เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 15314 จิตรกรรมฝาผนังเรื่องมารผจญวัดบางน้ำผึ้งนอก
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 10 มิ.ย. 09, 21:11

กำลังอ่านเรื่อง "ย่านเก่าในกรุงเทพฯ" อยู่พอดีค่ะ  มีคำบอกเล่าเรื่อง วัดบางยี่ขัน  เก็บมาฝากไว้เผื่อใครอยากรู้ที่มาค่ะ

"วัดบางยี่ขัน เป็นวัดที่สร้างในสมัยกรุงศรีอยุธยาประมาณ พ.ศ.๒๑๗๒ ภายในวัดมีอุโบสถฝีมือช่างอยุธยาตอนกลาง  ตัวอาคารก่ออิฐถือปูน  มีหน้าบัน และคันทวยเป็นไม้แกะสลัก  ใบเสมารอบอุโบสถทำด้วยศิลาทรายสีแดง  ภายในอุโบสถมีจิตรกรรมฝาผนัง  ภาพเทพชุมนุม และภาพทศชาติชาดก ฝีมือครูคงแป๊ะ  ซึ่งเป็นช่างสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น  พระประธานในอุโบสถเป็นพระศิลาทรายปางสมาธิสมัยอยุธยา"

จากหนังสือ "ย่านเก่าในกรุงเทพฯ" เล่ม ๑  ผู้เขียน ปราณี  กล่ำส้ม  สนพ.เมืองโบราณ

ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 11 มิ.ย. 09, 02:00

เอาภาพมาให้ชมคะ ซูมๆ ทายว่าที่วัดไหนคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

กนก นารี กระบี่ คชะ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 11 มิ.ย. 09, 02:03

เป็นภาพที่ชอบส่วนตัว

อีกภาพ ไกลออกมาหน่อย

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 11 มิ.ย. 09, 16:10

วัดบางยี่ขันหรือครับ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 11 มิ.ย. 09, 23:01

นั้นแน่ ว่าแล้วเชียวว่าต้องรู้...

ครูคงแป๊ะ ท่านช่างเปรี้ยวเสียจริงคะ ...

เราน่าจะรวมตัวตะลุยวัดดูจิตรกรรมกันนะคะ จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กับของจริงกันไปเลย

อาสาขับรถให้เลยคะ...เพราะไม่มีความรู้อะไร ขอไปฟังอย่างเดียว

yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 12 มิ.ย. 09, 10:06

สิ่งหนึ่งที่ผมอยากให้เป็นจริงๆก็คือการจัดกิจกรรมไปถ่ายรูปเป็นเรื่องเป็นราว เป็นกลุ่มก้อนสักทีหนึ่งเหมือนกันครับ  เนื่องจากว่าถ้าเราต่างคนต่างทำ  มันก็จะเหมือนข้อมูลที่กระจัดกระจายไม่เหมือนการรวมกลุ่มเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ครับ  อย่างโซนบางกรวย นี่มีหลายวัดมากอยากให้ลองจัดกันดูสักครั้งหนึ่ง  เช่นวัดบางขนุน   วัดแก้วฟ้า   วัดสิงห์   วัดบางไกร   วัดปรางค์หลวง
วัดชมภูเวก   วัดละมุด  วัดซองปู   ถ้าใครจะเอาด้วยก็เสนอความคิดออกมาแล้วกันครับ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 13 มิ.ย. 09, 14:39

การจัดทัวร์วัฒนธรรมมิใช่เรื่องง่ายหรอกครับ เพราะมีขั้นตอนต้องประสานงานมากมาย แต่ถ้าต่างคนต่างไปแล้วไปรวมตัวกันเริ่มต้นณ.จุดใดจุดนึงก็น่าจะดี เดี๋ยววันจันทร์ผมก็จะไปแถบบางกรวยอีกครับ(สำหรับวัดบางยี่ขัน ผมเพิ่งไปมาเวื่อวานซืนกำลังบูรณะอยู่ สภาพโดยรวมยังอยู่ในขั้นดีครับ ส่วนการพูดคุยกันต่อ ขอให้ไปที่กระทู้ใหม่ของผมเรื่องการอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนังนะครับ(รูปประกอบภาพจิตรกรรมฝาผนังตอนมโหสถฝีมืออาจารย์คงแป๊ะผนังด้านหน้าพระประธาน)

teerat1
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 05 ก.ค. 10, 20:32

ภาพของคุณ ฉันรักบางกอก 46-47  วัดไชยทิศ ครับ
ถ้าจำไม่ผิด อิอิ
ทิ้งไปนานมากครับ แต่ยังพอได้อยู่

เกิดเป็นคนไทย ตายก็คนไทย
สำนึกในบรรพบุรุษราชวงศ์จักรี
ทำให้มีแผ่นดินไทยเหยียบกันทุกวันนี้
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 00:36

คุณteerat1ปล่อยไก่ตัวเบ้อเร้อเลยภาพของคุณฉันรักบางกอกนั้นบริเวณรักแร้ผนังฝั่งขวามือพระประธานวัดบางยี่ขันเขียนตอนเนมีราชครับไม่ใช่วัดไชยทิศ
teerat1
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 07:30

เรอครับ สงสัยจำผิด ที่บ้านก็มีหนังสืออยุ่หลายวัด ไม่เคยได้หยิบมาปัดฝุ่นดูนานมากแล้ว อิอิ

เกิดเป็นคนไทย ตายก็คนไทย
สำนึกในบรรพบุรุษราชวงศ์จักรี
ทำให้มีแผ่นดินไทยเหยียบกันทุกวันนี้
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 22:24

ดีใจที่บอร์ดกลับมาครึกครื้นอีกครั้ง ช่วงนี้ผมล่วงเลยวัยเีรียนเสียแล้ว เลยเวลาว่างน้อยลง เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ หวังว่าจะมีเวลาว่างๆไปเที่ยววัดระลึกความหลังอีกสักครั้ง เจ๋ง
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์