เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 23372 เจ้าฟ้ากุ้ง
แจ้ง เพชฌฆาต
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 23:02

ช่วงนี้หาเวลาว่างยากจริงๆครับ แต่ก็พยายามหาเรื่องการตัดข้อเท้านักโทษตามที่ติดเอาไว้...

ผมนำมาจากความจำของคุณชายคึกฤทธิ์น่ะครับ ก็เลยถือโอกาสเล่าคร่าวๆ เริ่มตั้งแต่ขั้นตอน
การประหารนักโทษเลยก็แล้วกัน  คุณชายเล่าว่าเมื่อสมัยเด็กๆ ได้มีโอกาสไปดูการประหารชีวิต
เค้าจะมัดนักโทษไว้กับเสาที่ปักอยู่กับดินป็นรูปตัว T  สูงขนาดไหล่นักโทษ  นักโทษจะถูกมัดมือ
ให้พนมที่หน้าอก ในมือนั้นมีดอกไม้ธูปเทียน  และถูกเอาดินเหนียวยัดรูหู เพื่อมิให้ได้ยินเสียงใดๆ
ห่างออกจากหน้านักโทษประมาณ ๗-๘ เมตร มีซุ้มประตูทำด้วยกิ่งไม้ เรียกว่าประตูป่า
สักครู่จะมีเพชฌฆาตแต่งตัวแบบไทย สวมเสื้อแดงกางเกงแดง ถือดาบรำออกมาจากประตูป่า
พอรำมาถึงตัวนักโทษก็กระทืบเท้าชี้หน้านักโทษแล้วก็เงื้อง่าดาบให้นักโทษกลัว เพชฌฆาต
รำไปรำมาอยู่พักใหญ่ เพชฌฆาตคนที่สองก็ถือดาบย่องมาจากทางไหนก็ไม่ทราบ เพราะคนดูมัว
แต่จ้องเพชฌฆาตคนที่หนึ่ง  นึกว่าจะเป็นคนประหารเสียเอง  พอเพชฌฆาตคนที่สองมาถึง
ก็เอาดาบฟันฉับเข้าที่คอนักโทษทางด้านหลัง  หัวนักโทษไม่ขาดจากตัวทันทีเนื่องจากติดหนังที่ลำคอ
หัวจึงพับห้อยไปที่หน้าอก เพชฌฆาตมือหนึ่งจึงเข้าไปจิกหัวนักโทษให้เงยขึ้นแล้วก็เอาดาบเชือด
หนังที่ติดจนคอขาด แล้วจึงโยนหัวนักโทษทิ้งไป ตรงนี้คุณชายคึกฤทธิ์ท่านให้ข้อสังเกตว่า
เลือกไม่ยักกะพุ่งเป็นลำตาลขึ้นไป เพียงแต่ออกปุดๆที่คอเท่านั้น ( แต่คุณตาผมเคยไปดูเค้าประหารนักโทษ
เหมือนกัน แล้วก็เล่าให้แม่ผมฟังอีกทีว่าตอนฟันคอนักโทษ เลือดพุ่งขึ้นมาเป็นศอก ผมฟังดูแล้ว
ก็ยังไม่ตกลงจะเชื่อใครดี เลยอยากจะทดลองเอง เห็นโจทก์อยู่แล้วคนหนึ่งคือ คุณ รปภ.เจ้าเก่า
ยังไงก็อย่าเพิ่งหลบไปไหนนะครับ ผมยังมีเรื่องที่ต้องชำระสะสางกับคุณซะหน่อย หนอยแน่ะ
รู้จักอี เอ้ย อ้ายแจ้งคนนี้น้อยไปซะแล้ว)

ตอนนี้มาถึงตอนที่เค้าตัดข้อเท้านักโทษแล้วครับ.. เมื่อฟันคอเสร็จแล้ว ก็จะมีพะทำมะรง ๒ คน ถือขวาน
ออกมา พอถึงศพนักโทษที่นั่งเหยียดขาอยู่  พะทำมะรงสองคนนั้น ก็เอาขวานฟันที่ส้นเท้าของนักโทษ
เสียงดังปึ้กๆ จนส้นเท้าหลุดไป โซ่ตรวนหลุดออกอย่างสะดวก แล้วก็หิ้วตรวนไปเก็บ.....
ในภายหลังคุณชายท่านไปถามพวกผู้ใหญ่ว่าทำไมต้องตัดข้อเท้าออก ได้คำตอบมาว่า ตรวนนั้นเป็นของ
หลวง เมื่อไม่ต้องใช้แล้วก็ต้องเก็บเอากลับไป  เพราะของหลวงตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้  เหตุที่ต้องฟัน
ส้นเท้าออกนั้น เพราะว่าตรวนนั้นถอดยาก ถ้าฟันส้นแล้วก็จะถอดได้สะดวกที่สุด ไม่เสียเวลาเจ้าพนักงานในการ
ปล้ำกับศพเพื่อถอดตรวน...

