เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 11
  พิมพ์  
อ่าน: 45453 การอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนัง
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

เมื่อ 09 มิ.ย. 09, 19:03

ผมเป็นคนนึงที่จบมาทางด้านจิตรกรรมไทย ทำงานทางด้านจิตรกรรมไทยโดยตรงในปัจจุบัน จากสมัยเรียนจนปัจุบัน มีโอกาศไปตระเวนถ่ายภาพจิตรกรรมไทยมามากมายหลายวัด ในรอบ25ปีมานี้ พบความเปลี่ยนแปลงมากมาย เกี่ยวกับจิตรกรรมไทย โดยเฉพาะจิตรกรรมฝาผนัง หากจิตกรรมฝาผนังเหล่านั้น เสื่อมสลายตามกาลเวลา คงไม่น่าเสียดายเท่ากับ การเสื่อมสลายโดยฝีมือมนุษย์ ไม่ว่าจะเป็นการลบทิ้งไปเลย หรือไปเขียนทับของเดิม แบบไม่มีฝีมือทัดเทียมอย่างโบราณ ทำให้ชของเดิมเปลี่ยนแปลงไปในฐานะอดีตภาพ และบันทึกเล่าเรื่องทางเชิงช่าง รวมไปถึงการอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนังด้วยเทคนิคสมัยใหม่ ผมพบว่าการอนุรักษ์แต่ละที่อายุการอนุรักษ์นั้นไม่เกิน20-25ปีเลยสักที่ ยิ่งบางที่การอนุรักษ์ยังเข้าไปเติมของใหม่บนของเดิม จนเรียกว่า"เสียของ"ก็มีอยู่เป็นจำนวนมาก ปัจุจุบัน มีวัดที่กำลังเข้าดำเนินการอนุรักษ์อยู่หลายวัด และเป็นวัดที่มีความสำคัญมากทั้งนั้นซึ่งส่วนใหญ่ ผ่านการอนุรักษ์มาก่อนหน้านี้แล้วทั้งนั้น การอนุรักษ์ในปัจจุบัน จึงบอกได้ว่า เป็นสร้างความบอบช้ำให้จิตรกรรมเพิ่มมากขึ้นมากกว่าเดิม แม้สภาพโดยรวมตัวจิตรกรรมยังคงอยู่ แต่ฝีมือรายละเอียดในตัวภาพได้เปลี่ยนไป จนยากต่อการแยกแยะได้ อีกไม่นานฝีมือครูเหล่านี้คงไม่เหลือให้ศึกษาอีกต่อไป ปัจจุบัน ผมพยายามรวบรวมฝีมือครูเก่าที่ยังไม่ได้รับการเปลี่ยนแปลงแก้ไข ด้วยการนำข้อมูลจากอดีตจากภาพถ่ายที่มีอยู่ และตระเวณถ่ายภาพในวัดหลายวัดทั้งที่เคยถ่ายไว้กับที่ยังไม่เคยได้ถ่ายไว้เลย เพื่อใช้เป็นข้อมูลทางประวัติศาสตร์ เก็บไว้ให้ลูกหลานได้ดู เมื่อวันที่วัดต่างๆเหล่านั้นไม่มีจิตรกรรมฝาผนังของเดิม เหลือให้ดูแล้ว รายชื่วัดที่ตอนนี้กำลังได้รับการบูรณะ พระที่นั่งพุทไธสวรรย์ วัดสุวรรณาราม วัดสุทัศน์เทพวราราม วัดโพธิ์(พระเชตุพน) วัดบางยี่ขัน วัดไชยทิศ วัดดุสิตาราม แล้วยังคงมีอีกหลายวัด เนื่องจากอยู่ระหว่างช่วงผลาญงบ ลำพังผมคงทำได้แค่นี้ ใครยังไม่เคยได้ไปดูไปชมจิตรกรรมฝาผนังตามวัดต่างๆเหล่านี้ ควรหาเวลาไปชม เพื่อว่าในชั่วชีวิตนึงจะได้เห็นศิลปกรรมที่ไม่เป็นสองรองใครในโลกอย่างจิตรกรรมฝาผนังของไทยนะครับ(ภาพประกอบ ภาพเขียนในกรุพระปรางค์วัดราษฎร์บูรณะ สมัยอยุธยาตอนต้น)

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 มิ.ย. 09, 19:14

ภาพแม่พระธรณีบีบมวยผม ท่าประทับยืนที่งดงามส่วนนึงของจิตรกรรมฝาผนัง ตอนมารผจญ พระที่นั่งพุทไธสวรรย์ ฝีมือช่างวังหน้าสมัยรัชกาลที่1

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 มิ.ย. 09, 19:29

จิตรกรรมฝาผนังวัดเกาะแก้วสุทธาราม เพชรบุรี เขียนปีพ.ศ.2277 อยุธยาตอนปลาย(ภาพพุทธประวัติตอนตวงพระธาตุ) จิตรกรรมฝาผนังสมัยอยุธยาที่นี่ใช้สีเอกรงค์ และเขียนลงสีแบบบางๆแบบโปร่งใส ลายเส้นตัวภาพที่นี่ช่างเขียนเขียนอย่างอิสระเสรีเหนืออื่นใด คนมองปัจุบัน อาจเห็นว่า เหมือนเด็กเขียนการ์ตูน หากไม่ได้ทำความเข้าใจในศิลปะแบบอยุธยามาก่อน

