เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16886 ดีเจเปิดคลื่นใหม่ที่กระทู้นี้ค่ะ กระทู้ ๒๘๒ ข้อความหาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 21 ม.ค. 01, 21:26

หลังความเห็นที่ ๗๖ แล้วข้อความหายหมด   ดิฉัน postเข้าไป ๒ ครั้ง แต่ไม่มีข้อความ แต่ตัวเลขท้ายกระทู้ ยังขึ้นไปเรื่อยๆ
เลยย้ายคลื่นมากระทู้ใหม่ค่ะ
เชิญบรรเลงเพลงทั้งโอลดี้  และไม่โอลดี้ ต่อได้ที่นี่
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 10:07

ผมก็ตกใจเหมือนกัน post ไปตอน ๕ ทุ่มแต่ข้อความไม่ขึ้นเลย
ตอนเช้ามาเช็คดู ก็ยังไม่ขึ้นอีก ที่แรกนึกว่าเป็นเฉพาะเครื่องผม
ไปดูเครื่องอื่น อ้าว เป็นเหมือนกัน...

เพลงที่คุณ นกข. พูดถึงมันกระตุ้นให้ผมได้รำลึกถึงเหตุการณ์เก่าๆ
สมัยยังเป็นนักศึกษา  รูมเมทผมคนหนึ่งเป็นคนชอบฟังเพลงเพื่อชีวิต
สมัย ๑๔ ตุลา เช่นของคาราวาน โคมฉาย ฯลฯ เลยเป็นผลพลอยได้ให้ผมต้องฟังเพลง
พวกนี้ไปด้วย  วันไหนไม่ได้ฟังรู้สึกว่าขาดอะไรไปบางอย่าง  เพลงเพื่อชีวิตนี่เอง
ที่ชักนำให้ผมได้รู้จักกับจิตร ภูมิศักดิ์ (ผ่านตัวอักษรน่ะครับ... ภายหลังทราบว่าลุง
ของเพื่อนผมคนหนึ่ง เป็นคนยิงจิตร จนเสียชีวิต)
หนังสือของจิตร เช่น คนขี่เสือ เรื่องสั้นเวียดนาม ขุนนางในสมัยอยุธยา ฯลฯ
ได้บรรยายความความแตกต่างทางสังคมของ "ผู้ฉวยโอกาส" และ"ผู้เสียโอกาส"
อย่างเห็นภาพที่เดียว  นอกจากนั้น จิตร ยังได้แต่งบทกวีด้วย
บทกวีที่ขึ้นชื่อเป็นที่รู้จักกันทั่วไปคือ "เปิบข้าว"  

...เปิบข้าวทุกคราวคำ จงสูจำเป็นอาจิณ
เหงื่อกูที่สูกิน จึงก่อเกิดมาเป็นคน
ข้าวนี้น่ะมีรส ให้ชนชิมทุกชั้นชน
เบื้องหลังสิทุกข์ทน และขมขื่นจนเขียวคาว
จากแรงมาเป็นรวง ระยะทางนั้นเหยียดยาว
จากรวงเป็นเม็ดพราว ล้วนทุกข์ยากลำบากเข็ญ....

ไม่ทราบว่าบทกวีนี้จะสร้างความขุ่นเคืองให้กับ
ผู้นำในสมัยนั้นแค่ไหนก็ไม่ทราบได้  ด้วยยังเกิดไม่ทันครับผม

ส่วนเพลงคนสร้างบ้านนั้นเป็นเพลงฮิตประจำค่ายอีกเพลงหนึ่ง
ไปทุกค่ายจะต้องร้องเพลงนี้ มีกีตาร์ มีเพื่อนที่รู้ใจ (บางคนก็แถม
๔๐ ดีกรีด้วย) แค่นี้ก็พร้อมแล้วที่จะลุยไหนลุยกัน

