เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11
  พิมพ์  
อ่าน: 45559 การอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนัง
Zuink
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 16 ก.ค. 09, 14:23

สวัสดีค่ะ..สนใจโครงการอนุรักษ์ภาพจิตรกรรมฝาผนังค่ะ ขณะนี้ทางบรษัทได้จัดทำโครงการนำร่องกับทางกรมศิลปากรแล้ว
และจะมีการจัดเสวนานำเสนอเทคนิคใหม่ในการอนุรักษ์ภาพจิตรกรรมฝาผนัง
จะรบกวนขอติดต่อมาฟังการเสวนาที่หอศิลป
วันที่ 6 ส.ค. นี้ค่ะ
zuink@hotmail.com
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 16 ก.ค. 09, 20:57

สวัสดีคะ คุณ Zuink

ต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยคะ ไม่ทราบว่าถ้าสนใจต้องทำอย่างไรบ้างคะ เสียค่าใช้จ่ายหรือไม่ แล้วอบรมเวลาไหนคะ หรือพอจะมีลิงค์ข้อมูลคะ

น่าสนใจมากเลยคะ แต่ไม่ว่างเสียแล้ว หว่า.....รอหัวหน้าชมรมมาตอบละกันคะ

เสียดาย อยากไปจังเลย

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 17 ก.ค. 09, 08:28

ผมงงกับข้อมูลของคุณZuinkครับ  สรุปว่าคุณZuinkมีบริษัทรับเหมาอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนังหรือครับ แล้วที่บอกว่าจะจัดเสวนานี่กรมศิลป์จัดหรือทางบริษัทของคุณจัดละครับ(เพราะคุณบอกว่าจะรบกวนขอติดต่อมาฟัง)เหมือนกับคุณเข้าใจผิดว่าผมเป็นกรมศิลป์แล้วคุณต้องการมาฟังการเสวนา ถ้าเป็นอย่างนั้นก็เป็นการเข้าใจผิดนะครับ แต่ถ้าไม่ใช่รบกวนอธิบายความเพิ่มในเว็ปนี้เลยครับ ว่าใครจัด จัดที่ไหน หอศิลปอะไร จัดวันที่เท่าไหร่ กี่โมง แล้วมีค่าใช้จ่ายหรือไม่ สำหรับผู้สนใจจะได้รู้โดยทั่วกัน ขอบคุณครับ
Zuink
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 17 ก.ค. 09, 09:48

คือทางบริษัท ชื่อ Ceramica Image Co.,Ltd เป็นผู้นำเทคนิคใหม่ในการอนุรักษ์ภาพจิตรกรรมมาเสนอแก่ทางกรมศิลปากร ในงานกลุ่มเป้าที่เชิญคือระดับ ผอ. ของกรมศิลปากร, ผู้เชี่ยวชาญ, หัวหน้าช่างสิบหมู่, ผอ. สำนักศิลปากร (1-15), ผอ. อุทยานประวัติศาตร์ ฯลฯ ซึ่งทางบริษัท ได้ดำเนินการคัดลอกภาพจิตรกรรมไว้แล้ว 1 ชิ้น พอดีหาข้อมูลและเจอว่าคุณอาจสนใจมาฟังค่ะ (สำหรับบุคลลอื่นๆ ที่สนใจมาร่วมฟัง เพื่อนำข้อมูลเป็นประโยชน์ต่อไป) ขอโทษนะค่ะ พอดี website ยังไม่เสร็จ ดูหน้า web ก่อนนะค่ะ www.ceramicaimage.com
Zuink
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 17 ก.ค. 09, 09:58

เคยจัดแสดงให้ สมเด็จพระเทพฯ ได้ทอดพระเนตรการการบูรณะ พระที่นั่งพุทไธสวรรย์ เมื่อวันที 4 มิ.ย. 52 และโชว์ภาพที่คัดลอกลงบนแผ่นเซรามิก ชื่อภาพ " มงคลวิวาหะของพระเจ้าสุทโธทนะกับพระนางสิริมหามายา"

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 17 ก.ค. 09, 15:17

น่าสนใจมากครับ ผมรบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1.เบอร์โทรพร้อมชื่อ-สกุลที่จะติดต่อได้ครับ
2.สถานที่จัดงานวันเวลาโดยละเอียด จะได้ไปถูกครับ
3.มีค่าใช้จ่ายหรือไม่(ถ้าไม่มีก็ดีครับ เพราะทางอาจารย์ที่เพาะช่างท่านจะขอไปร่วมฟังด้วย)
4.ถ้าไม่สะดวกแจ้งทางเว็ปให้แจ้งทางเมลล์ได้ที่paparyu15@gmail.com
*หมายเหตุ ขอรูปหน้าตรงชิ้นงานที่ทำเป็นตัวอย่างโพสต์ลงเว็ปหน่อยครับ เพราะที่โพสต์มองไม่เห็นรายละเอียดเท่าที่ควรครับ ถ้าเป็นไปได้บอกที่อยู่บริษัทด้วยก็ดีหากจะไปเยี่ยมชมชิ้นงานจะดูได้หรือไม่อย่างไรครับ อ้อ งานเสวนามีตัวอย่างให้ดูหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
ilili_tuka_ilil
อสุรผัด
*
ตอบ: 28

