เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 16890 ดีเจเปิดคลื่นใหม่ที่กระทู้นี้ค่ะ กระทู้ ๒๘๒ ข้อความหาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 21 ม.ค. 01, 18:19

เพิ่งได้ยินเบื้องหลังเพลงม่านมงคลจากคุณ B คราวนี้เอง  ทราบแต่เพียงว่ามาจากทำนองเพลงไทยเดิม "ม่านมงคล" ค่ะ ขอบคุณที่เล่าให้ฟัง
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 21 ม.ค. 01, 18:34

Oh! I apologize ka, I just realized it is "Manprapenee"  not Manmongkol.
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 21 ม.ค. 01, 22:05

วันหยุดได้มีโอกาสไปร่วมงานแต่งงานเพื่อนที่โคราช ก็เลยถือโอกาสศึกษาดูงานไปในตัวด้วย
เผื่อจะมีโอกาสได้แต่งกับเค้าบ้าง...  
ได้ฟังเพลงเกี่ยวกับการแต่งงานก็เลยเอามาฝาก  ทั้งแบบลูกทุ่งและลูกกรุงเลยนะครับ

@ ไม่ทราบชื่อเพลง เอาเป็นว่าผมตั้งให้เอง "แห่ขันหมาก" เปิดตอนแห่ขันหมากไปบ้านเจ้าสาว

โฮ..... ฮิ้ว โฮ ฮิ้ว โฮ ฮิ้วววว  (๓ เที่ยว)

ขันหมากมาแล้ว ว่าขันหมากมาแล้ว
มาแล้วน้องแก้วรับด้วย วันนี้คนสวยแต่งชุดอะไร
โฮ..... ฮิ้ว โฮ ฮิ้ว โฮ ฮิ้วววว

ทีแรกพี่คิดจะพาน้องหนีแต่พอคิดอีกทีก็กลัวน้องพี่จะอาย
พี่เป็นชายชาติทหาร พี่ขอรับประกันว่าพี่ยังรักศักดิ์ชาย
เรื่องพาหนีพี่ไม่เอาแล้วน้อง เรื่องพาหนีพี่ไม่เอาแล้วน้อง
พี่มาตรองคิดดูมันอดสูแก่ใจ
พี่เป็นชายชาตรี ควรหรือจะขยี้ประเพณีของไทย
รักน้องจึงต้องมาขอแต่ง ถึงสินสอดจะแพงพี่ก็ยอมถวาย
พี่พกเงินมาหลายหมื่นเพื่อมาให้ทรามชื่นใส่ตู้เซฟไว้
บอกกับพี่สินวลน้อง ประตูเงินประตูทองน้องอยู่ตรงไหน
จะได้จ่ายเพื่อเปิดทาง เข้าไปหานวลนางแม่ผิวสีใข่
จะได้จูบน้องให้ชื่นหัวใจ จะได้จูบน้องให้ชื่นหัวใจ
ให้สมกับที่ได้ยกขันหมากมา
โฮ..... ฮิ้ว โฮ ฮิ้ว โฮ ฮิ้วววว
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 21 ม.ค. 01, 22:07

@ เพลงนี้ไว้เปิดที่โรงแรมครับ  "พรหมลิขิต"

พรหมลิขิตบันดาลชักพา ดลให้มาพบกันทันใด
ก่อนนี้อยู่กันแสนไกล พรหมลิขิตดลจิตใจ
ฉันจึงได้มาใกล้กับเธอ

เธอชะรอยคงเป็นเนื้อคู่  ควรอุ้มชูเลี้ยงดูบำเรอ
แต่ครั้งแรกเมื่อพบเธอ   ใจนึกเชื่อเมื่อแรกเจอ
ฉันและเธอคือคู่สร้างมา

เนื้อคู่  ถึงอยู่แสนไกลคงไม่คลาดคลา  
มุ่งหวังสมดังอุราไม่ว่าใครใคร

หากมิใช่คู่ครองแท้จริง  จะแอบอิงรักยิ่งปานใด
ยากนักที่จะสมใจ    คงพบเหตุอาเพทภัย
พลัดกันไปทำให้คลาดคลา

เราสองคนต้องเป็นเนื้อคู่   จึงชื่นชูรักใคร่บูชา
นี่เพราะว่าบุญหนุนพา  พรหมลิขิตขีดเส้นมา
ชี้ชะตาให้มาร่วมกัน

คนบางคนต้องเป็นเนื้อคู่    เพียงแต่ดูรู้ชื่อโดยพลัน
ก็รู้สึกนึกรักกัน  จนฟันใฝ่ใจพูกพันธ์
แม้ไม่ทันจะเห็นรูปกาย

