เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16897 ดีเจเปิดคลื่นใหม่ที่กระทู้นี้ค่ะ กระทู้ ๒๘๒ ข้อความหาย
ม้ง หน้าแตก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 09:43

ว๊ากกก ใส่ชื่อผิด  ป้าหนอนครับไม่ใช่ป้าแก่  ป้าแก่แกอยู่ไกลบ้านพันทิพย์โน่นนนน
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 16:45

Khun Olala ka, I have รักเธอสุดหัวใจ by Khun Kong Nuvo for you ka. Hope you are feeling better. I also love Chalieng ka.

รักเธอสุดหัวใจ

เหลืออีกกี่วัน
อีกกี่คืน ที่จะมีเธอ
เหลืออีกกี่ลม หายใจ
ที่จะได้เจอ กับความสดใส
เวลามีน้อย เหลือเกิน
ที่ให้ฉัน ได้เตรียม หัวใจ
ว่าภาพที่เคยเห็น ไม่นาน
จะเป็นแค่ความ หลังไป
ต่อจากนี้ นาทีนี้
จะนับทุกลมหายใจ
เก็บเอาวันเวลา
แต่ละหยดหยาดไว้ ข้างใน
จากวันนี้ คนคนนี้
จะรักเธอ สุดหัวใจ
และจะย้ำซ้ำซ้ำ
จากวันนี้จนถึง วันไกล
ว่ารักเธอ
เสียไปมากมาย
กับเวลา ที่มันเลยผ่าน
เสียดายที่วัน เมื่อวาน
ที่ทำให้เธอ มันยังน้อยไป
เวลาที่เหลือ ทุกนาที
จากวันนี้ จนวันสุดท้าย
ฉันจะเฝ้าทำ ทุกทาง
ทุ่มเทให้สุด หัวใจ
ว่ารักเธอ
ถึงแม้ในวันนั้น
ที่เราไกลห่าง
ในคืนที่อ้างว้าง ก็จะมีแต่เธอ
ว่ารักเธอ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 17:53

คุณดีเจครับ ผมขอเพลงของจุฬาฯ ครับ
ผมจำเนื้อไม่ได้แล้วครับ ตอนเรียนไม่ชอบร้องครับ
ทำนองว่า พูดถึงดาวจุฬาอะไรทำนองนั้น
จะเปิดให้กำลังใจเชียร์ลีดเดอร์ (สาวๆ) ครับผม
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 18:18

จุฬาน่ารัก คึกคักเวลาลงเล่น
จุฬาใจเย็นๆ เวลาลงเต้นน่ารักน่ารัก....
เอ อันนี้สงสัยจะเป็นเพลงเชียร์เชียร์ลีดเดอร์ ไม่ใช่เชียร์กีฬาซะแล่ว
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 23:09

ในที่สุด  ก็รู้ว่าพ่อเสมายุคใหม่ เค้าชอบสาวแบบพวก ปอม ปอม เกิร์ล มากกว่าแม่หญิงโบราณแบบเรไร

เพราะฉะนั้น ดิฉันชวนคุณแจ้ง มาร้องเพลงต่อดีกว่า
คืนนี้อากาศดี บรรยากาศโรแมนติก  
เสียงคุณแจ้งเพราะม้าก..มาก ขอเป็นเพลงคู่เลยนะคะ

ฉันคิดถึงเธอ ตั้งแต่หัวค่ำจนอุษาสาง...
ด้วยเกิดความรักผุดขึ้นกลางหว่างหทัย..
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 23:39

โอ...คุณแม่หญิงหายเป็นลมแล้วหรือครับ คราวที่แล้วเป็นความผิดของผมเอง
ที่ไม่ยอมเข้าไปรับคุณแม่หญิง จนกระทั่งล้มหัวฟาดพื้นไป หนำซ้ำยังมีคน
ค่อนขอดเอาว่าผมไม่ใช่ชายแท้ คติข้อหนึ่งที่ผมยึดไว้เสมอคือ "ไม่ฉวยโอกาส"
คุณแม่หญิงต้องระวังมากๆ นะครับ ตอนนี้มีพ่อไก่แจ้คนใหม่ เข้ามาป้วนเปี้ยน
วอแวอยู่เสมอ พยายามใส่ร้ายทั้งผมและพ่อเสมา ทั้งๆที่ผมกับพ่อเสมาได้ทำ
สัญญาตกลงกันอย่างลูกผู้ชายแล้ว...

