เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 23403 เจ้าฟ้ากุ้ง
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 22:39

พระนางศุภยลัต พวกทหารอังกฤษเรียกล้อๆ เป็นภาษาฝรั่ง (ลับหลัง) ว่า Soup plate
อาจารย์คึกฤทธิ์พยายามดึงให้ตอนจบของพม่าเสียเมือง เป็นเรื่องกรรมตามสนองพม่าที่ทำกับไทยไว้ตอนเสียกรุงครั้ง 2 ก็ถือเสียว่าเป็นโวหารหรือวรรณศิลป์ของท่านในการผูกใจคนอ่านชาวไทย ที่ผมจำได้คือว่า คุณชายคึกฤทธิ์เห็นว่า เป็นเรื่องเผอิญที่น่าคิด ที่เรือลำที่นำกษัตริย์สีป่อที่สิ้นอำนาจแล้วออกจากพม่าไปคุมขังที่อินเดียจนตลอดพระชนมชีพนั้น ชื่อเรือ (ถอดเป็นไทย) "สุริยา"  - ดูเหมือนสำเนียงพม่าแท้ๆ เขาจะอ่านว่า ธูรียา - ซึ่งมาพ้องพานกับพระนามพระที่นั่งสุริยามรินทร์ หรือขุนหลวงขี้เรื้อน หรือพระเจ้าเอกทัศ กษัตริย์องค์สุดท้ายของอยุธยา

แต่ผมไม่เห็นว่าเป็นกรรมตามสนองพม่า ที่พม่ามาบุกไทย เพราะกรรมที่พระเจ้าสีป่อทรงประกอบแล้วในเมืองพม่าเอง ในแง่การบริหารราชการแผ่นดินและดำเนินวิเทโศบาย ก็เหลือพอที่จะให้พระองค์หลุดจากอำนาจอยู่แล้ว นอกจากนั้นมีนักประวัติศาสตร์สำนักใหม่บางสำนักบอกว่า อยุธยาเสียกรุงครั้งที่สองไม่เชิงแก่พม่า พม่าเป็นปลายเหตุ แต่ระบบภายในของราชวงศ์บ้านพลูหลวงนั้นง่อนแง่นจวนจะล่มมานานก่อนหน้านั้นแล้ว

ถ้าเราจะเอาทฤษฎีเจ้ากรรมนายเวรมาจับ ก็คงต้องถามว่า แล้วอังกฤษที่บุกพม่า (และไปทำสงครามล่าอาณานิคมกับประเทศเอเชียอื่นๆ อีกหลายแห่ง) ก็ทำกรรมไว้เหมือนกัน ทำไมกรรมไม่สนองบ้าง ซึ่งถ้าผมนึกสนุกจะถือว่าทฤษฎีกรรมเวรทางประวัติศาสตร์มีจริงผมอาจจะอธิบายด้วยทฤษฎีนี้ได้ว่า ก็สนองแล้วไงตอน แบตเติ้ลออฟบริเตน ที่อังกฤษถูกเยอรมันโจมตีทางอากาศสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 แล้วในทำนองเดียวกัน เยอรมันก็ได้รับกรรมของตัวแล้ว ตอนแพ้สงครามโลก ...

เอ เขียนเล่นๆ ตอนแรกแต่ทำไปทำมาท่าทางจะใช้เป็นทฤษฎีได้จริงๆ แฮะ แปลว่า ตามทฤษฎีนี้ สาเหตุหนึ่งของสงครามโลกครั้งที่สอง สืบสาวมาได้ถึงศึกเสียกรุงของเราเลย...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 22:43

คุณแจ้งกลับมาก่อน
ดิฉันยังไม่ได้ตัดสินใจนะคะว่าจะล้มลงในอ้อมแขนใคร
บางทีดิฉันอาจจะยอมล้มฟาดพื้นไปเอง
และปล่อยให้พระเอกบางคนมีแต่อ้อมแขนที่ว่างเปล่าตลอดไปก็ได้ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 22:52

พ่อแจ้งเสเพลบอยชาวไร่ อย่าเพิ่งหลบไปหลังเรือนเลยครับ ผมใช่พระเอกที่ไหนกัน เรื่องอย่างนี้ไม่มีตัวจริงตัวสำรอง สุดแต่คนกลางจะเลือกครับ แม่หญิงจะเลือกล้มทับ เอ๊ย อ่อนระทวยอยู่ในวงแขนใครก็สุดแต่ใจแม่หญิง ผมเคารพสืทธิในการกำหนดใจตนเอง Self-determination เสมอ

