เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16899 ดีเจเปิดคลื่นใหม่ที่กระทู้นี้ค่ะ กระทู้ ๒๘๒ ข้อความหาย
olala
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 00:57

:*o แง้ๆๆๆ ยังไม่หายคิดถึงแม่ค่ะ วันนี้นึกออกอีกหนึ่งเพลงที่คุณแม่ชอบร้องค่ะ
เพลงวอลซ์นาวี ขอไมค์เลยละกันค่ะ... :O~~~

ทะเลนั้นเป็นเหมือนถิ่นของเรา
จะขอเฝ้าตราบจนชีวิตเราสิ้น
ยามคลื่นซัดกระเซ็น เช้าเย็น สำเนียงเคยยิน
เลือดไหลริน เพื่อทรง(?) เกียรติของนาวี
ธงที่ถูกสายลม โปรยสะบัด ยังพัดพริ้ว
ทิวท้องถิ่นทะเล มิยอมให้ใครย่ำยี
เรือแม้จะต้องจม เพื่อปกป้องเสรี
เราขอสละชีพพลี พร้อมกันทุกคน

ไม่เคยได้ยินใครร้องเพลงนี้นอกจากคุณแม่ค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นเพลงของใคร เก่าแค่ไหน
ที่ร้องข้างบนนี้ก็จากความทรงจำค่ะ ไม่รู้ว่ามั่วเปล่า แหะ แหะ ยิ้ม
olala
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 01:08

ยิ้ม มาชิงร้องเพลง จุฬาตรีคูณ ก่อนคุณ นกข ค่ะ ยิ้ม

(จริงๆก็ร้องไม่ได้ทั้งเพลงหรอกค่ะ ไปแอบ copy เค้ามาจาก

http://www.supersongshit.com' target='_blank'>http://www.supersongshit.com อีกทีค่ะ เค้ามี midi files อยู่หลายเพลงที่ชอบ

ก็เลยจับไมค์ร้องซะยกใหญ่จนเจ็บคอไปหมดแล้วค่ะเนี่ย) ยิ้ม

ข้า แต่ คง คา จุฬา-ตรีคูณ

ดวงใจข้าอาดูร หนักเอย

ความ งาม วิไล ข้ามิได้ ปรารถนา

ข้าชัง หนักหนา เจ้า เอย

เพราะช-นนี ข้าวิไล

จึงถูกสังเวยเสียในสายชล ด้วยรักเอย

จุ ฬา ตรี คูณ ชนนี ชีพ สูญ

ในสายจุฬาตรีคูณ นี่เอย

ดารารายเลิศโสภา

ข้าไม่นำพาเพราะกลัวว่าจะถูกสังเวย

โปรดสาปขอให้โฉม อันน่าเชย

สิ้นสวยเลย ไร้ค่า

ให้ ข้า น่า ชัง สิ้นหวังชื่นชม

ขอให้ไร้ผู้นิยม นำพา

ขอ ให้ สม ใจ ใน ปรารถ-นา

นะจุฬา-ตรี คูณ เจ้าเอย

จบแล้วค่ะ ขอวางไมค์ชั่วคราวไปดื่มน้ำผึ้งผสมมะนาวให้ชุ่มคอก่อนนะคะ

เดี๋ยวกลับมาใหม่ค่ะ ยิ้ม
olala
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 01:38

ขออีกหน่อยนะคะ มีอยู่เพลงนึงค่ะ ร้องติดปากมาตั้งแต่เด็กๆ (เพลงเค้าคงดังมังคะ)
มา ฮัมๆ ร้องๆ ตอนนี้แล้วก็ขำค่ะ
" หนวด ที่รัก ฉันรัก ฉันรัก คนมีหนวด
หนวดคุณเก๋ เท่ห์เหลือหลาย มองครั้งใด ใจฉันเต้นทุกที
หนวด น่ารัก ... "
จำบ่ได้แล้วค่ะ แลบลิ้น ยิ้ม
มีใครทราบไหมคะว่า ใครเป็นคนร้องเจ้าของเพลงนี้น่ะค่ะ ยิ้ม
แล้วก็ คำว่า "เท่ห์" น่ะค่ะ สะกดอย่างนี้ถูกเปล่าคะ รึว่าไม่ต้องมีตัวการันต์เป็น "เท่" เฉยๆ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 03:38

มาแจมเพลงเพื่อชีวิตครับ สมัยผมเริ่มเข้าโรงเรียนมัธยม เป็นช่วงที่คาราบาว
ออกเทปชุด Made in Thailand ผมชอบหลายเพลงครับ
คัดบางช่วงของบางเพลงมาแล้วกันครับ