เพลงที่คุณแม่หญิงขึ้นต้นให้เพราะมากครับ แต่เอ๊ะ ทำไมต้องให้ผมร้องท่อนที่เป็น
ของผู้หญิงละครับ ไม่เป็นไร เอาใหม่ผมขึ้นให้เอง

วนาลี...(ฉบับแม่หญิง+แจ้ง ใบตอง)

แจ้ง.......... ฉันคิดถึงเธอตั้งแต่หัวค่ำจนอุษาสาง
แม่หญิง.....จนอุษาสาง
แจ้ง ..........ด้วยเกิดความรักผุดขึ้นที่กลางหว่างหทัย
แม่หญิง......หว่างหทัย
แจ้ง...........พอรู้ตัวก็รักเธอเต็มดวงใจ
แม่หญิง......รักเต็มดวงใจ
แจ้ง...........ยอดพิสมัย ยอดรักอาลัย โอ้จอมขวัญชีวี
แม่หญิง......ฉันคิดถึงเธอตั้งแต่หัวค่ำจนอุษาสาง
แจ้ง...........จนอุษาสาง
แม่หญิง......ด้วยเกิดความรักผุดขึ้นที่กลางหว่างฤดี
แจ้ง...........หว่างฤดี
แม่หญิง..... ใจเราตรงกัน วิญญาณสัมพันธ์ เพราะวนาลี
แจ้ง............วนาลี
แม่หญิง+แจ้ง....เราจะรักภักดี ร้อยวิญญานชีวีที่วนาลีเอย

ซ้ำอีกรอบนะครับแม่หญิง..

เอ่อ...คุณแม่หญิงครับ อย่าเข้าไปที่กระทู้ปิดไฟใส่กลอนเลยนะครับ
เพราะรู้สึกว่าแถวนั้นมันมืดๆ น่ะครับ ผมเป็นห่วงแม่หญิงเหลือเกิน
กลัวจะพลัดหลง ถ้าผมไม่ได้เจอแม่หญิงอีกละก็จะแย่ทีเดียว
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 20 ม.ค. 01, 00:29

ถ้าคุณแจ้ง ห้าม   ดิฉันก็ไม่เข้าไปหรอกค่ะ
เป็นคน ว่าสอนนอนง่าย เอ๊ย! ว่านอนสอนง่ายค่ะ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 20 ม.ค. 01, 01:28

อีฉันรู้สึกจะโดนมดกัดค่ะ คุณเทาชมพูขา          
ได้แต่ฟังมานาน   วันนี้ขอเข้ามาถือไมค์บ้างนะคะ  เพลงของชาย เมืองสิงห์ค่ะ     เห้นบ้านใกล้เรือนเคียงเขามีฟามสุขชักอิจฉา  