ว่าแต่ว่า ทั้งคุณทั้งผมก็ยังไม่เคยเห็นตัวจริงแม่หญิงเธอเลย รู้ได้ไงว่า เอาเข้าจริง หุ่นเธอจะแน่งน้อยบอบบางหรือสมบูรณ์ตุ้ยนุ้ยน่ารักขนาดไหน เผลอๆ ล้มลงมา พระเอกคนเดียวอาจจะรับไม่อยู่  อาจจะต้องให้ทั้งผมทั้งคุณช่วยกันถึงจะประคองไหวก็ได้นา...
ปากนะปาก ปากพาจน พูดตัดคะแนนตัวเองอีกแล้วไหมล่ะ...
แจ้ง ใบตอง (มือที่สาม)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 22:57

โถคุณแม่หญิงคงโกรธพ่อเสมาเอามากๆ ถึงขนาดจะไม่ยอมล้ม
ในอ้อมแขนเลยหรือครับ คืนดีกันดีกว่าอย่างอนกันเลย
เรื่องนี้ผมเป็นต้นเหตุเองที่ทำให้คุณแม่หญิงเป็นลม
เอาเป็นว่าผมมอบเพลงนี้ให้คุณแม่หญิงแทนพ่อเสมาด้วยนะครับ

(ว่าจะเอาลงในกระทู้เพลง ปะเหมาะพอดี ขออนุญาตนะครับคุณบี)

ขอโทษ   (คุณชายถนัดศรี)

ขอโทษอย่าโกรธเคืองเลย
ผิดไปแล้วแก้วตาเอ๋ย
ที่เฉลยเอ่ยคารม
ดวงใจหมายใจภิรมย์
ใจรักอยากชมไปทุกอย่าง

ขอโทษทีที่คิดผิดผิด
ขอโทษจิตที่คิดชมปรางค์
โอ้กายคอยหวัง หวังกายเคียงข้าง
จะกอดน้องประคองนาง มิยอมให้เจ้าห่างไกล

ขอโทษโปรดเถิดดวงตา
อย่าใจน้อย หน่อยเลยหนา
ที่มาหาอย่าเคืองใจ
อย่าโกรธพี่เลยทรามวัย
ฟังแล้วไฉนใยเฉยนิ่ง

ขอโทษเถิดอย่าค้อนอย่าขวัก
ขอโทษเถิดเพราะรักจริงจริง
ไม่เคยเหยียดหยามพี่ทำทุกสิ่ง
เอ่ยคำรักตามความจริง
รักนวลนางยิ่งดวงใจ

ดีกันซะนะครับ เดี่ยวบาปจะติดตัวผมเปล่าๆ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 23:11

แหะๆ ยกมือขอ point of order ครับ ท่านประธาน
เรื่องที่สมาชิกอภิปรายกันชักจะหลุดออกนอกประเด็นกระทู้จนจะกู่ไม่กลับแล้วครับ กระผมขอเรียนเสนอให้ท่านสมาชิกอภิปรายต่อในประเด็นครับ เรื่องอื่นกระผมว่า ควรไปขึ้นกระทู้ใหม่ข้างบน เป็น กระทู้ดวลเพลงจีบสาว ระหว่างคุณแจ้งกะผม ชิงแม่หญิงเรไร เสียเลย ดีไหม... อิอิอิ -

แต่ที่จริงคุณแจ้งก็ไม่น่าถ่อมตัวเลยนี่นา สาวเจ้าอุตส่าห์มีไมตรีก็น่าจะรับไมตรีเธอ ไม่จำต้องตะขิดตะขวงถึงผมก็ได้ ... ผมไม่มีปัญหา... แล้วแต่คนกลางไง

ขอร้องเพลงลูกทุ่งเพลงนี้ให้นะครับ

ใช่ฟ้าบันดาล ให้เธอเป็นคู่ของพี่
ฟ้าสร้างให้น้องพี่นี้ รักมีเพียงชั่วหวานชื่น
พี่แสนรักแสนห่วงและหวงทั้งคืน
- - บุ๋งๆๆๆ
ด้วยเขานั้นเป็น เพื่อนร่วมสาบานของพี่
น้ำใจเขานั้นช่างดี สมที่จะครองน้องได้
โปรดอย่าคิด หวงห่วงเลยนะดวงใจ
จะขอเจอะกันชาติใหม่ ชาตินี้พี่ต้องขอลา

