เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16866 ดีเจเปิดคลื่นใหม่ที่กระทู้นี้ค่ะ กระทู้ ๒๘๒ ข้อความหาย
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 07:26

ได้ร้องแล้ว  วางไมค์ไม่ลง ยามเช้าอย่างนี้นึกถึงเพลงหนึ่งเป็นเพลงเก่ามาก พูดถึงดอกไม้ทั้งหมดเลย  จะลองดูนะคะ ไม่ทราบว่าจะจำได้ทั้งหมดหรือเปล่า เพราะนานมากกกแล้วน่าจะซัก 30 กว่าปีขึ้นไป เพื่อนๆท่านใดร่วมสมัยบ้างบอกมาซะดี ๆ ดิฉันขึ้นต้นให้แล้วช่วยกัยร้องนะคะ

ชมผกา จำปา จำปี  กุหลาบ  ราตรี พะยอม อังกาบทั้งกรรณิการ์
ลำดวน นมแมว  ซ่อนกลิ่น บี่โถ
ชงโค มณฑา สายหยุด เฟื่องฟ้า
ชะบาและสร้อยทอง
พิศพวงชมพู  กระดังงาเลื้อยเคียงคู่ดูสดสวยแฉล้ม  รสสุคนธ์  บุนนาค นางแย้ม สารภีที่ถูกใจ
งามอุบลปนจันทร์กระพ้อ  ฝีเสื้อแตกกอ พลับพลึง หงอนไก่ พิกุลควรปอง งามทานตะวัน  ยี่หุบ มะลิวัลย์แลวิไลชูช่อไสว เร้าใจในอุทยาน

จบได้เหมือนกันแฮะ กระท่อนกระแท่นไปหน่อย ไม่ทราบว่าพลาดตรงไหนบ้าง ชื่อเพลงก็ลืมไปแล้วค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 08:59

แปะ แปะ แปะ ขอบคุณค่ะคุณโสกัน  เพลงนี้จำชื่อไม่ได้ค่ะเลยหาไม่ถูก

เพลงดอกไม้ ของคุณก.แก้วจำได้ท่อนกลางแต่ร้องไม่จบค่ะ แฮ่ะ  ส่วนฝากหมอน กำลังนึกถึงชื่อคนแต่ง  อำพล สุวรรณธาดาหรือเปล่านะ  หรือสนธิกาญจน์ กาญจนาสน์  
ถ้าเป็นคนแรกเป็นพี่อาวุโสชาวสีเทาค่ะ

ถ้าคุณนกข. แวะเข้ามาที่นี่  ช่วยต่อเพลงนี้ให้หน่อยนะคะ

เมื่อวานนี้เรายังดีกันอยู่   เหตุใดไม่รู้หลงเคืองกัน
ฉันเองหัวใจได้แต่งงงัน   เธอโกรธฉันด้วยเหตุใด
บุ๋ง..บุ๋ง

มีสาวคนสวยคนหนึ่งฝากมาต่อให้จบ  ตัวเธอเข้ามาไม่ได้ค่ะ  ลางานไปทำแผลที่หัวโหม่งพื้น  
เลยฝากดีเจ.มาส่งไมค์ให้คุณ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 09:07

ยอมแพ้ครับ จำไม่ได้หมดเหมือนกัน จำได้แต่ท่อนแยกว่า
...โกรธกัน นั้นมันง่ายจริงนา สบตาแล้วก็พากันเก้อ เหินห่าง ดังไม่อยากเจอ พึมพัมพร่ำเพ้อ แล้วก็ตัดไมตรี
ประโยชน์อะไร  (? ไม่แม่นเนื้อครับ) ยิ้มให้กันดีกว่า ....บุ๋งๆๆ ... หนา อย่างอนซิ หันมา ยิ้มกันเสียหน่อยคนดี แล้วจะให้ (- ! -) นี้แก่เธอ....
เผอิ๊ญเผอิญ จำเนื้อไม่ได้ขาดคำสำคัญไปคำหนึ่งครับ เลยไม่รู้ว่าจะให้อะไรแก่เธอ...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 09:14

ขอตัวช่วยครับ
คุณชายถนัดศรีหรือใครเคยร้องเพลง ชื่อคล้ายๆ "ยามชัง" หรืออะไรทำนองนั้น ไว้ใช่ไหมครับ ใครทราบเนื้อ ขอเนื้อหน่อยครับ ต้องการใช้ด่วนมาก จะต้องส่งรายงาน เอ๊ย อ้อนสาวน่ะครับ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 09:42

I think the title of เพลงดอกไม้ ของคุณก.แก้ว is "Chomudthayan" na ka.
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 09:54

Khun Taochompoo kha, Maeying may like "Sinsawat" naka.
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 09:58

แน้ คุณบี ผมไม่ได้ "แอบไปมีคนรักใหม่ แท้ดวงใจไร้แน่นอน.." ซักหน่อยนะครับ จะยุให้แม่หญิง "สิ้นสวาทกันเสียที -" ได้ง่ายๆ ได้ยังไง...
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 11:01