คนสร้างบ้าน

...มีไม้กระดาน กระเบื้องมุงหลังคา มีเสาเอามา ไม่รอช้าสร้างบ้านเรา
มีค้อนตะปู ตอกตีดังไม่เบา มีกบเลื่อยแต่งเสา แต่งกระดานตามต้องการ
มีเงิน มีเลื่อย มีไม้ก็ไม่เป็นบ้าน แรงงาน ของคนสิสร้างทุกสิ่งสรรได้
เกรียงไกร ผู้ใช้แรงงานสร้างโลกโสภา หยาดเหงื่อและแรงงาน
เป็นบ้านอาศัยมา ควรมองเห็นค่า แห่งแรงงานกรรมกร
ฮุย ฮุย ฮุย เล ฮุยฮุย ฮุย ฮุย เล ฮุยฮุย ฮุย ฮุย เล ฮุย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 10:39

ชอบเพลง "เดือนเพ็ญ" ของนายผี อัสนี พลจันทร์ มากที่สุดค่ะ

เดือนเพ็ญ สวยเย็นเห็นอร่าม นภาแจ่มนวลดูงาม เย็นชื่นหนอยาม เมื่อลมพัดมา
แสงจันทร์นวล ชวนใจข้า คิดถึงถิ่นที่จากมา คิดถึงท้องนา บ้านเรือนที่เคยเนา
กองไฟ สุมควายตามคอก คงยังไม่มอดดับดอก จันทร์เอยช่วยบอก ให้ลมช่วยเป่า
สุมไฟให้แรงเข้า พัดไล่ความเยือกเย็นหนาว ให้พี่น้องเรา นอนหลับอุ่นสบาย
เรไรร้องดังฟังว่า เสียงที่เจ้าพร่ำครวญหา ลมเอยช่วยพากระซิบข้างกาย
ข้ายังคอยอยู่ไม่หน่าย ไม่เลือนห่างจากเคลื่อนคลาย คิดถึงไม่วาย เมื่อเราจากกัน
ลมเอยช่วยเป็นสื่อให้ นำรักจากห้วงดวงใจ ของข้านี้ไป บอกเขานั้นหนา
ให้เมืองไทยรู้ว่า ไม่นานลูกที่จากมา จะไปซบหน้า กับอกแม่เอย
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 11:05

ฮ่าๆๆ หลงนึกว่าความหัวหมอของคุณ นกข รวนเครื่องเอาเสียแล้ว อิอิอิ

ดิฉันไม่ค่อยอินกับเพลงไทยพวกเพลงลูกกรุงประเภทพ่อแง่แม่งอนนัก  และก็รวมไปถึงพวกนิยายต่างๆด้วย  เพราะไม่เคย "อิน" กับเค้าเลยว่า  
ทำไมนางเอกถึงได้งอนอะไรกันนักกันหนาอย่างนั้น  เริ่มโตขึ้นมาก็เริ่มรำคาญขึ้นเรื่อยๆน่ะค่ะ  เป็นคนผิดมนุษย์อย่างนี้มาแต่เด็ก  
แต่เพลงไทยที่ชอบมากก็พวกเพลงเพื่อชีวิตบางเพลงน่ะค่ะ  ที่ชอบมากที่สุด  นอกจากเพลงเดือนเพ็ญของ นายผี แล้ว  ก็เพลง แสงดาวแห่งศรัทธา
ของ จิตร ภูมิศักดิ์ค่ะ

พร่างพราวแสง ดวงดาวน้อยสกาว  ส่องฟากฟ้าเด่นพราวไกลแสนไกล
ดั่งโคมทอง ส่องเรืองรุ่งในหทัย เหมือนธงชัย ส่องนำอยู่ผู้ทุกข์ทน
พายุฟ้าครืนข่มคุกคาม  เดือนลับยามตะวันมืดหม่น
ดาวศรัทธา ยังส่องแสงเบื้องบน ปลุกหัวใจ ปลุกคนอยู่มิวาย