พี่มีกรรม ทำไว้แต่ปางก่อน
จึงติดตามยอกย้อนให้พี่ต้องจากกานดา
เธอทั้งสองงเปรียบดวงดารา
ควรแล้วจะคู่กิ่งฟ้า อย่าโน้มลงมาจะหมองไหม้...

ไปเถิดทั้งคู่ ไปสู่ประตูสวรรค์
น้ำสังข์จะหลั่งลงพลัน ด้วยมีอพี่หลั่งรดให้
ไปสู่เรือนหอ ที่เฝ้ารอรับดวงใจ
ชาตินี้พี่จำจากไกล สู่แดนแห่งรสพระธรรม...

อ้าว คนประท้วงนอกประเด็นเสียเอง...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 23:44

ต่อให้สมบูรณ์ทั้งเพลงครับ

... พี่แสนรักแสนห่วงและหวงทุกคืน
ขอให้รักรวยรื่น เหมือนรักพี่เถิดดวงใจ...

ผมว่าคุณ นกข.ร้องเพลงนี่มีเลศนัยนะครับ
ไหนว่าจะไห้แม่หญิงเป็นเลือกเอง แต่มีท่อนนี้
ขึ้นมาได้งัย

"ไปเถิดทั้งคู่ ไปสู่ประตูสวรรค์
น้ำสังข์จะหลั่งลงพลัน ด้วยมือพี่หลั่งรดให้"

อย่างนั้น ต้องรบกวนคุณแม่หญิงมาช่วยตัดสินทีครับ
แต่อย่าให้เหมือนเพลง "หนึ่งหญิงสองชาย"เลย

"คนนั้นก็ดี คนนี้ก็รัก ยากเหลือที่จะหัก คนไหนจากใจของเรา"

ป่านนี้คุณบีแกคงงอนไปแปดตลบแล้วมั้งครับ ได้ข่าวว่า
จะแอบไปเป็น "ตาอยู่" เองเสียด้วย
นกข. (อีกรอบ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 23:58

เรื่องที่คุณแจ้งเล่า ทำให้ผมหวนคิดถึงอีกเรื่อง ซึ่ง แหะแหะ นอกประเด็นกระทู้อีกแล้วครับ ขอโทษครับคุณบี..
สื่อในการเสพวรรณกรรมของคนไทยสมัยก่อนนั้น ทางหนึ่งคือ มาการนำมาอ่านออกอากาศทางวิทยุ ผมไม่ได่ฟังวิทยุไทยนานแล้ว ไม่ทราบว่ายังมีอยู่หรือเปล่าสมัยนี้
สมัยผมนอนฟังวิทยุตอนกลางคืนกับพ่อ ยังเด็กมากๆ ครับ จำได้ว่า มีเรื่อง สามก๊ก ฉบับเจ้าพระยาพระคลัง หน ออกอากาศ สำนวนสามก๊กฉบับนั้นต้องนับว่ามีรสชาติพิเศษ ที่เรียกกันว่าเป็นรส "เรื่องจีน" ทำให้คนอ่านคนฟังรุ่นโน้นติดกันงอมแงม นอกจากสามก๊กก็มีเรื่องจีนอื่นๆ อีก แต่เป็นเรื่องพงศาวดารจีนที่แปลเป็นไทยรุ่นเก่า ไม่ใช่เรื่องจีนอย่างจีนกำลังภายใน คนอ่านออกอากาศก็ต้องมีลีลาพิเศษ ต้องเน้นเสียงหนักเบา ไม่ใช่อ่านไปเทิ่งๆ (อย่าลืมว่าสามก๊กเป็นสำนวนความเรียงตลอดเรื่อง ไม่มีบทสนทนาที่สมจริงเหมือนเรื่องแต่งสมัยนี้) อ่านไปได้พัก พอเหนื่อย หรือตอนรบกัน ก็คั่นโดยเอาดนตรีจีนมาประกอบ ผ่างๆ พอจะขึ้นใหม่ก็ เบาเสียงดนตรีลง "ท่านกำลังฟัง สามก๊ก อุปถัมภ์รายการโดยห้างขายยาเซียวโฮ่วโล้วเลี่ยงแต๊..."  หรืออะไรก็ตามแต่ - แล้วก็จับอ่านต่อ
รู้สึกว่า มีเรื่องราชาธิราช ที่อ่านออกอากาศอย่างนี้ด้วย