พูดถึงเรื่องการตัดคอนักโทษแล้วผมนึกไปถึงเรื่องแปลเรื่องหนึ่งของคุณมนันยา เป็นเรื่องเกี่ยวกับ
หมอคนหนึ่งต้องการศึกษาปฎิกริยาของคนที่กำลังจะตาย มีเหตุมาจากหมอเคยได้ยินมาว่านักโทษที่ถูก
ตัดหัวให้ขาดโดยทันที (ด้วยกิโยติน) สมองยังไม่ตายเส้นประสาทบางส่วนยังทำงานได้ เพชฌฆาตที่เดินไป
เก็บหัวนักโทษจึงยังเห็นหัวนักโทษบางหัวกระพริบตาแลบลิ้นหลอก  หมอคนนี้เลยไปติดต่อนักโทษประหารคนหนึ่ง
เพื่อทาบทามมาเคส ปรากฎว่านักโทษโกรธมาก  หมอจึงขู่ว่าหากถูกตัดหัวแล้วยังไม่ตายจะเอาไม้ตอกหน้าให้ตายอย่าง
ช้าๆ เพื่อสังเกตอาการ  ผลสุดท้ายปรากฎว่าเมื่อนักโทษคนนั้นถูกตัดหัวแล้วยังหลอกให้หมอเอานิ้วไปจิ้มที่ปาก
จึงได้กัดนิ้วมือหมอเสียอย่างแรง  คุณมนันยาแกลงท้ายว่าน่าจะเป็นไปได้ เนื่องจากสมิงพระรามก็ตายเพราะถูกหัว
ของโจรที่ห้อยไว้กับอานม้ากัดเอา

ตกลงคุณรปภ.เจ้าเก่าจะให้ผมทำวิจัยเรื่องนี้ด้วยหรือเปล่าครับ ผมจะได้เอาคุณเป็นเคส  ไอ้พวกรูปหล่อ กล้ามใหญ่
ใจถึงนี่ผมชอบนัก อ้าว หายไปไหนเสียแล้วล่ะครับ..
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 08:18

ขอบคุณค่ะคุณแจ้ง  เคลียร์แล้วค่ะ แถมยังเห็นภาพอะไรต่อมิอะไรชวนให้ไม่อยากเล่นเน็ตตอนดึกๆคนเดียว อีกหลายภาพ

อุ๊ย   แม่หญิงเข้ามาอ่าน เป็นลมไปอีกหนแล้ว

พ่อรปภ. จ๋า  ถูกคุณแจ้งยืมตัวไปใช้วิจัยในคอร์สเพชฌฆาต เสร็จแล้ว  ถ้าเส้นประสาทยังทำงานอยู่  อย่าลืมงับชายเสื้อแม่หญิง หิ้วพาไปหาหมอด้วยนะจ๊ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 16:25

เรื่องชีวิตที่ยังหลงเหลือหลังถูกประหารนี่ เคยมีเรื่องผีญี่ปุ่นที่ แลฟคาดิโอ ฮอร์น (ชาวอเมริกันหรือไม่ ไม่แน่ใจ) แปลรวบรวมไว้ ถ้าคุณภูมิอยู่แถวนี้ช่วยอธิบายเพิ่มด้วยครับ
คนญี่ปุ่นเชื่อว่า ถ้าผู้ตายตายด้วยความคับแค้น แค้นใจ โกรธ อาฆาต อำนาจจิตที่แค้นแรงกล้านี้ก็สามารถมาเป็นภูตผีหลอกคนได้ (คล้ายๆ ผีตายโหงของไทย)
มีเรื่องที่เจ้าเมืองคนหนึ่งจะประหารนักโทษคนหนึ่ง นักโทษนั้นเป็นคนพยาบาทอาฆาต พร่ำบ่นด่าไม่ขาดปากว่าจะกลับมาหักคอเจ้าเมืองล้างแค้น ขุนนางอื่นๆ หวาดหวั่นพรั่นใจไปตามกัน แต่เจ้าเมืองทำไม่เชื่อ หัวเราะเยาะว่าแต่เอ็งเป็นคนข้ายังจับมาฆ่าเสียได้ เอ็งเป็นผียิ่งไม่มีอะไรน่ากลัว เอายังงี้ ถ้าเอ็งเก่งจริง แน่จริง พอเพชฌฆาตลงดาบตัดคอแล้ว เก่งจริงหัวเอ็งกระโดดไปงับก้อนกรวดพื้นลานประหารตรงหน้าเอ็งให้ได้สิ
นักโทษก็ขบเขี้ยวเคี้ยวฟันบอกว่า เอ็งหมิ่นข้านัก ได้สิวะ ข้าจะทำให้ดู
พอเพชฌฆาตลงดาบ หัวนักโทษก็โดดไปเอาปากกัดคาบก้อนกรวดได้จริงๆ ขุนนางที่อยู่ด้วยหน้าเผือดถอดสี ตายแน่ ผีตายโหงต้องตามมากวนแน่ๆ
แต่ท่านเจ้าเมืองหัวเราะบอกว่านักโทษแพ้รู้ท่านแล้ว ที่ใครๆ เห็นว่านักโทษมีความตั้งใจมั่นและอาฆาตรุนแรงนั้น ท่านก็เห็นเหมือนกัน คนอย่างนี้ถ้าตายไประหว่างที่ใจยังแน่วแน่อยู่กับการล้างแค้น ก็อาจจะมาเป็นผีได้จริงๆ แต่ถูกท่านหลอกให้เอาจิตใจไปจดจ่ออยู่กับก้อนกรวดเสีย ก่อนตายใจก็แน่วไปทางเดียวว่าต้องงับกรวดให้ได้ พลังแค้นอะไรถ้าจะมีก็เอาไปงับกรวดหมดแล้ว เชื่อเถอะว่าไม่มีผีมาหลอกแน่  แล้วก็ไม่มีผีมารบกวนจริงๆ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 23:26

