เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2610 อยากขอข้อมูลเกี่ยวกับกระทู้ : เที่ยวชมพุทธสถานสุพรรณภูมิ ครับ
batolomew
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 16 มิ.ย. 09, 01:39

สวัสดีครับ, ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วย

ตอนนี้ผมทำวิทยานิพนธ์ปริญญาตรี สถาปัตย์น่ะครับ
อยากขอข้อมูลเกี่ยวกับ เมืองสุพรรณภูมิครับ
เคยเคยเห็นแนะนำกระทู้ "เที่ยวชมพุทธสถานสุพรรณภูมิ  : ตอนที่ ๒ เมืองสุพรรณ" น่ะครับ
โดยคุณ โพธิ์ประทับช้าง ครับ

แต่ตอนนี้ผมไม่เห็นกระทู้นี้แล้วน่ะครับ ไม่ทราบว่าพอจะให้ข้อมูลอีกได้มั้ยครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 มิ.ย. 09, 15:01

ก็ไม่ค่อยมีความรู้มากนะครับ ขอแนะนำเท่าที่รู้นะครับ
พระปรางค์วัดมหาธาตุ มีหลายความคิดว่าอยู่ในยุคไหน(บางคนบอว่าเลยไปในยุคทวาราวดีเลย  แต่มีข้อโต้แย้งมากมาย)
วัดพระรูปมีไม้แกะสลักฝีมือช่างสมัยทวาราวดีด้วย

คุณbatolomewน่าจะลองไปดูที่จริงนะครับ  ถ้าข้อมูลไม่พอน่าจะลองหาข้อมูลจากที่อื่นอ้างอิง 
อย่างที่เมืองคูบัวราชบุรี  หรือมาที่พิพิทธภัณฑ์ที่พระปฐมเจดีย์  น่าจะมีร่องรอยทางสถาปัตยกรรมมาเทียบ
หน้า: [1]
  พิมพ์