คำที่เว้นไว้น่าจะเป็นจูบนะคะคุณ นกข

ส่วนยามชัง  เอาแบบกระท่อนกระแท่นไปก่อนแล้วกันนะคะ

ยามชังพี่ยิ่งช้ำถึงยามเช้า  ไม่เห็นเจ้าเหงาจิตคิดจนเกือบสาย
จงอย่าชังให้พี่ช้ำถึงยามบ่าย  อย่าให้ชายหมายคอยจนคล้อยเย็น
ค่ำแล้วแสงเดือนงามอร่ามสรวง  ดาวลอยดวง บุ๋ง บุ๋ง บุ๋ง เมื่อยามเห็น
ฟังเพลงรักเหมือนเพลงลา  น้ำตากระเซ็น
ไม่วายเว้น บุ๋ง บุ๋ง บุ๋ง บุ๋ง บุ๋ง

ขอเชิญแม่หญิงมาครวญเพลงที่ชวนกินข้าวมื้อสุดท้ายแล้วขอเลิกให้พ่อเสมาฟังละกันนะคะ  ที่ว่า   "หิวไหม  ทานอะไรมาหรือยัง...."  น่ะค่ะ  ก้นถึงฟาก ปากถึงข้าว แล้วไสหัวไป อิอิ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 13:23

ยามชังพี่ยิ่งช้ำทุกยามเช้า      ไม่เห็นเจ้าเหงาจิตคิดจนเกือบสาย
วอนอย่าชังให้พี่ช้ำถึงยามบ่าย      อย่าให้ชายหมายคอยจนคล้อยเย็น

ค่ำแล้วแสงเดือนงามอร่ามสรวง     ดาวลอยดวงดูยิ่งช้ำเมื่อยามเห็น
ฟังเพลงรักเหมือนเพลงลาน้ำตากระเซ็น      ไม่วายเว้นสวาทหวามยามน้องชัง

...ว่าแต่จะเอาไปฝากสาวคนไหนหรือครับคุณ นกข. ผมขอฝากด้วยคนสิ...

เพลงอุทยานดอกไม้ของคุณ ก.แก้ว เพราะมากครับ ถึงจะไม่ใช่คนร่วมสมัยก็ตามเถอะ
แต่เพลงพวกนี้มันซึมซาบเข้าไปในหัวตั้งแต่เด็กๆ แล้วครับ ก็คุณพ่อคุณแม่ชอบฟัง เลยต้องฟัง
ตามท่านไปด้วย เค้าว่าคนที่ชอบฟังเพลงเก่าๆ นี่จะเป็นคนสุขุมรอบคอบนะครับ
ผมก็เห็นว่าจะจริง เพราะรสนิยมการการฟังเพลง สามารถบ่งบอกอุปนิสัยได้พอสมควร
ฟังเพลงของคุณ ก.แก้วแล้วอดนึกถึงเพลงสาวชาวสวนด้วยไม่ได้
 ...โอ้อกสาวชาวสวน ฟังเสียงเรไรครวญ อยู่บ้านกลางสวนทุเรียน..

อ้าว! ไปๆมาแวะเข้ามาหาเรไรจนได้..

คุณ ก.แก้วร้องเพลงชมอุทยานได้ น่าจะจำเพลงนี้ได้นะครับ ของครูสุรพล ชื่อเพลงอุทยานผลไม้
ผมจำเนื้อไม่ค่อยได้แล้ว ทำนองเดียวกับอุทยานดอกไม้ ขึ้นต้นว่า
 ...เพลินเข้ามาเดินเล่นในสวน...... /ท่อนจบมีว่า/ ...ร้องเพลงมาจนเพลิน
เวลาหรือก็เกินมาตั้งสามนาที  ขอหยุดเพียงเท่านี้ ของไม่ดีต้องรีบไป..
มีใครต่อได้มั้ยครับ
ม้ง ลูกกรุง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 16:31

แม่หญิงครับ เห็นหนุ่มแถวนี้เค้าเกี่ยงกันไปไก๋กันมา   ร้องเพลงแล้วก็ไม่รู้จะฝากใคร  ผมขอฝากไว้เพลงนึงก่อน
เพลงชอบของคุณแม่ครับ คุณพ่อตอนหนุ่มๆชอบร้อง

ใครจะรักเธอเท่าฉัน

ย่อมเป็นที่รู้กันอยู่แก่ใจ ว่าใครจะรักเธอยิ่งกว่าฉัน  ตลอดโลกนี้มีเดือนและดาวเท่านั้น ที่สุดจะสรรเสกมาสนองให้
ห่วงใยใกล้ชิดคิดเพียงถนอม ไม่ยอมให้ข้ำระกำไฉน  ให้เกียรติเสมอยกเธอไว้เหนือผู้ใด
ถอดถ่ายกายใจให้ครองสัมพันธ์
หวังรักเธอยิ่งใหญ่ ไม่เคยชอบใครอื่นไหนเทียมทัน  ถือเธอคือมิ่งขวัญ  ดั่งพรสวรรค์สรรสร้างสุขเสมอ
ซื่อตรงอย่างฉันมั่นคงอย่างนี้  จะมีบ้างไหมที่ใครเสนอ  ไม่หน่ายไม่หนี  ฉันมีรักเดียวแด่เธอ เสน่ห์บำเรอตลอดชีวิตเอย

