เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 11
  พิมพ์  
อ่าน: 45530 การอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนัง
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 17 มิ.ย. 09, 09:34

แหม๋เข้ามาคุยกันแต่เช้า วัดใหม่เทพนิมิตรมีครับตอนออกมหาภิเนษกรมณ์ แต่รูปถ่ายหาไม่เจอเจอแต่ฟิลม์ รายละเอียดก็คงมีมากกว่าในปัจจุบันเท่าไหร่ครับ สำหรับคุณยุทธนา ดีใจที่มาเจอกันที่นี่อีกครับ เราน่าจะนัดรวมตัวกันสักทีนะครับ คุณฉันรักบางกอก เค้าอยากให้นำเที่ยวอยู่ เค้าจะเป็นสารถีให้(เอาของวัดไชยทิศไปดูแทนละกัน)

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 17 มิ.ย. 09, 20:47

วัดสุทัศน์เทพวราราม ปัจจุบัน กำลังมีการบูรณะจิตรกรรมฝาผนังอีกแล้ว ได้มีโอกาสไปถ่ายมาเมื่อ 7 มิ.ย.52 ที่ผ่านมา  เมื่อมาเปรียบเทียบกับรูปที่เคยถ่ายไว้ ผมมีความรู้สึกว่า อีกไม่นาน ภาพเขียนที่นี่ น่าจะหลุดร่อนจนหมดเป็นแน่ เพราะสภาพผนังนั้นดูจะทรุดโทรมจากเนื้อในค่อนข้างมาก เพราะภาพถ่ายมันฟ้อง ยิ่งถ้าไปเห็นด้วยตา จะมองเห็นเนื้อสี ที่ผ่านการอนุรักษ์มาแล้ว ดูจะไม่สดใสเหมือนหลายๆที่ ดูแล้วเหมือนผนังจะเปียกไม่แห้งยังไงยังงั้น สรุปว่า เป็นข้อสันนิษฐานของผมนะครับ อย่างที่ผมบอก วัดนี้มีการอนุรักษ์เป็นเรื่องราวจากทุนรัฐยาลเยอรมันเมื่อปี2527 ครั้งนั้นผมเข้าศึกษาที่เพาะช่างปีแรก ได้มีโอกาสไปดูวิธีการขั้นตอนการดำเนินการต่างๆของกรมศิลป์ ผมคิดว่าครั้งนั้นเป็นการอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนังที่ดีที่สุดครั้งนึงของเมืองไทย แต่ระยะเวลาผ่านมา25ปีเท่านั้น กลับกลายเป็นว่ามันเกิดการเสื่อมโทรมเร็วมากเหลือเกิน ทั้งที่การอนุรักษ์ในครั้งนั้นระดมทั้งช่างและเทคนิคชั้นสูงในการทำงาน แต่กลับปรากฎว่า25ปีเท่านั้นก็ผุพังอีกแล้ว ผมเลยไม่แน่ใจว่าจิตรกรรมของวัดนี้จะอยู่กับเราไปได้นานอีกเท่าไหร่ เพราะที่นี่พูดได้เลยว่ายิ่งใหญ่ทุกผนังฝีมือช่างหลวงวาดด้วยความสามารถที่มีสุดกำลัง ถ้าต้องสูญสิ้นไปก่อนเวลาอันควร ก็ไม่รู้จะมีคำพูดใดบอกนอกจากคำว่า เสียดาย(ไม่รู้รูปจะมองเห็นสภาพผนังรึเปล่า)

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 17 มิ.ย. 09, 20:54

ดูอีกรูป สังเกตดูเนื้อสีของรูปให้ดีๆครับ มันจะยุ่ยแน่อีกไม่นาน

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 17 มิ.ย. 09, 20:56

รูปนี้น่าจะเห็นชัดๆ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 17 มิ.ย. 09, 21:04

อีกไม่นานก็คงต้องทำใจเหมือนเช่นหลายๆที่ หน้าที่ของผมตอนนี้คือ ตระเวณถ่ายภาพให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ เพื่ออีกหน่อยภาพถ่ายเหล่านี้ จะกลายเป็นภาพเล่าอดีตอันงดงามที่เราเคยมี นี่ตั้งใจว่า จะหาทุนทำศูนย์ข้อมูลจิตรกรรมไทย(ฝาผนัง)ที่เพาะช่างอยู่กำลังปรึกษาอาจาย์ที่คณะอยู่ครับ

yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 17 มิ.ย. 09, 21:54

ผมว่าผมกับคุณพี่ jean  มีอุดมการณ์ตรงกันคือ การรักษาศิลปะของไทยอยู่จนบางครั้งผมก็นึกว่าพี่เป็นกระจกสะท้อนตัวงผมเองด้วยซ้ำ   ผมเห็นด้วยถ้าจะทำคณะศิลปะประจำชาติให้เป็นศูนย์รวมภาพถ่ายทางจิตรกรรมไทยและศิลปกรรมไทยอื่นๆ  ซึ่งมีอยู่แล้วบ้างในสมัยที่อาจารย์สมปองยังมีชิวิตอยู่   และผมว่าพี่บัณทิตคงเห็นด้วยกับการเก็บรักษาข้อมูลและพร้อมจะเผยแพร่ให้บุคคลที่สนใจครับ   ส่วนการนัดรวมตัวไปถ่ายรูปผมเห็นด้วยครับเพราะจะเป็นระบบมากกว่า (เมื่อก่อนผมถ่ายรูปไม่เป็นระบบอยากถ่ายตรงไหนชอบตรงไหนก็ถ่าย) คือถ่ายภาพรวมแล้วถ่ายรายละเอียดเป็นส่วนๆทีหลัง   บางทีผมก็มีปัญหาเรื่ิองแบตเตอรี่ซึ่งหมดเร็วมาก  การวางแผนไปถ่ายเป็นกลุ่มนี่จะดีกว่าเดี่ยวๆไปครับ  พอถ่ายเสร็จก็ไรท์ลงแผ่นกันไป  และผมเห็นว่ายังมีคนที่สนใจงานศิลปะไทยอีกมากครับที่จะร่วมกับกลุ่มเราในอนาคต และหวังอย่างยิ่งที่พี่จะเป็นผู้นำในการถ่ายรูปในที่ต่างๆ (เพราะพี่น่าจะมีความรู้และชำนาญทางและสถานที่มากกว่าผมครับ)ส่วนวันนัดผมให้พี่นัดกันอีกทีละกันครับถ้าเป็นไปได้เป็นวันอาทิตย์จะดีมากครับ เพราะวันปกติผมทำงานประจำครับ
ผมอยากให้การรวมกลุ่มเพื่อการอนุรักษย์ศิลปะไทยนั้นเป็นจริงขึ้นมา   ยิ่งเมื่อเห็นหนังสือที่จัดพิมพ์ที่ระลึกถึงอาจารย์สมปองยิ่งทำให้เรารู้สึกว่ายิ่งต้องช่วยกันเก็บข้อมูลก่อนที่จะถูกทำลายหมดครับ  และขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับแต่ถ้าได้ต้นฉบับหรือภาพที่ละเอียดกว่านี้จะเป็นประโยชน์ในการค้นคว้าสำหรับผมมากครับ  ถ้าวันไหนพี่ว่างก็นัดทานข้าวกันก็ดีครับจะได้รู้จักคนที่รักศิลปะไทยด้วยกันหรือนัดที่เพาะช่างก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 17 มิ.ย. 09, 22:22

อาจารย์บัณฑิตเป็นรุ่นน้องที่คณะผมรุ่น10 ได้เรียนทั้งอาจารย์สมปอง อาจารย์วุฒิชัยและอาจารย์สุดสาคร ปัจจุบัน2ท่านแรก เสียชีวิตแล้ว คนหลังก็รับเชิญมาสอนบ้าง ผมได้อะไรมากมายจากทั้ง3ท่านและอีกหลายคณาจารย์ที่เพาะช่าง แต่ปัจจุบัน ระบบการศึกษาบ้านเรามันแย่ลงมาก โดยเฉพาะที่เพาะช่าง จนอาจารย์ปัจุบันที่สอนท่านก็ท้อใจ ผมเองสะดวกแถบทุกวันละครับ วันอาทิตย์ก็ได้ เดี๋ยวลองซาวน์เสียงดู ว่าอยากไปไหนกัน แล้วค่อยไปกันครับ ใครสนใจ ลงชื่อด่วนหรือติดต่อผมได้ทางเมลล์paparyu15@gmail.comครับ(ภาพประกอบมารผจญวัดบางระโหง)

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 17 มิ.ย. 09, 22:57

ยินดีที่จะไปรับความรู้ครับ รอสักหน่อยก็คงดีนะครับเผื่อมีคนสนใจอีก

เห็นคุณ ฉันรักบางกอก ก็ว่าๆอยู่นะครับ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 18 มิ.ย. 09, 21:11

มาแล้วครับ ออกมหาภิเนษกรมณ์วัดใหม่เทพนิมิตร ไม่ต่างกับปัจุบันเลยครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 18 มิ.ย. 09, 21:17

รูปถ่ายเมื่อ25ปีก่อน ตอนนั้นทางวัดเพิ่งได้รับการบูรณะอยู่พอดี ถ้าสมบูรณ์กว่านี้รู้สึกว่าเมืองโบราณจะถ่ายไว้ได้ลงอยู่ในหนังสือวัดใหม่เทพนิมิตรครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 18 มิ.ย. 09, 21:25