คุณแจ้งขา.. วิญญาณแรมโบ้เข้าสิงหรือไงคะ
ดิฉันรับใบสมัคร คุณ รปภ. แกมา ยังอ่านไม่ทันจบเลย
คุณแจ้งเงื้อดาบขู่นิดเดียว แกเผ่นกระเจิงไปไหนแล้วก็ไม่รู้
เชิญท่านพี่วางดาบเพชรฆาตแล้วกลับไปร้องเพลงกันต่อที่กระทู้โน้นเถิดนะเจ้าคะ

(โปรดสังเกตว่า   ตอนนี้แม่หญิงเรไรสงบเสงี่ยมมากค่ะ เห็นวิธีประหารของพ่อจะเด็ดแล้วมิบังอาจหืออีกเลย)
รปภ. เจ้าเก่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 20 ม.ค. 01, 23:38

ถึงแม่หญิงเรไร
ผมยังซุ่มอยู่แถว ๆ นี้แหละ ไม่ได้ตื่นเต้นหวาดกลัวนายนั่น หรือหนีไปไหนหรอก

ใจคอแม่เรไรจะไม่พิจารณาใบสมัครของผมเลยเรอะ
จะไปตกลงปลงใจกะเจ้าจอมโหดนั่นจริง ๆ อ่ะ
คิดให้ดีนา  คบเจ้าแจ้งน่ะต้องไปเข้าป่าไปอยู่ชนบท  
ถ้าไม่เลือกผม ก็เลือกพ่อเสมาซะยังดีกว่า

แม่หญิงไม่ต้องไปหงอมัน ถ้าไม่มีอีดาบเพชฌฆาตนั่นเมื่อไหร่ก็ไม่มีน้ำยาหร๊อก  
สู้กันตัวตัว ไม่มัดมือชก ผมว่าผมบึ้กกว่า รับรองกินขาด
แม่หญิงอย่าเห็นกงจักรเป็นกงจักรไปหน่อยเลย อีกสามวันผมจะมาฉุด เอ๊ย มาฟังคำตอบนะครับ
Daranee
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 21 ม.ค. 01, 04:57

Did we have the believe to preserve the corsp intact in order to have proper reincarnation.  The convicts' bodies were mutilated for punishment not only as a human but as a lasting punishment as well.  That is, they were condemned to not have a chance to be reborn a a humanbeing again.  Anybody knows about this believe I'm unsure if this hypothesis is valid for Thai belief.
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 18:16

เรื่องไทยเชื่ออย่างไร ไม่แน่ใจนัก แต่รู้ว่าจีนเชื่อทำนองนั้นครับ ว่า เวลาตายถ้าตายไม่ครบส่วน ไม่สมประกอบ อาจจะไม่ได้ไปเกิดเป็นคนครบส่วน ที่จำได้แม่นคือเรื่องขันทีจีน ที่ว่า ต้องเอาอัวยะส่วนที่ถูกตอนนั้น ใส่โหลเก็บดองไว้ เวลาตายก็ให้เอาฝังไปกับศพด้วย

ไทยเราเผานี่ครับ ไม่ได้ฝัง คงไม่ถือมั้ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 18:45

ยังนึกไม่ออกว่าไทยเชื่อประเพณีนี้ค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์