เพลง "มหาลัย"

มหาลัยมหาหลอก เด็กชายบ้านนอกเด็กหญิงบ้านนา
ร่ำเรียนรู้ในวิชา แต่จบออกมายังไม่มีงานทำ
ไม่มีงานก็ไม่มีเงิน ออกเดินๆๆ น่ำสมัครงาน
......
ย่ำจนเท้าเป็นตุ่มตาปลา รองเท้าตาปลายังหมดความทนทาน
ไม่เห็นเหมือนคน โบร่ำโบราณ จบแล้วได้งานเป็นเจ้าคนนายคน
ผลิตผลบนความใผ่ฝัน ความจริงเรานั้นหลงลืมกันไป
มัวแต่ปลูกฝังค่านิยมนิยาย ปริญญางมงาย มหาลัยงมเงา

ตอนที่เทปชุดนี้ออก พ.ศ.2527 นักศึกษาเรียนจบแล้วหางานกันไม่ค่อยได้
ไม่นึกเหมือนกันว่า เกือบ 20ผ่านไป ปีนี้ 2544 ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
หรืออาจจะแย่กว่าตอนนั้นก็ไม่ทราบ

อีกเพลง "ราชาเงินผ่อน" คัดเอาตอนจะจบ

ดวงใจคนทนความลำบาก มาร้องความทุกข์ยาก ได้โปรดจงเห็นใจ
อย่าให้สินค้าแพง อย่าให้แรงงานถูก อย่าให้ใครมาผูกตลาดค้าของไทย
อย่าให้ใครมาแย่ง ขนแรงไปต่างเมือง ไปทำความรุ่งเรือง มันน่าอ้ายน่าอาย
ประเทศ ประไทยไม่ใช่ตะวันออกกลาง เห็นเพื่อนไทยเดินทางแล้วใจหายใจหาย
ถึงฉันจะกลายเป็นราชาดาวดอก ฉันก็ไม่เสียใจหรอก เพราะอุดหนุนคนไทย
แต่ขอให้คิดคำนึงถึงหัวอกคนจน อย่าปล่อยให้เขาสับสนจนหมดหนทางไป...

ผ่านมายี่สิบปี เปลี่ยนไปอย่างเดียว คือคนไทยไม่ต้องไปซาอุแล้วครับ
(เพราะว่าไปเอาเพชรเขามา) นอกนั้นทุกอย่างยังเหมือนเดิม ...
เพลงเหล่านี้อมตะเกินไปหรือเปล่ายังสงสัย?
เพลิน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 07:15

กระทู้นี้มีเพลงคาราบาวเพียบเลย อย่างนี้ต้องสบทบด้วยเพลงนี้

ทะเลใจ

แม้ชีวิตได้ผ่าน เลยวันแห่งความฝัน
วันที่ผ่านมา ไร้จุดหมาย
ฉันเรียนรู้เพื่ออยู่ เพียงตัวและจิตใจ
เป็นมิตรแท้ที่ดีต่อกัน

เหมือนชีวิตผันผ่าน คืนวันอันเปลี่ยวเหงา
ตัวเป็นของเรา ใจของใคร
มีชีวิตเพื่อสู้ คืนวันอันโหดร้าย
คืนที่ตัวกับใจ ไม่ตรงกัน

คืนนั้น คืนไหน ใจแพ้ตัว
คืนและวันอันน่ากลัว ตัวแพ้ใจ
ท่ามกลางแสงสี ศิวิไลซ์
อาจหลงทางไป ไม่ยากเย็น
คืนนั้นคืนไหน ใจเพ้อฝัน
คืนและวันฝันไป ไกลลิบโลก
ดังนกน้อย ลิ่วล่องลอย แรงลมโบก
พออับโชค ตกลงกลางทะเลใจ

ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย
ใจในร่างกาย กลับไม่เจอ
ทุกข์ที่เกิดซ้ำ เพราะใจนำพร่ำเพ้อ
หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข

คืนนั้น คืนไหน ใจแพ้ตัว
คืนและวันอันน่ากลัว ตัวแพ้ใจ
ท่ามกลางแสงสี ศิวิไลซ์
อาจหลงทางไป ไม่ยากเย็น

คืนนั้นคืนไหน ใจเพ้อฝัน
คืนและวันฝันไป ไกลลิบโลก
ดังนกน้อย ลิ่วล่องลอย แรงลมโบก
พออับโชค ตกลงกลางทะเลใจ

