เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7304 อยากรู้ประวัติ ราชสกุลนันทวัน
khunkaewnandavan
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 20 พ.ค. 09, 14:58

คือ  ต้องทำรายงานแต่หาในกูเกิ้ลไม่ค่อย มีข้อมูลเลย  ใครรู้บ้างช่วยหน่อยนะจ๊ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 พ.ค. 09, 19:55

จากทะเบียนนามสกุลพระราชทานในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  พบข้อมูลดังนี้

ราชสกุล  นันทวัน ณ กรุงเทพ* (Nandavan na Krungdeb)
พระราชทาน  หม่อมเจ้าขจรศุภสวัสดิ์ ในพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ ชั้น ๔ พระองค์เจ้านันทวัน  สำหรับบรรดาผู้สืบสายสกุลลงมาจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ ชั้น ๔ พระองค์เจ้านันทวัน
เป็นนามสกุลลำดับที่ ๓๙๔๐  พระราชทานเมื่อวันที่  ๑๗  พฤษภาคม  ๒๔๖๐
หมายเหตุ  ในราชกิจจานุเบกษาลงว่า นันทะวัน ณ กรุงเทพ

จากข้อมูลดังกล่าว  สามารถขยายความเพิ่มเติมได้ว่า  ต้นราชสกุล คือ พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ ชั้น ๔ พระองค์เจ้านันทวัน  นั้นทรงเป็นพระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว  ข้อมูลอื่นๆ เพิ่มเติมโปรดค้นจากหนังสือราชสกุลวงศ์  ซึ่งตามห้องสมุดน่าจะมีอยู่
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 พ.ค. 09, 12:31

ขอขอบพระคุณมากครับ     ถ้าใครเป็นเชื้อพระวงศ์  นามสกุลนันทวัน  ได้เข้ามาอ่านในห้องนี้หรือใครก็ได้ที่มีความรู้เรื่องการสืบค้นขอสนทนาด้วยนะครับ      เพราะข้อมูลตระกูลท่านมีน้อยเหลือเกิน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 พ.ค. 09, 12:33

ขอเป็นอีเมลล์จะดีมากครับ  ด้วยความนับถือ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 พ.ค. 09, 17:17

เดี๋ยวจะเอาข้อมูลมาให้นะครับพอดีช่วงนี้หนังสือ อยู่อีกบ้านนึงนะครับ ยังงัยก็รอหน่อยนะครับ บอกคร่าวๆว่า สำหรับหนังสือนั้นคือหนังสือ พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าในราชวงศ์จักรี โดยพล.ต.มรว.ศุภวัฒน์  เกษมศรี จะบอกว่าใครคือต้นราชสกุล มาจากสายไหน ประสูติ สิ้นพระชนม์ และโอรส ธิดา เท่านั้นเองนะครับ...........แล้วจะนำมาให้ครับ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 มิ.ย. 09, 19:36

หม่อมเจ้าหญิงโอภาศจรัสพักต์พิมล  นันทวัน ประสูติเมื่อปี 2431 เป็นพระธิดาในพระองค์เจ้านันทวัน(2396-2435...39 ปี) ท่านหญิงถือเป็นพระราชภาคิไนย(หม่อมเจ้า) สายพระบาทสมเด็จ พระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว
มีเจ้าพี่-เจ้าน้อง 2 พระองค์ คือ
1.หม่อมเจ้าชาย ขจรศุภสวัสดิ์  นันทวัน(2423-2496...73 ปี)
2.หม่อมเจ้าหญิง โอภาศจรัสพักต์พิมล  นันทวัน
3.หม่อมเจ้าชาย โสภณพูนพิพัฒน์  นันทวัน(สิ้นชีพิตักษัยเมื่อ 23 เมษายน 2441)

..........ข้อมูลนี้อ้างอิงจาก หนังสือพระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าในพระราชวงศ์จักรี พ.ศ.2543 โดย พล.ต.ม.ร.ว.ศุภวัฒน์  เกษมศรีและรัชนี  ทรัพย์วิจิตร
หน้า: [1]
  พิมพ์