เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์  
อ่าน: 45563 การอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนัง
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 22 มิ.ย. 09, 20:50

พี่่่่่jean  จะไปเมื่อไหร่วันไหนระบุวันด้วยนะครับจะได้ตามไปสมทบครับ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 22 มิ.ย. 09, 22:10

อาทิตย์หน้าผมมีธุระต้องขึ้นเหนือ ดีนะครับที่เลื่อนทริปอยุธยาไปก่อน ไม่งั้นเสียดายแย่
ว่าแต่คุณฉันรักบางกอกไปไหนแล้วครับเนี่ย

จากภาพในความคิดเห็นที่ 118 ผมเสียดายมาก  ผมว่าท่าทางการยกรถของพระเตมีย์ที่นี่งามดีมากเลย
น้ำฝนดันไหลมาตรงจังหวะผิดจุดจริงๆ เศร้าครับ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 23 มิ.ย. 09, 00:09

มาแล้วววววววว พักนี้ไม่ค่อยได้อยู่หน้าคอมสักเท่าไหร่ ขอบคุณ คุณ virain ที่ยังอุตสาห์ไม่ลืม อิๆ

อาทิตย์ที่ 28 มิถุนายน ว่างคะ ไม่ต้องทำงานพอดี ไม่มีธุระ

แต่....ตกลงยังจะไปอยุธยาหรือป่าว ค่ะ

ช่วงนี้อยากจะไปวัดจะแย่อยู่แล้ว ยิ่งได้พี่ๆมาบรรยาย ด้วย ต้องสนุกแน่ๆเลย

pattra_arttap@hotmail.com

รถพร้อมคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 23 มิ.ย. 09, 09:00

คุณvirainรายงานตัวพร้อมเบอร์โทรทางเมลล์ด้วยครับ(ภาพประกอบตอนมโหสถวัดใหม่เทพนิมิตร)

ilili_tuka_ilil
อสุรผัด
*
ตอบ: 28

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 04 ก.ค. 09, 18:15

ขอสมัครเข้าชมรมด้วยรูปนี้นะคะ  ตูก้าถ่ายเมื่อ 4 ปีที่แล้ว วัดใหญ่สุวรรณาราม เพชรบุรีค่ะ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 04 ก.ค. 09, 18:24

ร้องไห้ ง่ะรูปไม่มา   ทำไงล่ะทีนี้  ร้องไห้
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 04 ก.ค. 09, 23:12

วัดมหาธาตุฯเพชรบุรีค่ะ  มือสมัครเล่นจริงๆค่ะ กล้องดิจิตอล

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 05 ก.ค. 09, 04:48

ยินดีต้อนรับเข้าชมรมครับพรุ่งนี้จะไปอยุธยากันครับเสียดายที่คุณ ตูก้าไม่ได้ไปด้วยไว้รอครั้งหน้าแล้วกันครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 05 ก.ค. 09, 06:26

อันนี้ไม่เกี่ยวกับภาพจิตรกรรมนะคะ แต่ว่า....

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 05 ก.ค. 09, 06:31

เห็นลายปูนปั้นแล้วคงรู้แล้วนะคะว่าเป็นที่ใด

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 05 ก.ค. 09, 06:40

สองภาพข้างบนครอปให้เห็นชัดๆ แต่ว่าน้ำตาไหลทุกครั้งที่เห็นภาพนี้ นึกถึงวันที่ไปยืนมองด้วยสายตาตัวเอง  แล้วให้นึกถึงตอนรุ่นหลานๆเราเค้าจะยังมองเห็นอะไรได้ ... เสียดายเหลือเกิน .. เจ็บปวดหัวใจไปหมด..

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 06 ก.ค. 09, 06:34

วัดสระบัวเพชรบุรีเป็นวัดที่มีสถาปัตยกรรมแบบอยุธยาที่สวยงามที่สุดวัดหนึ่งครับ  แต่เป็นเรื่องเศร้าที่จะถูกทำลายจากเวลาและการเอาใจใส่ของผู้รับผิดชอบเป็นเรื่องที่เป็นอยู่ในปัจจุบันและงานศิลปะไทยจะสาปสูญลงไปทุกวัน   วิธีที่พอจะทำได้(แต่ไม่ค่อยมีคนทำให้เป็นเรื่องเป็นราวคือต่างคนต่างทำแล้วก็เก็บไว้ส่วนตัว)   ก็คือการถ่ายภาพเก้บข้อมูลไว้ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้เนื่องจากเทคโนโลยีในปัจจุบันสามารถบันทึกภาพได้ดีและมากครับ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 06 ก.ค. 09, 08:17

มาแต่เช้าเลยนะคะคุณพี่ วันนี้หนูมาทำงานเกือบไม่ทันแหนะ

เมื่อวานสนุกมากเลยคะ ต้องขอขอบคุณพี่ยีนส์ และพี่ยุทธ ที่ให้ความรุ้มากมาย เสียดายที่คุณตูก้าและคุณเนไม่ได้ไปด้วย

ทริปหน้าเมื่อไหร่ดีค่ะ หัวหน้า และรองหัวหน้าชมรม

กนก นารี กระบี่ คชะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 06 ก.ค. 09, 08:31

เสียดายเหมือนกันค่ะ แต่โอกาสหน้าจะไม่ยอมพลาดอย่างเด็ดขาด  ช่วงนี้เป็น ลองวีคเอนค่ะ ไปทำงานอีกทีวันพฤหัสโน่น 3 วันนี้ว่าง พ่อลูกชายตัวดีวันนี้ตื่นก่อนแม่ แต่งตัวออกไปจีบสาวแล้ว  มะวานตัวยังร้อนอยู่เลย ไง๋ฟื้นเร็วนัก ก็ไม่รู้... ขยิบตา
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 06 ก.ค. 09, 13:23

เมื่อวานตั้งแต่9โมงเช้าจนจบวัดสุดท้ายที่วัดไม้รวก คุ้มค่าการเดินทางจริงๆเพื่อนผู้ร่วมเดินทางไปด้วยทั้งคุณยุทธและคุณฉันรักบางกอกก็เป็นกันเองดี หยั่งกับรู้จักกันมานานปี คงเป็นเพราะมีอุดมการณ์ร่วมกันนั่นเอง ทริปหน้ามองไว้ว่าอาจเป็นชลบุรีหรือไม่ก็สุพรรณบุรีครับ ส่วนรูปและเรื่องราวทริปนี้จะตั้งกระทู้เล่าเรื่องต่อไปครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์