แม้ชีวิตได้ผ่าน เลยวันแห่งความฝัน
วันที่ผ่านมา ไร้จุดหมาย
ฉันเรียนรู้เพื่ออยู่ เพียงตัวและจิตใจ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 10:48

แฟนเพลงเพื่อชีวิต    ว่างๆเชิญแวะที่เว็บนี้ค่ะ

http://thai.to/tcs/' target='_blank'>http://thai.to/tcs/
อักกา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 11:46

สกล มิตรานนท์ เป็นผู้แต่งคำร้องของวอลซ์นาวี และสมยศ ทัศนพันธ์ เป็นผู้แต่งทำนอง
เพลงนี้ต้องตามด้วยทะเลไม่เคยหลับ
มองซิมองทะเล เห็นลมคลื่นเห่จูบหิน
บางคร้ังมันบ้าบิ่น กระแทกหินดังครืนครืน
ทะเลไม่เคยหลับไหล ใครบอกได้ไหม ไฉนจึงตื่น บางครั้งยังสะอื้น ทะเลมันตื่น
อยู่รำ่ไป
ทะเลหัวใจของเรา แฝงเอารักแอบเข้าไว้
ดูซิเป็นไปได้ ตื่นใจเหมือนดังทะเลครวญ
ยามหลับไหลชั่วคืน ก็ถูกคลื่นฝันปลุกฉันรัญจวน
ใจรักจึงเรรวน มิเคยจะหลับเหมือนกับทะเล
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 12:08

วันนี้วันครูครับ เลยขออนุญาตใช้เพลงนี้
ต่างดอกไม้ธูปเทียนบูชาครู แต่จนใจ
ด้วยลูกศิษย์คนนี้ร้องเพลงบูชาครูไม่จบ
ได้แค่กระท่อนกระแท่น จึงขอแอบอยู่ท้ายๆแถว
ยังไง ก็ขอเชิญร่วมบูชาคุณครูด้วยกันนะครับ

ชื่อเพลง ครูบนดอย (ไม่แน่ใจ) นักร้อง วงจันทร์ ไพโรจน์

แสงเรืองเรืองที่ส่องประเทืองอยู่ทั่วเมืองไทย
คือแม่พิมพ์อันน้อยใหญ่ .....(ช่วยต่อทีครับ)

ที่ทำงานก็สุดกันดารอยู่ป่าแดนไกล
ถึงอยู่ไกลก็เหมือนไกล้
เร่งรุดไปให้ทันการสอน
เหนื่อยยากเพียงใด..(บุ๋งๆๆ)..พักผ่อน
โรงเรียนในดงป่าดอน ให้โหยอ่อนสะท้อนใจ

ถึงโรงเรียนก็เจียนจวนสายจนได้เวลา
เห็นศิษย์อยู่พร้อมหน้า........(บุ๋งๆๆ)......
กลับบ้านไม่ทันบางวันต้องไปอาศัยหลวงตา
ครูนั้นยังอุตส่าห์สั่งสอนศิษย์มาเป็นหลายปี

นี่แหละครูที่ให้ความรู้อยู่ทั่วแดนไทย
งานที่ทำนั้นยิ่งใหญ่ สร้างชาติไทยให้พัฒนา
ฐานะของครูใครใครก็รู้ว่าด้วยหนักหนา
เรานั้นควรบูชา....(ต่อไม่จบครับ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 13:45

เพลงเกี่ยวกับครู  ดีเจมีแต่เพลงนี้ค่ะ
ขอมอบให้ครูทุกคนที่เคยอบรมสั่งสอนดุว่าเคี่ยวเข็ญมา  จนเอาวิชาที่ครูสอน มาตอบในเว็บบอร์ดได้ในวันนี้

ครูกระดาษทราย
ทราย เจริญปุระ

ตั้งแต่วันที่พวกเรานั้นรู้จักครู
ไม่มีวันไหนครู ไม่บ่น
แต่ละคำระคายบาดหูทุกทุกคน
ไม่มีใครอยากสนใจครู
ผิดอะไรนิดเดียว ครูเห็นเป็นเรื่องยาว
บ่นจนใครก็ดึงไม่อยู่
พวกเราเองก็เลยรวมหัว ตั้งชื่อครู
เรียกคุณครูว่าครูกระดาษทราย
แต่ครูคะรู้ไหมที่ครูคอยว่าเรา ดุเรา อยู่ทุกวัน
ครูคะรู้ไหม กระดาษทรายแผ่นนั้นนั่นเอง ขัดเกลาเราจนได้ดี
อยากให้วันนี้ครู ได้รู้ และได้เห็นว่าครูทำให้เป็น อย่างนี้
จากวันวานแม้พวกเรานั้นไม่ค่อยดี
แต่เรามีวันนี้ เพราะครู