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 17 ก.ค. 09, 19:55

น่าสนใจมากเลยค่ะ  คิดว่าไปได้ด้วย ผลสรุปยังไง คุณยีนส์แจ้งตูก้าด้วยนะคะ ไปด้วย  ยิงฟันยิ้ม
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 18 ก.ค. 09, 16:44

กลับมารายงานตัวแล้วครับหลังจากเสร็จเรื่องส่วนตัวสักทีหนึ่งครับ  เหนื่อยมากเลยน่าสนใจครัีบอย่างไรขอรายละเอียดให้มากกว่านี้ครับ   
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 18 ก.ค. 09, 16:58

เท่าที่อ่านดูผมว่าน่าสนใจมากครับถ้าเทคนิคนี่เป็นเหมือนการเผาเชรามิคแล้วทำให้ภาพสีสรรค์ออกมาได้เหมือนงานจิตรกรรมโบราณจริงก็ดีครับถือว่าเป็นการอนุรักจิตรกรรมอย่างหนึ่งและได้เทคนิคใหม่ในการเขียนงานจิตรกรรมที่แก้ปัญหาเรื่องอายุของงานจิตรกรรมด้วย แต่ผมไม่รู้ว่าการเขียนลงเซรามิคนั้นทำให้สีเพี้ยนไม่เหมือนของเดิมหรือเปล่า  ขอภาพตัวอย่างชัดๆด้วยนะครับถ้ามี ขอบคุณครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 18 ก.ค. 09, 18:45

อยากไปนะครับติดเรียนด้วย  แต่ก็จะหาทางไปครับถ้าเป็นไปได้
สวัสดีคุณยุทธนาครับงานมงคลเรียบร้อยดีนะครับ ยินดีด้วยครับ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 19 ก.ค. 09, 06:12

ขอบคุณครับคุณวิเรน  เข้าไปในเว็บเซรามิค  อ่านดูแล้วครับผมนึกว่าเป็นการเขียนภาพจิตรกรรมไทยลงในเซรามิคเสียอีก   กลับเป็นกระบวนการพิมพ์ไปเสียนี่   น่าเสียดายจังนึกว่าจะมีเทคนิคเขียนจิตรกรรมแบบใหม่เสียอีก  แต่ก็ขอบคุณครับถือว่าเป็นการอนุรักษ์จิตรกรรมที่น่าสนใจอีกวิธีหนึ่ง   ผมขออนุญาติเอาข้อมูลบางส่วนมาให้สมาชิกในชมรมดูนะครับ  คงไม่ว่ากันขอบคุณครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 19 ก.ค. 09, 10:30

ผมก็ทราบมาแต่แรกแล้วว่าต้องเป็นเทคนิคนี้ ก็ดีในแง่การจำลองผนังมาทั้งผนัง ซึ่งต่างประเทศทำมานานแล้ว เหมือนกับพิมพ์ภาพถ่ายลงบนแผ่นผ้าใบนั่นเองแต่เปลี่ยนวัตถุดิบเป็นกระเบื้อง ต้นทุนจะสูงก็เพราะกระเบื้องนี่แหละ
Zuink
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 03 ส.ค. 09, 15:08

ขอบคุณที่ให้ความสนใจนะค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะ จากที่แจ้งไว้วันที่ 31 ก.ค. เลื่อนเป็นวันที่ 26 ส.ค. ค่ะ เทคนิคของเราจะจำลองภาพบนแผ่นเซรามิกค่ะ ใช้เทคโนโลยีของญี่ปุ่นที่ทำกันมานานแล้วค่ะ ราคาค่อนข้างสูงค่ะ สนใจมาร่วมฟังรบกวน email มาแจ้งชื่อ-นามสกุล เบอร์ติดต่อ และขอทราบว่าทำงานที่ไหนและตำแหน่งอะไรด้วยค่ะ รบกวนสำรองที่นั่งก่อนวันที่ 19 ส.ค. นะค่ะ zuink@hotmail.com
chawchaw
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 11 ส.ค. 09, 10:56

สนใจเกี่ยวกับจิตรกรรมครับ....เพราะตอนนี้กำลังทำงานส่งอาจารย์ เรื่อง จิตรกรรมฝาผนัง วัดดุสิตาราม วัดสุวรรณาราม ครับ แต่ผมไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับภาพแต่ละภาพเลย อยากขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ครับ ว่าแต่ละภาพอธิบายเกี่ยวกับเรื่องอะไร
ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านล่วงหน้าครับ
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 08 ต.ค. 09, 20:56

ยังมีอีกวัดคับ ที่มีจิตรกรรมสมัยอยุธยาที่วัดช้างใหญ่ จ.อยุธยาครับ สมัยที่ผมเรียนหนังสือ ร้านเมืองโบราณเคยมีหนังสือออกใหม่เรื่องจิตรกรรมสมัยอยุธยา ซึ่งมีวัดฃ้างใหญ่นี่รวมอยู่ด้วยคับ เป็นภาพเทพฃุมนุม ครับ แต่จำไม่ค่อยได้แล้วถ้าพวกพี่ไปถ่ายภาพก็ชวนผมไปน่ะครับ พี่ ขอสมัครชมรมด้วยคนน่ะครับmail ผม  asia08511@hotmail.com
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11
  พิมพ์