ขอเยาะเย้ย ทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
คน ยังคง ยืนเด่นโดยท้าทาย
แม้นผืนฟ้า มืดดับเดือนลับมลาย
ดาว ยังพรายศรัทธาเย้ยฟ้าดิน
ดาว ยังพราว อยู่จนฟ้ารุ่งราง
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 12:35

เจ้าลูกชายขอตามมากราบงามๆขอบพระคุณคุณน้าเทาชมพู (หรือคุณป้า??!?) ที่กระทู้นี้นะคะ คุณน้าคนจ๊าบอุตส่าห์ไปเสาะหามาเปิดให้จนได้ กลับเมืองไทยคราวหน้า คงจะต้องจ๊าบตามไปดูพ่อปีเตอร์ของคุณน้า  แล้วก็พ่อไขลู ขวัญใจคนใหม่ของคุณน้าซะแล้วสิ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 12:37

พ่อปีเตอร์นี่คงตามไปดูได้ไม่ยากกระไรนัก พ่อกำลังดัง (หรือเปล่าคะ) แต่พ่อไขลูนี่ จะทำอย่างไรดี คงต้องไปเสาะหาผู้ชนะสิบทิศมาให้ได้ซะก่อน ขอผมฝึกอ่าน ก.ไก่ ข.ไข่ ให้คล่องก่อนนะครับ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 12:54

Thank you so much for Duenpen (and Ratripradubdao) ka Khun Taochompoo.
I also love Duenpen ka.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 14:13

เพลงเพื่อชีวิตในตอนแรก   เกี่ยวเนื่องมาจากวรรณกรรมเพื่อชีวิต  ซึ่งก็วิวัฒนาการมาจากวรรณกรรมแนวสังคมนิยมอีกทีหนึ่ง  รุ่งเรืองในยุค ๑๔ตุลา ๑๖ ถึง ๖ ตุลา ๑๙

วงคาราบาวเป็นวงแรกๆที่เล่นเพลงเพื่อชีวิต

แต่หลังจากนั้น  เมื่อวงคาราวานหมดไป วงคาราบาวเฟื่องฟูขึ้นมา  สิ่งที่เรียกว่าเพลงเพื่อชีวิตก็กลายมาอีกเรื่อยๆ จนไปเป็นเพลงสะท้อนปัญหาสังคมในทุกวันนี้ค่ะ

คุณพวงร้อย เพลงและนิยายพ่อแง่แม่งอนที่ว่า มีเป็นร้อยละร้อยในช่วงจอมพลสฤษดิ์ครองอำนาจ คือประมาณ พ.ศ. ๒๕๐๐ เป็นต้นมาค่ะ  เพราะมีพ.ร.บ.ปราบปรามคอมมิวนิสต์ ซึ่งเข้มงวดการเผยแพร่ความคิดทางสื่อด้วย  กับมีมาตรา ๑๗ ซึ่งให้อำนาจเฉียบขาดในการลงโทษผู้กระทำผิดต่อความมั่นคงของชาติ

นักเขียนไทยในยุคนนั้นจึงไม่อาจแตะปัญหาการเมือง เศรษฐกิจ  สังคมได้เลยค่ะ   แม้แต่เพลงก็จะออกมาในรูปของความรักความเพ้อฝันแทน  ไม่สะท้อนปัญหาใดๆนอกจากปัญหารัก

จนทุกวันนี้ก็ยังเป็นกระแสใหญ่  เหมือนของอเมริกัน เรียกว่าเป็น mainstream literature ไงคะ แต่ของเขามีทางเลือกมากกว่า จะไปอ่านพวก genre อย่างเรื่องวิทยาศาสตร์ แฟนตาซี  ก็ได้ แต่ของเรามีตัวเลือกน้อยกว่า