อยากจะบอกเรารักครู
คุณครูกระดาษทราย
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 16:30

มีเพลงของชาตรีครับ จำเนื้อไม่ค่อยได้ "สวัสดีคุณครู"

สวัสดีคุณครู เช้าตรู่พวกเราพบกัน
แต่ทำไมครูจึงถึงชอบบ่น ยัง...ไม่แก่เลย

เมื่อคุณครูจู้จี๋ ผมก็จุกจิก เป็นธรรมดา
ตามประสาคนดีที่อดทนฟังครู

สวัสดีคุณครู ไม่รู้หรือ ว่าผมลูกใคร
หากมาทำเป็นตี ทีนี้โดนแน่ แล้วจะหาว่าหล่อไม่เตือน

ให้การบ้านกองพะเนิน นึกว่าเพลินหรือครับคุณครู
กลับมาบ้านทีไรไม่เคยได้ดูทีวี เฮ้อ... เบื่อจังเลย

คุณครูที่รัก หนูขอจำคำสั่งสอน
ครูดุจบิดามารดา ปราถนาให้เราดี
คุณครูที่รัก หนูประจักษ์เดี๋ยวนี้เอง
คำสั่งสอนของคุณครู เป็นประตูสู่อนาคต
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 16:43

คิดถึง ชาตรี แถมให้อีกเพลงครับ
จากไปลอนดอน

ต้องจากเธอไกล เพื่อไปลอนดอน
อย่าทำแสนงอน เมื่อตอนพี่ไป
เธอต้องทำใจ ไว้ให้หนักหน่วง
อย่ามาคิดลวง หยุดดวงพี่เลย

ก่อนออกเดินทาง คิดพลางหดหู่
โอ้แม่โฉมตรู ยิ่งดูเศร้าใจ
เธอบอกทำไม ถึงไปไกลนาน
ก็เคยสาบาน กับพาลเปลี่ยนใจ

เธอจงเห็นใจ พี่ไปเพื่อเรียนวิชา
หากกลับมา แล้วพี่จะหาแหวนมาหมั้นเธอ

ก่อนไปลอนดอน ขอวอนวาจา
โปรดจงสัญญา ว่าจะเห็นใจ
พี่ฝากดวงฤทัย ไว้เป็นประกัน
ดุจความสัมพันธ์ มอบไว้ให้เธอ
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 16:52

ครูกระดาษทราย มีความหมายมากเลยค่ะ
กรุณาบอกชื่อผู้แประพันธ์ด้วยได้ไหมคะ ดิฉันไม่ได้เข้ามาเว็บนี้นานมาก จนออกจะคิดถึง พอเข้ามาก็ค่อย ๆ อ่านไล่มา ถึงกระทู้ 282 ก็อ่าน เอ๊ยร้องดะไปทีละเพลง ๆ ที่ร้องได้อย่างเพลิดเพลินเจริญใจแล้วก็ตามมากระทู้ต่อเนื่องนี่ละค่ะขอมีความเห็นหรือเติมเรื่องที่พอรู้บ้างนะคะ ในความเห็นที่ 40 ของคุณ นกข.
เพลงทำนองเดซี่ ท่อนสุดท้ายน่าจะว่าอย่างนี้ค่ะ
ฉันคอยเธออยู่ ผ่านเลยฤดูเหมันต์
คอยหายใจหวั่น ภาพเธอผ่องพรรณเย้าตา
ฉันมองจันทร์แจ่มฟ้านภาผ่อง
สุขอย่างนี้มีเธออยู่รู้ใจปอง
พี่เชยปรางเนื้อทอง เจ้ามองสะเทิ้นอาย
หลบชะม้ายชายเนตรเชิญเพลินพี่ชม

ความเห็นที่ 52 อ่านเรื่องคุณปู่โรแมนติกที่เก็บดอกมะลิวัลย์มาฝากคุณย่าแล้วคิดถึงเรื่องบูรพาค่ะ