พรุ่งนี้ไม่แน่ว่าจะเดินสายไปวัดสุทัศน์หรืวัดดุสิตหรืออาจจะเป็นวัดใหม่เทพนิมิตรอีกสักครั้งก็ได้ วันไหนไม่ได้ไปถ่ายแล้วมันเหงา 555555555555(รูปประกอบส่วนหนึ่งของฝาผนังตอนเนมีราช วัดสุวรรณาราม บางกอกน้อย กล้องสมัยใหม่นี่มันถ่ายออกมา สวยจริงๆ)

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 18 มิ.ย. 09, 21:28

ดูอีกรูป วัดสุวรรณา นี่สวยทุกผนังจริงๆครับ

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 18 มิ.ย. 09, 23:33

สารถีมารายตัวแล้วคะ

แอบเห็นพี่ๆคุยกันเพลิน เลยไม่กล้าขัดจังหว่ะ แหะๆๆ

ข้าน้อยต้องขอคารวะเลยคะ ทั้งความรู้และประสบการณ์ สุดยอดเลย อย่างนี้ถ้าได้เจอกันแล้ว ถ้าเห็นฉันรักบางกอกทำหน้านิ่งๆ เงียบๆ ก็ไม่ต้องตกใจนะค่ะ เพราะไม่รู้เรื่องอะไรกับเค้าเลย 555
วันอาทิตย์ สารถีต้องขอดูก่อนคะ ว่าพี่ๆจะไปแวะที่ไหนดี ครึ่งวันเช้าได้คะ และถ้าไปแถวๆบางกรวย ยิ่งดีค่ะ เพราะใกล้นิวาสถาน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น แล้วแต่พี่ๆละคะ 

คุณ virain ไปด้วยกันเน๊าะๆ

กนก นารี กระบี่ คชะ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 19 มิ.ย. 09, 00:06

ขอบคุณคุณjean1966จริงๆครับ  หามาให้ชมจนได้ แอบเสียใจตรงที่ยับเยินไม่ต่างกัน
ผมว่าถ่ากรุงศรีอยุธยาไม่ถูกเผาทำลายขนาดนั้น(ยังแอบสงสัยว่าพม่าเผาไปรอบนึง คนไทยไปขุดกรุแงะไม้มาทำฟืนอีกรอบ อันไหนสาหัสกว่ากัน)
ผมคงมีงานให้ได้ตื่นตาตื่นใจอีกมาก

คุณjean1966นี่ยอดจริงๆ ผมเคยไปขอชมภาพในวัดดุสิตารามครั้งนึง  โดนไล่กลับมาไม่เป็นท่ายังแอบโมโหอยู่แต่ก็เข้าใจทางวัด ต้องมาขอหนังสือจากมหาลัย
วัดสุทัศน์นี่ไปทีไรผมเห็นพระอุโบสถปิดตลอด  ถ้าไม่มีงานอะไร(มีงานก็เข้าไปลำบาก) คุณjean1966ไปถ่ายได้เรื่อยๆดีจังครับ

ผมก็แนวๆไปรับความรู้ครับผม แต่อยากให้มีเวลามากๆหน่อยเพราะจะได้รับชมและรับความรู้เต็มที่ ขอบคุณคุณฉันรักบางกอกนะครับ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 19 มิ.ย. 09, 00:20

อืม....ตัวเองคงเป็นคนโชคดีมั๊งคะ เพราะไปวัดที่ไหนยังไม่เคยได้ถูกไล่ออกมาเลยสักที

วัดบางวัด พระท่านก็น่ารักนะค่ะ พอเห็นฉันรักบางกอกไปกันสองคนกับเพื่อน บางครั้งมาชวนคุย ว่าโยมมาจากไหนกัน บางครั้งออกแนวเอ็นดู เพราะรุ่นเด็กๆ หาน้อยคะ ที่จะเข้าวัดเข้าวา ดูจิตรกรรม

บางครั้ง ก็ลักเอาเวลา ทำวัตร หรือวัดพระ วัดสำคัญทางศาสนา ที่จะเปิดโบสถ์กัน เคยตระเวนกับเพื่อนวันวิสาขะบูชา แถวฝั่งธนฯ ตลาดพลู คืนนั้น ได้หลายวัด เวียนเทียนหลายรอบ หลายวัด สนุกดีนะ

หรือ ที่เคยไป ก็ไปกับกองการท่องเที่ยว กทม.(ที่ทำงานเก่า) และก็ชมรมสยามทัศน์ ส่วนใหญ่ ทำเรื่องไปที่วัด แล้วก็ได้เข้าไปชมจิตรกรรม ได้หลายที่เลยหล่ะคะ

ว่าแล้วก็อยากไปวัดจังเลย เพราะตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลา ห่างหายไปนาน...

กนก นารี กระบี่ คชะ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 11
  พิมพ์