เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 11
  พิมพ์  
อ่าน: 45557 การอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนัง
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 19 มิ.ย. 09, 23:59

ต่อ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 00:00

ต่อ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 00:03

อยุธยาเป็นอีกหลายๆวัดที่น่าไปถ่ายภาพเก็บไว้อย่างสมบูรณ์เสียทีครับ  เช่นวัดเชิงท่า   วัดใหญ่ประชุมพล   วิหารน้อยวัดน่าพระเมรุ   ตำหนักพุทธโฆษาจารย์   และอีกหลายวัดครับเอาไว้นัดกันอีกทีแล้วกันครับว่าจะไปวัดไหนบ้าง

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 12:10

ขอแก้ตัวก่อนเรื่องกวนข้าวมธุปายาสคือนางสุชาดามิใช่วิสาขา สำหรับคุณฉันรักบางกอก การซ่อมจิตรกรรมในส่วนที่เขียนซ่อมจะใช้วิธีการเขียนด้วยสีน้ำในแนวดิ่งถมจนเต็มส่วนที่ต้องการซ่อมครับ ส่วนคุณยุทธนาอยากจะถามว่าใช้กล้องอะไรครับ เห็นแบตหมดเร็ว ต้องซื้อแบตสำรองนะครับ ผมเองมี2ก้อน ว่าจะไปซื้ออีก2ก้อน ที่อยุธยามีมากมายหลายวัด ผมจะไปเจาะวัดที่ยังไม่เคยไปก่อนเช่นวัดไม้รวกฝีมือสมัยรัชกาลที่3ที่อ.นครหลวงและอีกหลายวัด ส่วนวัดที่กล่าวถึงนั่นต้องไปทุกวัดอยู่แล้ว ถ้าเอาได้หลายวัดก็ต้องวัดที่คุณยุทธนาบอกนะเเหละ เพราะอยู่ในเขตเกาะเมือง ว่าแต่ถ้าไปจะไปรถอะไรกันดีละครับ 555555555555(รูปประกอบทวารบาลวัดดุสิต)

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 13:44

เกิดข้อสงสัยส่ะครับ จากข้อมูลที่คุณjean1966บอกมา ผมลองนั่งดูภาพไปมาๆแล้วสงสัยว่าเป็นไปได้ไหม
ว่าภาพที่วัดเจตวงศ์จะเขียนทับภาพที่เคยมีมาก่อนสมัยอยุธยา สำหรับวัดป่ากลางทุ่งผมลองดูภาพมหาชนกของวัดใหญ่อินทาราม
แล้วออกแนวๆดียวกันน่าจะรัชกาลที่สามใช่ไหมครับ

จากภาพวัดนางนองของคุณ yutthana การเขียนภาพใช้สีเหลืองแทนสีทองหรือครับเหมือนว่าสีทองไม่ค่อยเด่นออกมา

ถ้าไปอยุธยาผมฝากตัวขอติดรถใครไปด้วยละกันครับ แหะๆ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 19:52

วัดเจตวงศ์  เป็นวัดร้าง อยู่ในตำบลบางแขยง อำเภอเมือง ฯ จิตรกรรมฝาผนังภายในโบสถ์มีอยู่ทั้งสี่ด้าน จัดเป็นฝีมือชั้นครูสมัยอยุธยา
                ด้านหน้าพระประธาน เป็นภาพพระพุทธประวัติ ตอนมารผจญ มีการลงสีชาดเป็นพื้น พระพุทธเจ้าประทับนั่งบนรัตนบัลลังก์ ด้านซ้ายมีกองทัพพญามาร พญามารแสดงด้วยภาพพญายักษ์ทรงเครื่องสีเขียว มีหลายแขน ขี่ช้างนำไพร่พลเข้าล้อม ไพร่พลในกองทัพพญามารถูกจินตนาการเป็นรูปต่าง ๆ เช่น จีน จาม พราหมณ์ ฝรั่ง แขก ยักษ์ขี่ม้า เสือ สิงห์ อยู่ในท่วงท่าพร้อมรบ ส่วนด้านขวาเป็นภาพที่เกี่ยวเนื่องกันคือ กองทัพพญามารกำลังพ่ายแพ้ ปรากฎภาพแม่พระธรณีบีบมวยผม ทำให้กองทัพพญามารจมน้ำ ถูกสัตว์ต่าง ๆ ทำร้าย เช่น ปลา จรเข้ เป็นต้น ด่านล่างยังมีภาพเหล่าเทวดา นั่งประคองอัญชลีอยู่ทั้งสองด้าน
                ภาพด้านขวาและซ้ายของพระประธานบริเวณคอสองมีภาพอดีตพระพุทธเจ้าประทับนั่งเรียงลำดับเป็นแถว ลงพื้นด้วยสี
แดง ภาพอดีตพระพุทธเจ้าอยู่ในซุ้มดอกไม้ประดิษฐ์สวยงาม ภายในซุ้มลงพื้นด้วยสีเขียว ด้านข้างมีพระสาวกนั่งประนมมือหันหน้า
เข้าหาพระพุทธเจ้าโดยมีฉัตรทรงสูงสี่ชั้นเป็นฉัตรดอกไม้ประดิษฐ์กั้นภาพสลับกันต่อเนื่องกันไปตลอดฝาผนัง ด้านบนมีภาพเขียนเป็นเกลียวคลื่นเป็นริ้ว ๆ โดยมีภาพเหล่าคนธรรพ์ วิทยาธร โผล่ออกมา
                ระหว่างช่องหน้าต่างทั้งสองข้างเป็นภาพพระพุทธประวัติเป็นตอน ๆ บนพื้นสีแดง ด้านหลังพระประธานเป็นภาพพระพุทธเจ้าขนาบด้วยทั้งสองข้าง ตอนบนสุดเป็นหมู่เมฆ มีเทวดาพนมมือ  เพดานเขียนภาพดอกไม้ร่วงเป็นช่อดอกสีขาวชมพู ข้อมูลนี้เป็นไปได้ตามที่กล่าวอ้างและการคิดคำนึงของคุณvirain คล้ายกับที่วัดชมภูเวกและวัดบางพระ คือเดิมเป็นวัดมีมาแต่อยุธยาแต่มีการซ่อมและเขียนทับ วัดชินที่เขียนใหม่ก็ยังเอารูปแบบของวัดชินไปวาดเลยในส่วนของภาพอดีตพุทธ โดยเฉพาะแม่พระธรณีจะเขียนและลงสีคล้ายที่วัดใหญ่สุวรรณารามมากๆ(ดูรูปประกอบ)