ผมเข้าใจว่า (อาจจะผิด) คุณปรีชา ทรัพย์โสภา ของวิทยุประเทศไทย เคยอ่านสามก๊กออกอากาศเหมือนกัน แต่ถ้าหากผมจำผิด ไม่ใช่คุณปรีชาเอง ก็จำได้ว่ามีผู้อ่านออกอากาศบางท่านที่มีสไตล์อ่านเรื่องจีน คล้ายๆ คุณปรีชา คืออ่านรวดเร็วเป็นรถไฟด่วน น่าเหนื่อยแทน แต่ฟังออกชัดเจน เสียงแจ่มใสทุกคำไม่มีลิ้นพันกันหรือพูดพลาดเลย เก่งจริงๆ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 17 ม.ค. 01, 00:00

นี่- คุณแจ้ง แม่หญิงเขาเลือกคุณตั้งนานแล้ว ยังมาทำไก๋อีก...
แจ้ง ใบตอง (ย้อนอดีต)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 17 ม.ค. 01, 00:10

ถ้าคนอ่านเป็นช่วงเพลนี่น่าจะเป็นคุณคมศักดิ์ อำพันยุทธนะครับ ผมก็เคยฟังวรรณกรรมจีนจากวิทยุนี่แหละ  แถมคั่นโฆษณาด้วย ธูปเทียนธรรมวิทย์  ไม่แน่ใจว่าจะใช่รายการเดียวกันหรือเปล่าครับ

คุณปรีชา ทรัพย์โสภา ผมฟังประจำตอนอ่านข่าว ๖ โมงเช้า ติดมากครับ
ตอนเช้าต้องตื่นมาฟัง วันไหนที่แกติดธุระมาอ่านไม่ได้ คนอื่นมาอ่านแทนไม่เป็นสัปรสเลย  ตอนขึ้นต้นรายการนี้จะบอกว่าวันนี้เป็นวันสำคัญในอตีตอย่างไร  แถมจบตอนท้ายด้วยเกร็ดตลกๆ อีก
อีกคนนึงที่ผมติดตามฟังอยู่เสมอ เมื่อก่อนท่านเป็นสมาชิกวุฒิสภาด้วย คุณ นกข.จำ คุณดุ่ย ณ บางน้อยได้มั้ยครับ รายการคุยโขมงหกโมงเช้า ผมติดตามตลอด แต่พอช่วงหลังนี้ ไม่ได้ฟังเลย ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังจัดรายการอยู่หรือเปล่า

สงสัยจะไม่กลับเข้าประเด็นแล้วครับผม
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 17 ม.ค. 01, 01:01

ผมนำกาพย์นิราศ ซึ่งเป็นพระนิพนธ์ของเจ้าฟ้ากุ้ง มาฝากคุณบี
เพื่อเป็นการขออภัยที่ผมเป็นต้นเหตุให้หลุดประเด็นที่คุณบีต้องการ
คุยครับ

บทกวีนี้ จะกล่าวถึงการ "คอย" คนรักน่ะครับ ผมคงถอดความได้ไม่ดีพอ
คงจะต้องให้คุณเทาชมพูช่วยด้วย

สามยามรักกันตาม
.......เร่งโศกศัลย์หวั่นใจถึง
ยามค่ำร่ำรำพึง
.......ถึงยามสามตามกรุณา
สิบทุ่มเจ้าพี่เอ๋ย
.......เมื่อไรเลยจะพบพาน
งามนัก พักตร์เบิกบาน
.......จะหาได้แต่ใจมา
ตีสิบเอ็ด เสร็จควรหา
........แต่เช้ามาคุ้มราตรี
จวนจะพระสุริยศรี
........เสด็จรถทองส่องสากล
แสงทอง เรืองรองราง
........ขึ้นกระจ่างสว่างเวหา
รุ่งแล้วแก้วกัลยา
สุดเสน่หาไม่มาเลย