ฉันเชื่อ เพราะเมื่อพบเธอ ฉันเพ้อมากมาย
เฝ้าหลงพะวงไม่วาย ไม่หน่ายกมล

พรหมลิขิตบันดาลทุกอย่าง เป็นผู้วางหนทางปวงชน
ได้ลิขิตชีวิตคน นำเนื้อคู่มาเปรอปรน
ทั้งยังดลเธอให้กับฉัน

...ฟังเพลงนี้แล้ว ผมชักจะเชื่อในพรหมลิขิตแฮะ หรือว่าไงครับคุณแม่หญิง..
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 21 ม.ค. 01, 22:20

เพื่อนแต่งไปแล้ว แล้วเมื่อไหร่คุณแจ้งจะแต่งบ้างล่ะคะ
ถามตรง ๆ อย่างนี้แหละค่ะ แม่หญิงเรไรเป็นคนซื่อ ไม่มีเล่ห์เหลี่ยม  อยากรู้ก็ถามตรง ๆ  ไม่อ้อมค้อม (แต่เรไรไม่ได้ถามนะคะว่าจะแต่งกับใคร  มิบังอาจ)

เพลงนี้ ว่าที่เจ้าสาวของคุณแจ้ง เค้าฝากมาค่ะ
"จะขอก็รีบขอ"

แน่หรือพี่จ๋า บอกว่าจะมาขอหมั้น
ปีนี้ฤกษ์ดีวันจันทร์ น้องนับวันตั้งตารอ
อกหวาม หวั่นไหว หวั่นใจผู้ชายรูปหล่อ
อายเพื่อน อายแม่ อายพ่อ กลัวจะรอเก้อเหมือนสายบัว
น้องอายเขานะ คนชักนินทากันทั่ว
ชาวบ้านว่าอย่างไรกลัว น้องกลัวใจของพี่หนักหนา
จะขอก็รีบขอ อย่ารอให้ถึงปีหน้า
ของอื่นนั้นขึ้นราคา แต่ค่าตัวน้องรับรองเหมือนเดิม
แจ้ง ใบตอง (Classic)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 21 ม.ค. 01, 23:47

ก็อยากจะแต่งเหมือนกับครับคุณแม่หญิง แต่ตอนนี้แจ้งมันจนเหลือเกิน
ทำงานเงินเดือน เอ๊ย เงินขายกล้วยก็ไม่เหลือเก็บ จะเอาลูกสาวเค้ามาเลี้ยง
ทั้งที ก็ยังไม่ได้ทำความมั่นใจให้พ่อตาแม่ยายเลยว่าจะเลี้ยงลูกสาวเค้าได้
เอายังงี้ดีกว่าครับ ก่อนแต่งงาน  แม่หญิงกับผมมาร้องเพลงคู่ก่อน ซ้อมๆ ไว้น่ะครับ
ตอนแต่งจริงๆ จะได้ไม่เขิน

บทเรียนก่อนวิวาห์  (ฉบับเรไร - แจ้ง ใบตอง)

แจ้ง ...ใกล้ถึงวันวิวาห์แล้วหนายอดดวงใจ
เรไร....หวั่นไม่หายน้องหวั่นไม่หายพี่เอย
แจ้ง....เจ้าจะหวั่นอะไรไม่เห็นจะน่ากลัวเลย
เรไร....โธ่พี่เอ๋ยก็ไม่เคยยังกลัวใจ
แจ้ง...วิวาห์พาชื่นกมล อย่ากังวลเลยน้องเอย
         แม้เจ้าไม่เคยจะเฉลยให้รู้นัย
เรไร...ไหนลองบอกหน่อยเป็นไร
แจ้ง...หันมาใกล้ใกล้หน่อยซิ แล้วใยน้องพี่เมินเฉย
เรไร...น้องกลัวจะมาเกินเลย
แจ้ง...แม้ฟังเพียงเอ่ยไฉนจะรู้
เรไร...งั้นทำไงเล่พ่อคนเจ้าชู้ (แจ้งตัวจริงไม่เจ้าชู้นะครับ)
แจ้ง...ตามใจครูเป็นไร
เรไร...ก็ครูคอยคิดไม่ซื่อ
แจ้ง...พิโธ่จะถือทำไม
เรไร...จมูกอย่าหันมาใกล้
แจ้ง...เอ็ดไปเฉยไว้คนดี
เรไร...อุ๊ยเบื่อเหลือใจ ขาดทุนร่ำไปทุกที
แจ้ง...แม้อยากรู้ดีก็ควรต้องมียกครู
เรไร...เอากำไรเรื่อยไป ว่าอย่างไรก็ไม่ฟัง
แจ้ง...โถอย่าทำตึงตัง หอมแก้มอีกข้างเถิดโฉมตรู
เรไร...ไม่เอานะ
แจ้ง...นิดเดียวน่า
เรไร...ไม่เอาน่า
แจ้ง...นิดเดียวน่า
เรไร...ก็จะบอกเรื่องวิวาห์
แจ้ง...เดี๋ยว เถิดหนาจงเชื่อครู
เรไร...อุ๊ยพอนะ
แจ้ง...ประเดี๋ยวซี่
เรไร...อุ๊ยพอน่า
เรไร...อีกเมื่อไหร่จะรู้ดี
แจ้ง...หอมอีกทีเถอะแก้วตา
เรไร...กลัวแก้มจะช้ำ
แจ้ง...ช้ำเป็นไรพี่สอนให้ต้องตามตำรา
เรไร...ก็เร็วซิ
เรไร...เร็วเร็วซี่
เรไร...กว่าจะบอกซักทีน้องเหลือที่จะระอา
แจ้ง...จะฟังรึ
เรไร....ก็ฟังซี่
แจ้ง....ฟังนะ
เรไร....ก็ฟังนะซี่
แจ้ง....พี่จะบอกวิธีอย่างนี้แหละเริ่มวิวาห์
เรไร....อ๋อกอดกันนิด
แจ้ง....จ๊ะจูบอีกหน่อย จูบฝังรอยรักเป็นพิมพ์ใจ
เรไร....ไหนบอกอีกนิด
แจ้ง....ฮึบอกไม่ได้ อดหัวใจไว้รอวันวิวาห์...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 07:43