ม้งรักจริง ป้าแก่ไม่น่าหักอกเลย ฮือฮือ
แม่ค้าหอยทอด [จาก วิกลิเก]
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 16:49

เข้ามาเป็นแม่ยกสวมพวงมาลัยให้ทุกท่านเลยค่ะ ร้องเก่งกันทั้งนั้นค่ะ

ยกนํ้ากระเจี๊ยบมาฝากด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 20:33

แม่ค้าแสนดีอุตส่าห์มีน้ำใจมาถึงนี่  ขอบคุณมากค่ะ รับพวงมาลัยและน้ำกระเจี๊ยบด้วยความยินดี

ส่งข่าวอีกที คุณดาหาชาดา   ดิฉันไม่ได้นิ่งนอนใจเรื่องเพลงที่ขอมานะคะ อยากได้เนื้อเต็มๆทั้งสองเพลง
ตอนนี้ทอดสายป่านยาว  สาวไปถึงคุณบูรพา อารัมภีรแล้วค่ะ
เห็นกำลังค้นจากผลงานของคุณล้วน ควันธรรมให้เผื่อจะเจอ
นับเป็น ฮารับปันบารู  ความหวังใหม่ค่ะ
Oatmeal
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 00:13

มีท่านใดมีเนื้อเพลง ดอกประดู่ ไหมครับ
ที่ท่อนแรกร้องว่า

ประดู่เอย  เจ้าเป็นดอกไม้สีทอง งดงามผ่องใส
กลิ่นยวนชวนใจ  ผลิดอกไสว  เร้าใจให้ชม

รู้สึกว่าใช้Melody ของเพลงเก่า Somewhere beyond the sea
ผมเคยได้ยินหนูน้อยคนหนึ่งร้องประกวดในการประกวดร้องเพลงยุวชนชิงชนะเลิศ ร้องเพราะมากเลยครับ
คุณพ่อผมเป็นทหาร
ผมเลยชอบเพลงพวกนี้ครับ
แต่เพลงนี้หาเนื้อไม่ได้สักที
olala
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 03:59

ขอเลื่อนสมัยมาหน่่อยนะคะ (นิดเดียวค่ะ นิดเดียว) ชอบเพลง ลึกสุดใจ ของ โจ-ก้้อง มากเลยค่ะ ยิ้ม
ไม่ได้มีความหลังอันใดกับเพลงหรอกนะคะ แต่เนื้อเพลงบางท่อนเนี่ย รู้สึกว่ามันเพราะดีค่ะ ยิ้ม
ย่ิงตอนนั้นที่เพลงกำลังดัง ฟังไปพร้อมดูมิวสิควีดีโอไป ซึ้งงงงงเหลือหลายเลยค่ะ ยิ้ม

ด้วยเหตุและผลที่มีมากมาย ที่ได้ทำให้เราเลิกรา
ไม่อาจจะคืนย้อนมา เวลาของเราหมดแล้ว
แม้ตั้งแต่นั้นจะมีใครๆ ผ่านเข้ามาในความเงียบเหงา
แต่ในใจยังมีเรื่องราว ช่วงเวลาที่ฉันมีเธอ

เก็บเธอไว้ข้างในจนลึกสุดใจ ได้คิดถึงเธออีกคราว
เมื่อยามที่เหงาจับใจ ไม่มีใคร... ฉันยังมีเธอ...

ไม่อาจจะรู้ว่าเธออยู่ไหน อยู่อย่างไงเมื่อเราจากกัน
ที่ผ่านเลยไปเน่ินนาน เธอลืมหรือยังไม่รู้
รู้เพียงอย่างเดียวว่ายังมีเธอ อยู่ในความทรงจำกับภาพเดิมๆ
วันที่เคยมีกัน อยู่ในใจอย่างนี้นานๆ

เก็บเธอไว้ข้างในจนลึกสุดใจ ได้คิดถึงเธออีกคราว
เมื่อยามที่เหงาจับใจ ไม่มีใคร... ฉันยัง... มีเธอ...

ยิ้ม ศิลปินที่ชอบมากๆ อีกหนึ่งคือ เฉลียง ค่ะ ชอบมาก เพลงใสๆและสร้างสรร
(คนอื่นว่างไงไม่รู้ แต่เราว่าสร้างสรรในแบบของเฉลียงเอง) ยิ้ม เดี๋ยววันหลังมาร้อง
ให้ฟังนะคะ ตอนนี้ไม่ค่อยสบายเลยค่ะ ซมๆหงอยๆ เจ็บคอมา 2-3 วันแล้ว
ขอไปพักก่อนนะคะ ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 19 ม.ค. 01, 08:24

คุณ Olala ไปพักผ่อนเสียก่อนนะคะแล้วค่อยมาร้องเพลงของเฉลียงกัน
คุณoatmeal ดิฉันยังหาเนื้อไม่ได้เลยค่ะ ใครมีช่วยร้องให้ฟังหน่อยนะคะ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์