ความเห็นที่ 73 ของคุณ นกข.เรื่องเพลงจากจุฬาตรีคูณ ดิฉันก็มีเรื่องประทับใจจากเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ เพราะเคยดูรีวิวเพลงตั้งแต่สมัยเป็นนักเรียนมีเพลงที่คุณ นกข.กล่าวถึงนักผจญภัย ไปเจอโยคี  แล้วเรียนวิชาเนรมิตนางงามด้วยอาคม รีวิวเพลงนี้นางรำสวยมากลีลาก็งดงามจนจำได้มาถึงบัดนี้ เพลงนี้คือเพลงมนต์นางรำค่ะ ของวงสุนทราภรณ์

ข้าอยู่แดนไกลดินแดนวิไลใหญ่โต
แต่ก่อนพุงโร อดโซเพราะเป็นคนเศร้า
ตัวคนเดียวเที่ยวซมยายรับงานหนักเบา
ช่วยตัวเราไม่นานฉันจึงอ้วนพี
ข้าเจอะโยคีท่านมีวืชามากมาย
ข้าสุดดีใจฝากกายเล่าเรียนเต็มที่
เรียนมนตราอ่านคาถาวิชามากมี
เสกเป่านารีให้งามวิไลบาดตา
ข้ามิง้อหญิงใดข้าสร้างข้าได้เพราะใช้เงินตรา
เสกเป่า เพี้ยง เพี้ยง สามรา
ก็ได้นางมาร่ายรำให้ชม
(ถึงตรงนี้ต้องจินตนาการให้ดีนะคะว่านางรำออกมาแล้วด้วยลีลางดงาม ระบำอินตระเดีย)
เชิญซิท่านเชิญสำราญเบิกบานรื่นรมย์
แม้ใจท่านนิยมขอให้ชมให้ชื่นหทัย
จะรับใช้ท่านเสมอ บำเรอให้เต็มอิ่มใจ
จะร้องรำให้อารมณ์สดใสด้วยเพลง
ดื่อน้ำจัณฑ์จอกนี้กลั่นจากฤดีน้องเอง
ดื่มแล้วหัวใจครื้นเครง
ร้องรำทำเพลงบรรเลงชื่นใจ
เมื่อเกิดเป็นคนหาความสุขใส่ตนเรื่อยไป
สนุกสุขใจตายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ตัว
สนุกสุขใจตายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ตัว

เชิญคุณ นกข. ร้อง รำ เต้น หรือจะเสก เป่า ให้
ได้นางงามเยอะๆ ก็เชิญตามสบายค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 17:02

เพลงกระดาษทราย ไม่มีชื่อผู้แต่ง มีแต่ชื่อผู้ร้องคือทราย เจริญปุระค่ะ น่าเสียดาย
ใครทราบช่วยบอกด้วยนะคะ
คุณก.แก้วหายหน้าไปพักใหญ่ตั้งแต่ลิเกจบ  ดีใจที่มีเวลาแวะเข้ามาคาราโอเกะอีกครั้ง  ไมค์มีพร้อม แวะมาบ่อยๆนะคะ
เบื้องหลังเรื่องคุณปู่คุณย่าโรแมนติค   ผู้ประพันธ์เรื่องบูรพาเป็นเพื่อนของคุณศุภาศิริ เลยขออนุญาตนำฉากนี้มาใส่ไว้ในนิยายค่ะ
ดิฉันจำเพลงโยคีไม่ได้เลยค่ะ  จำได้แต่เพลงขอทานในเรื่องนี้  เพราะพระเอกปลอมตัวเป็นขอทาน  แต่จำชื่อเพลงไม่ได้แล้ว
แม่หญิงเรไร (ที่กำลังจะเรรวน)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 17:10

ชอบ หนึ่งหญิงสองชาย เหมือนกันค่ะ
มาขอรับมอบเพลงนี้จากคุณแจ้งก็แล้วกัน
แม้ตัวเองจะยังไม่มีสักชายหนึ่งก็ตาม

แต่คุณแจ้งคะ จริง ๆ แล้ว มีอีกเพลงที่ดิฉันชอบมากกว่า
คือ เพลง  คนเดียวในดวงใจ ที่ร้องว่า

เธอมาจากไหน เธอจะเป็นใคร ฉันไม่เคยคิด รู้แต่วันนี้ เธอมาสถิต มาอยู่ใกล้ชิดในดวงใจฉัน....

ดิฉันขึ้นต้นให้แล้ว เชิญคุณแจ้งมาร้องต่อนะคะ
ถ้าร้องได้จบ   ยกเพลงนี้ให้เลยค่ะ
สุรัชน์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 17:31

ขอเพลงนี้ด้วยครับ ที่ขึ้นต้นว่า ...ปิดไฟใส่กลอนจะเข้ามุ้งนอนคิดถึงใบหน้า...
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์