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 20:09

ที่บอกว่าเขียนซ่อมแล้วเพราะดูได้หลายจุดทั้งฝีมือเทียบเคียงอย่างที่วัดใหญ่นั้นก็ซ่อมร.4 การใช้โทนสีก็จะคล้ายที่วัดประดูทรงธรรม ซ่อมร.4เหมือนกันโดยเฉพาะลายผ้านุ่งของแม่พระธรณีเป็นลายผ้าในสมัยรัตนโกสินทร์ประเภทผ้าพิมพ์ลายพุ่มข้าวบิณฑ์ดอกลอยก้านแย่งครับ(รูปประกอบแม่พระธรณีวัดเจตวงศ์ก่อนซ่อม)

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 20:19

ขอบคุณมากค่ะ คุณ Jean1966

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 20:38

รูปตัวอย่างผ้าพระภูษาทรงของสมเด็จพระเทพศิรินทราบรมราชินี ในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่กัว(ร.4)การกำหนดอายุของจิตรกรรมที่ไม่มีประวัติไว้ชัดเจนนักวิชาการหลายท่านมักจะใช้วิธีสังเกตเปรียบเทียบกับโบราณวัตถุ โบราณสถาน(รูปแบบสถาปัตยกรรม)โดยรอบ อย่างเช่นอาจารย์ณ.น ปากน้ำ บางครั้งก็ดูจากการแต่งกายในภาพเขียน อย่างอาจารย์ณ.นปากน้ำสังเกตจากการแต่งกายของฝรั่งในจิตรกรรมฝาผนังที่วัดคงคารามแล้วระบุว่าเป็นสมัยอยุธยา ซึ่งจุดนี้ยังมีผู้โต้แย้งอีกหลายท่าน ผมเองก็เป็นคนนึง คือถ้าหากมีการเขียนซ่อม หรือมีการลักจำกันมาช่างเขียนอาจเขียนอย่างที่เคยเห็นมาก่อนก็เป็นได้ ไม่จำเป็นต้องอยู่ร่วมสมัยกับที่เขียนก็ได้ แม้กระทั่งภาพเขียนที่วัดเกาะแก้วสุทธารามที่มีผู้ระบุปีพ.ศ.ที่เขียนไว้ว่าพ.ศ.2277ก็ยังทกเทียงว่ามาเขียนเอาเองทีหลัง ที่คิดง่ายๆที่สุดอย่างผมที่ทำงานจิตรกรรมฝาผนังก็ยังอาศัยรูปแบบแย่งโบราณมาเป็นต้นแบบเลยสุดที่ว่าชอบแบบไหน หากไม่มีบันทึกไว้อีกหน่อย100ปีผ่านไปหากภาพคงอยู่นักวิชาการอาจจะมานั่งวิเคราะห์ว่าเป็นสมัยโน้นสมัยนี้ก็ได้

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 20:54

สำหรับวัดป่ากลางทุ่งนั้นลักษณะการเขียนตัวภาพขนาดเล็กมักจะเป็นจิตรกรรมสมัยร.4อย่างที่วัดเชิงท่าอยุธยา แต่ช่างที่เขียนยังเป็นแบบนิยมร.3ไม่ได้นิยมแบบฝรั่ง(ขรัวอินโข่ง) วัดสร้างปีพ.ศ.2385 ตรงกับรัชกาลที่4 ลักษณะตัวภาพคล้ายที่วัดบางระโหงส่วนสีสันที่ใช้คล้ายที่วัดดิสานุการามบางส่วน(ภาพประกอบวัดป่ากลางทุ่งก่อนซ่อม24ปีมาแล้ว)

