัดไชยทิศ  เขาเห็นแล้วไม่ค่อยสบายใจน่ะครับ
พี่เขาโทรมาคุยกับผม บอกว่าพี่เขาก็ไม่รู้เรื่องเพราะตอนนั้นเขาก็ไม่ได้รับรู้เรื่องตรงนั้นเลย
แต่ไปมีชื่อพี่เขาอยู่พี่เขาก็เลยไม่ค่อยสบายใจน่ะครับ

ผมเองก็ไม่ค่อยสบายใจ  แต่ก็ไม่รู้จะแก้ไขยังไง
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 01 ก.ค. 09, 21:09

เอาอย่างนี้น้องvirain ข้อมูลที่พี่อ้างถึงคุณจารุวรรณอาจเป็นเพราะพี่ทราบมาว่าหน่วยงานนั้นทางคุณจารุวรรณเป็นผู้ดูแลอยู่ เลยเข้าใจว่าหัวหน้าที่พูดคุยด้วยคือคุณจารุวรรณ ไอ้เราด้วยอารามโกรธก็ไม่ได้ถามชื่อมัวแต่โต้เถียงกันอยู่ เอาอย่างนี้ได้มั๊ยรบกวนเป็นธุระถามคุณจารุวรรณให้ทีว่าสะดวกจะให้พี่โทรไปเรียนสายหรือน้องvirainจะให้เบอร์พี่กับคุณจารุวรรณก็ได้ พี่จะได้ขอโทษและเล่าเรื่องราวให้ฟัง เพราะเจตนาของผมมิได้มีความคิดใดๆที่จะทำให้หน่วยงานของกรมศิลป์เสียหาย มีแต่จะยินดีที่มีผู้เสียสละทำงานในจุดนี้อีกทั้งเพื่อนฝูงหลายคนก็ทำงานและข้องเกี่ยวกับที่นี่ ย่อมไม่มีทางเลยที่ผมจะไปโจมตีเพื่อให้เสียเพื่อนและหน่วยงานของครูบาอาจารย์ผม
สำหรับรูปจิตรกรรมไทยที่ผมทาย คือวัดกำแพงบางจาก อยู่ ซ.เพชรเกษม20 ฝั่งธนนี่เอง สำหรับตอนที่ย่างกินเนื้อมนุษย์เป็นตอนนึงในเรื่องจุลปทุมชาดกครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์