อุ๊ยตาย ยังไม่ทันขอเลยนะคะ
มาชวนซ้อมเพลงนี้ได้อย่างไร

ถึงแม่หญิงจะชอบเพลง "ค้างคาวกินกล้วย" ฉบับเดี่ยวไวโอลินบรรเลงโดย อาจารย์นพ โสตถิพันธุ์มากที่สุด
แต่ชีวิตจริง ถ้าต้องกินแต่กล้วยเป็นอาหารหลัก ขอกลับไปไตร่ตรองสักเล็กน้อยนะเจ้าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 08:05

ดีเจมาได้ยินหนุ่มสาวเค้าชื่นมื่นกันก็อดเคลิ้มไปด้วยไม่ได้   ได้ยินเพลงค้างคาวกินกล้วยเลยมือไวเปิดแผ่นไว้ให้เจ้าบ่าวกล่อมหอ

ค้างคาวกินกล้วย
คาราบาว

โห่..โฮ้ย
ชาวนาชาวไร่
อยู่ไปด้วยใจวาดหวัง
เก็บเกี่ยวกันอีกสักครั้ง
ขอบ้างนะผลกำไร
หากฝนไม่ตกมาเหมือนน้ำตามันตกใน
เกษตรกรส่วนใหญ่ยังถือหุ้นกับเทวดา
(ยังถือหุ้นกับเทวดา)
เหมือนดั่งนกมีหูเหมือนดังหนูมีปีก
ไปมาก็ไร้ร่องรอย
กินโกงไม่มีใบเสร็จ
เหมือนดั่งนกมีหูเหมือนดังหนูมีปีก

ปีนี้พอมีหวัง
ฝนฟ้าดังก้องคำราม
ผลผลิตติดตามข้าวก็งามกล้วยก็งอม
แต่แล้วต้องใจหาย
ค้างคาวร้ายพากันรุมล้อม
กินกล้วยกำลังสุกงอม
ไม่ยอมให้เหลือเผื่อให้ชาวนา
(ไม่ยอมให้เหลือเผื่อให้ชาวนา)
ค้างคาวขโมยกินกล้วย
เหมือนคนเฮงซวยขี้โกงชาวนา
(ค้างคาวขโมยกินกล้วย)
(เหมือนคนเฮงซวยขี้โกงชาวนา)
พวกเอ็งเคยรู้ไหมว่า
(พวกเอ็งเคยรู้ไหมว่า)
ชาวไร่ชาวนาเขาแสนลำบาก
ชาวไร่ชาวนาเขาแสนลำบาก
บนฟ้ามีค้างคาว
ในนาข้าวก็มีหนูนา
มากัดมากินต้นกล้า
ข้าวในนาพากันล้มตาย
ค้างคาวอยู่ในถ้ำ
กินอิ่มหนำก็บินกลับไป
ทิ้งชาวนาอาลัยเผชิญปัญหาชะตากรรม
เผชิญปัญหาชะตากรรม
ไปมาก็ไร้ร่องรอย(ซ้ำ)

เอ๊ะ เปิดแล้ว   ชะตากรรมเจ้าสาวแทบจะไม่เหลือกล้วยกินรึเปล่าเนี่ย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 22 ม.ค. 01, 09:26

เปิดกระทู้ใหม่แล้วค่ะ

เจ้าบ่าวเจ้าสาวอย่าเพิ่งวางไมค์นะคะ

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=308' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=308
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์