เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 11297 ถามวิธีนุ่งผ้าแบบโบราณ โจงกระเบน จีบหน้านาง
yuujung
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 05 พ.ค. 09, 01:48

ตั้งกระทู้แล้วไม่ขึ้น  มาเขียนใหม่  ถ้าซ้ำก็ขออภัยด้วยนะคะ

อยากทราบวิธีนุ่งผ้าแบบโบราณค่ะ
ไม่ว่าจะเป็น จีบหน้านาง  โจงกระเบน  หรือถ้ามีแบบอื่นๆ ก็ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

พอดี search คำว่า วิธี+นุ่ง แล้วมาเจอกระทู้นี้
"ใครทราบวิธีการนุ่งผ้าจีบหน้านางแบบ "ถกเขมร" บ้าง "
(http://www.reurnthai.com/index.php?topic=2015.0)

เห็นภาพผ้านุ่งที่คุณ Gabriel ได้ลองนุ่งบนหุ่นตามคำแนะนำของคุณ Louvorian แล้วสวยมากๆๆๆๆ ค่ะ
แต่อ่านไม่เข้าใจเลย  ฮืม
เพราะว่าไม่มีความรู้เลย  แบบ...ไม่มีแม้ซักกะนิ๊ด

ถ้าหากท่านใดจะกรุณาเอื้อเอ็นดูให้คำแนะนำไว้ก็จะขอบคุณมากค่ะ
ถ้า...มีภาพประกอบด้วยก็จะดีมากเลยค่ะ
สมองปลาทองจะได้เข้าใจได้  อายจัง

จากที่ Search ดู  เห็นว่าเวลานุ่งไม่ว่าโจงกระเบนหรือแบบจีบหน้านาง  จะใช้วิธี "เหน็บ"
ซึ่งตามที่อ่านมาเห็นบอกว่า ง่าย  และดีกว่า  การมัดปม  แน่นหนาดีจนไม่ต้องใช้เข็มขัด  ไม่ต้องกลัวหลุดด้วย
มันเป็นยังไงหรือคะ?

ปล. จริงๆ จะใส่ไปงานแต่งงานเพื่อนน่ะค่ะ
เพื่อนตั้งใจจะจัดงานแบบไทยๆ ให้ทุกคนใส่ชุดไทยไปงาน
แล้วตัวเองก็ชอบชุดไทยมาก เป็นชุดในฝัน อยากใส่มานานแล้ว
ถ้าหากพลาดงานนี้ไป  คิดว่า...ชาตินี้คงไม่มีโอกาสแล้วล่ะค่ะ   ยิ้มกว้างๆ
ไม่อยากใส่แบบที่เป็นชุดสำเร็จน่ะค่ะ 
แบบสำเร็จก็สวยสะดวกดี  แต่ก็รู้สึกว่ามันประดิษฐ์ไปหน่อย

รบกวนด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม
supermoonpim
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 พ.ค. 09, 03:04

ยิงฟันยิ้ม กระทู้นี้น่าสนใจมากเลยค่ะ มารอฟังคำตอบเป็นเพื่อนเจ้าของกระทู้นะคะ
(จะได้หยิบเอาความรู้ใหม่ไปใช้ด้วย)
หน้า: [1]
  พิมพ์