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 มิ.ย. 09, 19:46

ภาพจิตรกรรมฝาผนังเรื่องสาวิกาเอตทัคคะ(จำชื่อไม่ได้)สมัยรัชกาลที่3 ปัจจุบัน เขียนทับของเดิมจนหมด เรียกได้ว่าสิ้นฝีมือสมัยรัชกาลที่3ไปเสียแล้ว น่าเสียดายเป็นอย่างยิ่ง ทางวัดกับชื่นชมว่าได้ภาพงดงามเต็มผนังมิได้กระเทาะหลุดร่อนแบบตะก่อน ช่างน่าอดสูใจในความคิดอันไร้สุทรียเช่นนี้

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 มิ.ย. 09, 20:01

จิตรกรรมฝาผนังวัดบางระโหง ต.บางกร่าง จ.นนทบุรี สมัยรัชกาลที่4 ตอนต้นซึ่งภาพเขียนยังได้รับอิทธิพลจากสมัยร.3ยังไม่นิยมฝรั่งแบบสมัยขรัวอินโข่ง น.ณปากน้ำเคยแบ่งภาพเขียนสมัยร.4ว่ามี2จำพวกคือ นิยมฝรั่ง กับไม่นิยมฝรั่ง วัดนี้เรียกว่าไม่นิยมฝรั่ง สภาพปัจจุบัน วัดยังไม่เคยได้รับการบูรณะเลย ภาพเขียนระหว้างผนังลอกเกือบหมดแต่ด้านบนขวาซ้ายซึ่งเขียนเป็นเทพชุมนุมและนักสิทธวิทยาธร มารผจญที่ด้านหน้าพระประธาน และไตรภูมิด้านหลัง ยังค่อนข้างสมบูรณ์(รูปประกอบ ภาพระหว่างผนังตอนออกมหาภิเนษกรมณ์ ตัดเอาเฉพาะตอนพระอินทร์เหาะเอาผอบมาใส่พระเกศาพระพุทธเจ้าเพื่อไปบรรจุไว้ที่สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ในเจดีย์จุฬามณี

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 มิ.ย. 09, 12:07

รบกวนขอภาพขยายภาพเขียนในกรุพระปรางค์วัดราษฎร์บูรณะ สมัยอยุธยาตอนต้น ได้ไหมครับ
ได้ชมแล้วรู้สึกประทับใจมาก นอกจากที่วัดราชบูรณะวัดมหาธาตุอยุธยาและวัดมหาธาตุราชบุรีแล้ว
ก็ไม่รู้ว่ามีภาพเขียนสมัยอยุธยาตอนต้นที่ไหนอีก 

คุณ jean1966 พอมีข้อมูลภาพเขียนของวัดเจตวงศ์ ที่ปทุมธานีบ้างไหมครับ
รู้มาว่าเป็นวัดร้าง หากมีเวลาว่างช่วงนี้ผมจะไปศึกษาภาพเขียนที่นั่นน่ะครับ

ขอลงภาพเขียนจากวัดใหม่เทพนิมิตร ภาพจากเตมียชาดกครับ

ภาพใหญ่ http://amonrain.multiply.com/photos/hi-res/15/15?xurl=http%3A%2F%2Famonrain.multiply.com%2Fphotos%2Falbum%2F15%2315

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 มิ.ย. 09, 12:10

ภาพจากเวสสันดรชาดกครับ
 ภาพใหญ่ http://amonrain.multiply.com/photos/hi-res/15/16?xurl=http%3A%2F%2Famonrain.multiply.com%2Fphotos%2Falbum%2F15%2316

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 มิ.ย. 09, 18:56

เข้ามาเพื่อขอกล่าวว่า  ขอบคุณ   งามเหลือเกิน
จะดูแล้วผ่านไปก็ทำไม่ลง
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 มิ.ย. 09, 02:10

เข้ามาอ่าน ติดตามกระทู้คะ

ใฝ่ฝันว่า สักวันนึงจะอ่านจิตรกรรมฝาผนังได้เป็นเสียที แต่แค่ชื่อก็เหนื่อยใจ เป็นโรคความจำสั้นคะ

กนก นารี กระบี่ คชะ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 มิ.ย. 09, 09:06