กลับเข้าในกระทู้แล้วครับผม เชิญคุยต่อกันได้เลย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 17 ม.ค. 01, 05:00

คุณเทาชมพูครับ พอดีผมเจอคำตอบแล้วว่าทำไม
ต้องตัดข้อเท้านักโทษ ที่คุณเทาชมพูคาดไว้นั่นถูกแล้วครับ
แต่ผมยังไม่ได้พิมพ์รายละเอียดเลย ตอนนี้ยังเคลียร์งาน
ไม่เสร็จ เนื่องจากเมื่อคืนมัวแต่ตอบกระทู้อยู่
ยังไงผมฝากให้เป็น ดีเจเพลงลูกทุ่งไปพลางๆ ก่อนนะครับ
เพราะวันนี้ผมจะไม่ได้เข้าเนตเลย ต้องลงไปกรุงเทพ
ตอนค่ำๆ คงจะได้กลับมา

อ้อ เรื่องรักสามเส้าของผมค่อนข้างจะลงตัวแล้ว...
พรุ่งนี้ผมจะมาดูความคืบหน้า ขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ

ต้องขอโทษคุณบีด้วยที่post เรื่องส่วนตัว ไว้ผมจะหา
พระนิพนธ์ของเจ้าฟ้ากุ้งมาฝากครับ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 17 ม.ค. 01, 06:18

I am not "งอน" ka Khun แจ้ง. Actually, talking about  your รักสามเส้า is related to producing human being na ka.

By the way, who is left for "ตาอยู่" ?

Thank you so much for Jaofah Kung' s works you offer. I think he was a sweet man. But  flirting men always have bad endings.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 17 ม.ค. 01, 10:30

แหม  ดิฉันละเบื่อสองพระเอกนี่จริงๆเลย  ทั้งพระเอกเมืองนอกทั้งพระเอกนอกเมืองน่ะแหละค่ะ  เกี่ยงกันไปเกี่ยงกันมาอยู่ได้
ถ้าแม่หญิงล้มหัวน็อคพื้น  ใครจะมาจ่ายค่าเข้ารพ.คะ  
หรือถือว่าตอนนี้ออกแค่ ๓๐ บาท เลยให้แม่หญิงจ่ายเอง ประเดิมรัฐบาลใหม่

คุณ B ขา  ตาอยู่ไปหาปลาที่อื่นดีกว่าคะ  ปลาแถวนี้ก้างเยอะ กินแล้วติดคอค่ะ

บ่ายๆแม่หญิงจะเข้ามานะคะ  เห็นว่าจะไปสแกนรูปเอามายืนยันว่าเธอหนักแค่ ๔๕ กก. เท่านั้นค่ะ   ถ้ายังรับไม่ไหว   ก็น่าสงสัยว่าคนรับนี่อายุกี่ร้อยปีกันแน่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 17 ม.ค. 01, 14:06

นำภาพนางเงือก วาดด้วยสีน้ำมัน ฝีมือจักรพันธุ์ โปษยกฤต มาให้ดูกันค่ะ

ปลาสวยๆแบบนี้ ตาอินกับตานาจะเกี่ยงไม่ยอมรับกันอีกหรือเปล่าคะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW290x043.jpg'>
รปภ. เจ้าเก่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 21:17

แม่หญิงเรไรครับ
หลังจากเฝ้าดูอยู่สามวัน ผมขอรายงานสถานการณ์

หลังจากที่พลาดพลั้งเอ่ยวาจาพาจนไปแล้ว ตอนนี้เห็นพ่อเสมาแกก็ไปเมาหัวราน้ำ ฝึกร้องเพลงอยู่ในกระทู้ข้างล่างโน่น
ส่วนพระรองชื่อแจ้งนั้นก็หายหัว ทำท่ากล้า ๆ กลัว ๆ มาตลอด เหมือนไม่ใช่ชายแท้

เพราะฉะนั้น ผมว่าแม่หญิงอย่ามัวคิดให้นานไปเลย
เพื่อไม่ให้เสียเวลา ผมยื่นใบสมัครใหม่เลยก็แล้วกัน
คุณสมบัติ รูปหล่อ กล้ามใหญ่ ใจถึง ไม่เชื่องช้าและ ไม่ปากหมานด้วยฮับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์