"   บ้านเรือนเคียงกัน   แอบมองทุกวันเลยเชียว                        
เห็นหน้าหน่อยเดียว      หัวใจโน้มเหนี่ยวฝันหา                     
หากมีวันใดที่นวลหายไปไกลตา  โอ๊ย...ในอุรา            
พี่มันเหมือนว่าถูกลนด้วยไฟ
       ถ้าน้องกระจู๋กระจี๋    มาคุยกับพี่วันใด        
พี่แทบจะเหาะจะเหิน  เหมือนเดินแผ่นดินไม่ได้            
ถ้าน้องทำโกรธทำขึง   บึ้งตึงกับพี่วันใด                 
พี่แทบกระโดดกองไฟ  ให้มันตายไปเชียวน้องยา    
   บ้านเรือนมอซอ    ถ้าน้องคลออุรา    
เสมือนหนึ่งว่า วิมานล้ำค่านั่นเชียว
หากมีงามงอน  ร่วมเรือนไว้นอนกลมเกลียว
รักเดียวใจเดียว ไม่ปองข้องเกี่ยวหญิงใดอีกเลย  "
   ในชีวิตจริงยังไม่เคยมีเพื่อนบ้านคนไหนลุกขึ้นมาร้องเพลงนี้ให้ฟัง    
วันนี้ขอร้องเองเพราะเห็นทำนองครื้นเครงดีค่ะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 20 ม.ค. 01, 01:44

Greed! the matchmaker is so glad for Maeying Rayrai and Por Maimuengderm ka.

Khun Taochompoo kha, should we have a topic titled "Malai Ruenthai" or "Lung Nuad in Ruenthai" hi...hi....
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 20 ม.ค. 01, 21:01

วันนี้เป็นอีกวันหนึ่งที่บอลประเพณีทำให้รถติดกันระเบิดเถิดเทิง จากหน้าสนามศุภฯไปจนถึงราชดำเนิน

เพลงจุฬา ก็มีขวัญใจจุฬา กับดาวจุฬาค่ะ

ดาวจุฬา

ภายในจุฬา เขตจามจุรีรั้วสีชมพู  เห็นนางคนหนึ่งงามหรู  สวยเป็นดาราที่รู้ทั่วไป
แม่เป็นขวัญตา แก่ชาวจุฬาสมค่าพึงใจ  จะมองแห่งใด ถูกตาถูกใจไม่มีแห่งไหนลวงตา
ชวนนิยมโฉมที่ชมงามข่มคำกวี  เฉิดฉวีรัชนีมิเทียมเทวีแม่เป็นศรีจุฬา
รูปสอางค์รูปอย่างนางฟ้าท่านสร้างให้มา  เกิดเป็นดาวจุฬาเด่นดาราเหล่าจุฬาต่างก็พากล่าวว่านางสวย เฉิดฉัน
โสภาผ่องพรรณ แม่งามกว่าจันทร์เหมือนขวัญจุฬา  สวยจนดาวอื่นอิจฉา  เย้ยปวงดาราหมดฟ้ารวมกัน
แม่งามละมุน เกิดมาคู่บุญเนื้ออุ่นลาวัณย์
เหล่าชายผูกพันจุฬาใฝ่ฝัน เพียงยิ้มเท่านั้นลานใจ
ดาวสังคมนั้นยังงามไม่ข่มดาวจุฬา  งามนักหนาแม้ใครมาเห็นดาวจุฬาตื่นผวาอาลัย
กล่าวให้ซึ้ง พร่ำรำพึงมิได้ครึ่งทรามวัย  ดาวจุฬาคือใคร อยู่ที่ใดเลิศวิไล เด่นปานใดเหล่าจุฬารู้เท่านั้น

ร้องจนจบ  พบว่าสาวที่สอบเข้ามาแทบตาย  เรียนจนหัวฟูกว่าจะจบนี่ไม่เกี่ยวฮ่ะ

คุณชานเรือนขา นี่ค่ะยาหม่องทาแก้แผลมดกัด  แหว่งไปหน่อยเพราะเอาไปทาขมับแม่หญิงตอนฟาดพื้นลงไป  ตอนนี้เธอรู้สึกตัวดี หรือยังเบลอๆ ยังบอกไม่ถูก

คุณ B ขา  ก่อนจะเปิดมุม "มาลัยเรือนไทย"  มาฟังเพลงนี้ก่อนนะ

น้ำใจนางเหมือนน้ำค้างในร่มพฤกษ์
เมื่อยามดึกดังจะรองออกดื่มได้
ครั้งพอรุ่งสุริย์ฉายก็หายไป    
โอ้หนอใจเลือนไปไม่คืนมา