คุณvirain ถ่ายภาพด้วยกล้องอะไรครับ ผมว่าภาพที่ออกมา ทำไมมันออกสีส้มปานนั้น ทำให้ภาพเปลี่ยนไปเลยนะครับ สำหรับไฟล์ใหญ่ของวัดราษฎร์บูรณะ ยังไม่ได้สแกนต้นฉบับเลยครับ แล้วผมก็ฟากไฟล์ไม่ค่อยเป็น เอาเป็นส่งทางเมลล์ได้รึเปล่า(เมลล์ผมpaparyu15@gmail.com)เมื่อวานเข้าไปที่วัดบางยี่ขันมา ได้พบกับช่างอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนัง ได้พูดคุยกับช่างซึ่งส่วนใหญ่(ไม่มีเลยดีกว่า) ที่จบมาทางช่าง อาศัยเข้ามาเรียนรู้เทคนิค พอเริ่มทำได้ก็เข้ามาทำ หัวหน้างานควบคุมก็ไม่มี อันนี้แหละน่าเป็นห่วง ที่วัดบางยี่ขันยังดีที่สภาพของจิตรกรรมยังไม่เสียหายมากนัก เพราะเคยผ่านการอนุรักษ์มาก่อน และช่างที่เข้าทำชุดนี้ ก็ซ่อมตามขั้นตอนการอนุรักษ์ ก็ทำให้ผมสบายใจขึ้นได้วัดนึง งานอนุรักษ์จะสิ้นสุดประมาณกันยายนนี้ คงต้องเข้าไปอีกที(แต่จากการตรวจสภาพเปรียบเทียบจากของเดิมที่เคยถ่ายไว้ก็มีหลายส่วนที่เสียหายไป)(ลองดูรูปครับ อันนี้ปัจจุบัน)

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 มิ.ย. 09, 09:31

อันนี้ของเดิมเมื่อ25ปีก่อน (สังเกตจุดตรงฉัตรและหน้าตัวพระด้านขวา)มีรอยกระเทาะกว่าเดิมพอสมควร

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 มิ.ย. 09, 16:01

ตอบคุณvirainอีกทีเรื่องจิตรกรรมสมัยอยุธยาตอนต้นนอกจาก2ที่ที่บอก แล้วก็มีที่วัดมหาธาตฺ วัดพระราม ซึ่งสภาพก็เป็นอย่างที่เห็นคือเหลือเล็กๆน้อยๆ ไม่เป็นชิ้นเป็นอันแล้วครับ(รูปนี่ที่วัดมหาธาตุอยุธยา ปัจจุบัน ไม่แน่ใจว่ายังเหลืออยู่รึเปล่า ส่วนเรื่องวัดเจตวงค์ เข้าใจว่ากรมศิลปากรได้เข้าไปอนุรักษ์ไว้แล้ว แม้จะเป็นวัดร้าง ภาพต่อไปผมจะลงภาพที่วัดเจตวงค์ให้ดู

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 มิ.ย. 09, 16:14

รูปจิตรกรรมฝาผนังที่วัดเจตวงค์ครับ (พรุ่งนี้จะเดินทางไปถ่ายภาพที่ราชบุรี เน้นที่วัดคงคารามเป็นที่แรก ใครรู้จักจะตามไปก็ไม่ว่านะครับ)

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 มิ.ย. 09, 16:18

ครับคุณjean1966 ขอบคุณสำหรับข้อมูล  ผมเองก็จนใจเรื่องจิตรกรรมอยุธยาตอนต้น  ขอบคุณสำหรับภาพจากวัดมหาธาตุนะครับ
ไม่รู้ว่าที่วัดพระรามก็มีด้วย  ตอนผมไปก็ไม่ได้สังเกตแถมพระปรางค์ในวัดมหาธาตุก็มีเยอะผมก็ไม่รู้ว่าอยู่ในองค์ไหนครับ

ตอนนี้ก็หาเกี่ยวกับอยุธยายุคหลังดูไปก่อนน่ะครับ แต่ผมพลาดตอนไปเพชรบุรไม่ได้ถ่ารูปมาเพียงแต่ไปชมเท่านั้น
ีมารู้ที่หลังว่าในวัดสระบัวก็ภาพจิตรกรรมฝาผนังเหมือนกัน

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 มิ.ย. 09, 16:28

ภาพเขียนที่วัดเจตวงศ์นี่ชำรุดมากเหมือนกันนะครับ  คุณjean1966จะไปที่โพธารามหรือครับ 
ผมจะรอชมภาพงามๆนะครับ  เพราะภาพเขียนที่นั่นเลื่องลือเหลือเกิน  ที่จริงผมก็อยากไปที่ราชบุรีเหมือนกัน
แต่เพื่อนผมที่อยู่นั่นบอกมาว่าตอนนี้กรมศิลป์กำลังซ่อมวัดมหาธาตุอยู่  ผมเลยกะว่าเอาไว้รอไปทีเดียวน่ะครับ

ที่วัดใหม่เทพนิมตร ตอนนั้นพระท่านมีกิจธุระเลยไม่มีเวลาเปิดหน้าต่าง  ผมเลยต้องถ่ายภาพโดยอาศัยดวงไฟสีเหลืองๆในโบสถ์
กล้องผมเป็นกล้องดิจิตอลคอมแพคธรรมดา ปรับแสงขาวตอนถ่ายครับ  ภาพเลยแมร่งๆไป 
หน้า: [1] 2 3 ... 11
  พิมพ์