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 21:10

ส่วนอันนี้วัดนางนองตอนเดียวกับที่คุณยุทธนาโพสต์ถ่ายด้วยฟิลม์ขาวดำต้อง25ปีมาแล้ว รูปนี้แสงมากไปหน่อย อ้อตอบคุณvirainแทนคุณยุทธนาว่าสีที่เห็นจากรูปถ่ายที่วัดนางนองเป็นทองคำเปลวที่ผ่านกระบวนการเขียนลายรดน้ำครับ มิใช่สี แต่ภาพถ่ายอาจจะเกิดแสงที่กระทบความเงาของทองทำให้ดูแล้วไม่สุกแบบทองคำ ส่วนนึงก็มาจากความเก่าของภาพรายรดน้ำด้วยครับ(สงสัยจะมีคุยกันอยู่แค่นี้จริงๆ ไม่มีใครอยากคุยกับผมเลยหรือครับ ช่างเหนื่อยแล้วนะเนี่ย)

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 22:17

ข้อมูลของคุณ jean1966 เป็นความรู้ดีแท้ครับ อย่างวัดเจตวงศ์ภาพเขียนที่มีอยู่จริงไม่เท่ากับข้อมูลคงเพราะชำรุดเสื่อมสลายไปหมด
แต่ตอนนี้ทำการบูรณะซะูตัวโบสถ์ดูใหม่เอี่ยม  ทีแรกที่คุณ jean1966ลงภาพพระแม่ธรณีจากวัดใหญ่ฯ ผมยังสงสัยว่าทำไมภาพกลับด้าน
แต่พออ่านข้อความแล้วถึงสังเกตดูอีกที ยังรู้สึกแปลกใจว่าคล้ายมากจริงๆ

การคาดเดายุคสมัยของภาพที่ไม่มีข้อมูลอ้างอิงนี่ยากจังเลยนะครับ ยิ่งดูก็ยิ่งมีอะไรให้เรียนรู้มากมาย

ส่วนเรื่องวัดนางนองผมถามไม่ชัดเจน คือผมหมายถึงภาพจิตรกรรมฝาผนังน่ะครับ
พวกเครื่องทรงของตัวพระนางทำไมดูหม่นๆ อาจเป็นเพราะความซีดหรือย่างไรครับ (อย่างภาพของคุณ yutthana ในความคิดเห็นที่90)

สงสัยบร์อดเรือนไทยไม่ค่อยมีคนรู้จักมากทำให้ไม่ค่อยมีคนเข้ามา อาจเหมือนผมแต่ก่อนเข้ามาก็อ่านข้อมูลกะดูภาพล่ะครับ
บางทีก็ไม่กล้าเข้ามาคุยเพราะข้อมูลเจาะลึกละเอียด
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 20 มิ.ย. 09, 22:51

ส่วนใหญ่ภาพที่วัดนางนองตอนนี้โดยเฉาะจิตรกรรมโดนซ่อมและเคลือบน้ำยาแล้วครับเวลาถ่ายทำให้เกิดเป็นผ้าขาวๆไม่สดใสครับ  ส่วนพี่jeanอย่าเพิ่งเบื่อเลยนะครับ เพราะผมเองก็เพิ่งเจอกลุ่มที่คุยกันคือพวกเรานี่เเหละครับส่วนมากพอคุยเจาะลึกหรือขอแลกเปลี่ยนข้อมูลก็หนีหายหมดไม่มีใครเอาจริงสักคน   เรื่องไปอยุธยาเป็นอาทิตย์หน้าเป็นอย่างไรครับ อยากไปครับ     ส่วนกล้องผมใช้แค่คอมแพคธรรมดาเท่านั้นครับเพราะสะดวกครับแต่เดือนหน้าว่าจะซื้อแบบดีๆสักตัวครับ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 21 มิ.ย. 09, 00:16

จะนอนแล้วเอาโน๊ตบุคมาเปิดดูเลยแวะมาตอบ การศึกษาอะไรสักเรื่องมันจะมีอะไรให้ติดตามอยู่ไม่มีจบสิ้นจริงละครับ ยิ่งเป็นจิตรกรรมฝาผนังซึ่งเปรียบเสมือนเครื่องมือเล่าอดีตแล้ว ยิ่งศึกษามากยิ่งได้อะไรมากมาย ส่วนคุณยุทธก็น่าจะซื้อกล้องดิจิตอลเอสแอลอาก่อนไปอยุธยานะครับ ว่าแต่จะซื้อยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรละครับ ผมแนะนำให้เลือกที่มีซูมกำลังขยายเยอะๆเพราะจะเก็บภาพไกลๆไดดี
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 21 มิ.ย. 09, 17:35

พอดีไปค้นเจอภาพจิตรกรรมบนบานหน้าต่างวัดโพธิ์บางโอเลยเอามาฝากครับ

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 11
  พิมพ์