เพลงนี้ไม่ได้ขอให้ใครนะคะ  ไม่ว่าพระเอก นางเอก พระรอง หรือตัวผู้ร้าย   ร้องเฉยๆ  ใครมาหาว่าขอให้ใคร จะโกรธด้วยเอ้า

คุณดาหาชาดา ถ้าแวะเข้ามาฟังดีเจ โปรดทราบด้วยนะเจ้าคะว่าเพลงของคุณ ดิฉันตามมะงุมมะงาหราล่าสุดขอบฟ้า
ปรากฏว่าลายแทงเพชรพระอุมาที่ให้มา ห่างไปนิ๊ดค่ะ ประมาณเกือบๆโยชน์เดียวเอง
เด๊ซี..เดสี่....ชื่อไทยคือเพลง "สายลมเหนือ" ค่ะ  ขุนพลเพลงบูรพา อารัมภีร ฮัมให้ฟังวันนี้เอง  
ส่วนคิมหันต์สวาท ก็ไม่ใช่ Sleepy Lagoon  แต่มาจาก Summer Kisses Winter Tears ขึ้นต้นว่า
" เมื่อคิมหันต์ฉันได้จูบเธอ
ต่างพร่ำเพ้อละเมอวิญญา
พอเหมันต์เธอกลับเปลี่ยนแปลงโรยรา
นิจจาอาลัยไม่ลืม"
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 20 ม.ค. 01, 23:43

เรียน  คุณแจ้ง ใบตองแห้ง เอ๊ะไม่แน่ใจ ต่อท้ายว่าแห้งรึป่าววว เพลงอุทยานผลไม้ จำไม่ได้เลยค่ะ คงไม่เป็นไรนะคะ ได้ร้องเพลงคู่กับคุณแม่(หญิง) ชื่นมื่นไปแล้ว อย่าไปสนใจผลละม้งละไม้เลยค่าาา
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 21 ม.ค. 01, 16:44

แหม หายไปไม่เท่าไหร่  กลับมาดูอีกที  กระทู้นี้กลายเป็นกระทู้รักซ้อน ซ่อนเงื่อน เสียแล้วหรือคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 21 ม.ค. 01, 17:20

เปิดแผ่น "ม่านมงคล" ให้คุณอ้อยขวั้นฟัง  บ่ายวันนี้พระเอกนางเอกหายหมดค่ะ คงจะซ้อมต่อเพลงกันอยู่

ม่านมงคล

รักซ้อนซ่อนรักก่อนอยู่ภายใน   เกิดรักมาซ้อนใจให้หวน
วาสนาไม่ถึงเธอละเมอครวญ  อกเอ๋ยรักเคยรัญจวนหวนไห้ใจอาวรณ์
ถูกเขาแย่งรักจากฉัน เพราะบุญน้อยไม่ทัน  จึงเฝ้าฝันมิได้หลับนอน
อกเอ๋ยหัวใจร้าวรอน   ขอลาจร  ดวงสมรรักจางห่างกัน
ตรอมตรมใจนัก เมื่อสุดที่รักจากฉัน
ดังมีเหมือนม่านกั้นไว้ให้หมอง
ในชาตินี้คงไม่สมฤดีที่ปอง
ดวงใจร่ำร้องเพียงเจอะนวลน้องสักหน
โอ้สวรรค์โปรดเห็นใจจงได้ดล
กลับเป็นเหมือนม่านมงคลผลส่งดังใจหมาย
ชาตินี้พี่รักฝากฝัง
แม้ความรักเจ้ายัง  พี่จะหวังไปจนชีพวาย
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 21 ม.ค. 01, 17:42

Khun Taochompoo ka, when I was young, a friend of mine told me that this song is a love story of her uncle, the singer.
"Manmongkol" means a man and a woman cannot marry because they have difference religions.
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 21 ม.ค. 01, 17:44

Sorry ka, "different" ka.
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์