คุณนนทิรา ให้ลูกชายเรียกดิฉันว่าพี่ก็ได้ค่ะ  ไหนๆจะจ๊าบทั้งทีแล้ว

ถ้าหนุ่มวัยสามขวบครึ่งอยากได้เนื้อเพลงอื่นๆของ Westlife  แวะไปดูได้ที่นี่ค่ะ เรียงลำดับA -Z

http://www.geocities.com/SunsetStrip/Gala/2627/lyrics_az.html#m' target='_blank'>http://www.geocities.com/SunsetStrip/Gala/2627/lyrics_az.html#m

Dear  Khun B , you're welcome ka.
แจ้ง ใบตอง ขอเพลง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 18:44

คุณเทาชมพูครับ  ผมขอเพลง ๆหนึ่ง ที่เนื้อหาเกี่ยวกับรักสามเส้าผู้หญิงจะตัดสินใจเลือกชายคนไหนดี ขึ้นต้นว่า "หนึ่งหญิง สองชาย ไม่หมาย ไม่คิดจะเป็นไปได้...
อีกท่อนหนึ่งก็ว่า  "คนนั้นก็ดี  คนนี้ก็รัก ยากเหลือที่จะหัก...."

น่าจะชื่อเพลงหนึ่งหญิงสองชาย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 18:52

มาแล้วค่ะ

หนึ่งหญิงสองชาย

หนึ่งหญิง..สองชาย   ไม่หมาย ไม่คิดจะเป็นไปได้
คงเคราะห์แหละกรรมนำรักเป็นไป   เจอผู้ชายคนใหม่ทั้งที่เก่าก็ยังรัก
จะทำ..ฉันใด อยากไซร้ปัญหาหัวใจ แสนหนัก
คนนั้นก็ดีคนนี้ก็รัก ยากเหลือที่จะหักคนไหน จากใจของเรา
หากแม้นตัดใจเลือกใครคนหนึ่งทิ้ง คนหนึ่งก็คงต้องเศร้า
เคราะห์กรรม ทำบาปกับเขา  อกหักเพราะมือเราขยี้ แหลกลาญ
หนึ่งหญิง..สองชายอาจคล้ายวันทองสองใจสามานย์
สวรรค์ท่านรู้ ใครหรือบันดาล  ใจแท้ไม่ต้องการ
สองชายสิหมายหญิงเดียว
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 19:06

ขอบคุณครับผม นักร้องใช่คุณสวลี ผกาพันธ์หรือเปล่า  ผมคงจะต้องไปหาเทปเก่าๆ มาฟังแล้ว ...
มอบเพลงนี้ให้กับ คนที่ตกอยู่ในสภาวะ "หญิงหนึ่ง ชายสอง" ทุกคนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 19:13

นักร้อง-คุณดาวใจ ไพจิตรค่ะ

ใครหนอจะมารับมอบเพลงนี้จากคุณแจ้ง  
ดิฉันไม่เคยมีโอกาสอย่างที่ว่าเลยค่ะ  คงจะต้องรอเพลงอื่น
แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 19:57

เพลงเดือนเพ็ญตอนต้นนั้น คุณเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ เคยบอกผมว่า "เดือนเพ็ญ แสงเย็นเห็นอร่าม" ไม่ใช่ "สวยเย็นครับ"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 22:18

ขอบคุณค่ะคุณแก้ว
เพลง "เดือนเพ็ญ" มีเนื้อที่แตกต่างกันหลาย version ดิฉันก็คิดเหมือนกันว่าจะต้องมีคนท้วงมา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 00:13

ทีมงานบอกว่าข้อความในกระทู้ ๒๘๒ ที่หายไปกู้คืนไม่ได้
ดิฉันหาเพลงเรื่องจุฬาตรีคูณมาลง  พร้อมทั้งเล่าถึงคุณพนมเทียน   ประมาทไม่ได้พิมพ์ลง file ไว้ก่อน   เลยหมดแรงพิมพ์ใหม่ไม่ถูก
เชิญคุณนกข. มาร้องเพลงในชุดจุฬาตรีคูณที่เหลือไปก่อนนะคะ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์