เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 61887 จิตรกรรมอยุธยา บนฝาผนังที่ลางเลือน!!!
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 21:29

หนังสือของเมืองโบราณหรือเปล่าครับ? คุณยุทธสิน  ยิ้ม
yuttasin
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 21:36

ใช่ครับเเต่ศึกพรหมาสตร์ มานเลือนลางมากๆ ร้องไห้ พี่ kurukula ช่วยทีขอรับ ยิงฟันยิ้ม
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 11 พ.ค. 10, 22:02

ให้ ps ช่วยสิครับ น้องยุทธสิน ยิงฟันยิ้ม
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 12 พ.ค. 10, 00:36

เล่นไปขุดกระทู้เก่ามาตอบกัน เพราะเว็ปมันเงียบก็ไม่ว่ากัน ว่าแต่วัดระฆังมันมีตอนศึกพรหมมาศก์ด้วยรึ ภาพที่คุณยุทธสินนำมาเป็นตอนสุครีพถอนต้นรังนะครับ ไม่ใช่ซากุระ(เล่นมุกอะเปล่า) อย่างภาพประกอบรูปนี้ผมยังดูไม่ออกเลยตอนอะไร สภาพวัดระฆังปัจจุบันซ่อมด้วยการเคลือบน้ำยา จนถ่ายรูปลำบาก(เป็นเงาสะท้อน)อีกทั้งภาพก็ชำรุดเสียหายเสียมาก ถ้าไม่ได้อาจารย์เฟ้อคงไม่เหลือมาจนทุกวันนี้

yuttasin
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 12 พ.ค. 10, 13:26

โหยสภาพนี้ไม่ใช่ Classic เเล้วกระมัง น่าเสียดายจังนะครับมานก็หลายร้อยปีเเว้วอะ อาจารย์เฟ้อเก่งเสมอครับ ยิ้ม  ที่ขุดกระทู้เก่ามาก็เห็นชื่อกระทู้เขาดีอยู่เเล้วอะครับเเล้วก็เกี่ยวกับจิตรกรรมสมัยอยุธยาพอดีเลยเข้ามาเเจม เพื่อขอให้ท่านผู้มี
รูปจิตรกรรมตอนศึกอินทรชิตคาดว่าเขียนในต้นรัชการอะครับ เเละก็น่าจะเป็นช่างตกค้างสมัยอยุธยาด้วยอะครับ อยากได้ๆ มีตัวอย่างครับ  รูปนี้อะครับ เเต่ใครมีด้านหลังของรูป กับด้านหน้าของรูป(เพราะอยากเห็นลีลานางรำหน้าขบวนอินทรชิตแปลงด้วยอะครับ เรื่องมากจริงๆเรา อายจัง)ก็ขอเป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ ใครมีบ้างเอ่ย พอดีรูปนี้เห็นเเปปเดียวก็ฉุกกับตัวเองว่า เฮ้ย!!! นี่การวางองค์ประกอบของช่างอยุธยาเหรอ!!! อะไรนี่!!! คือเป็นเเรงบันดารใจอะครับ ถ้าข้อมูลบิดเบือนยังไงขอท่านผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ ???อยากรู้ข้อมูลเพิ่มเติมอะครับ ยิ้มกว้างๆ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 12 พ.ค. 10, 13:57

ผมเองก็ไม่มีภาพที่ดีไปกว่านี้ครับ มีหนังสือที่ระลึกสมเด็จพระเทพฯเสด็จฯมาฉลองหอพระไตรปิฎก พ.ศ.2525 ที่เชลล์จัดพิมพ์ แต่ก็ึคล้ายๆกับเมืองโบราณ เศร้า

yuttasin
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 12 พ.ค. 10, 14:19

ว้าวๆๆๆๆๆๆๆ ชัดเลย ด้านหลัง ทีนี้ก็ไล่ล่าเเค่ด้านหน้า ( ขบวนนางรำ ) ขอบคุณจากใจครับ พี่กูรูกูลา ยิ้มกว้างๆ
katathorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

"ไปกับอนาคตได้ต้องไม่ลืมอดีต"

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 15 พ.ค. 14, 02:37

ไม่รู้ว่าถึงตอนนี้ถ้าถ่ายได้จริง สภาพของภาพจะเป็นอย่างไร
เลยเอาภาพจากหนังสือสมัย 2530 (เกิดพอดี) มาลงดู ยิงฟันยิ้ม เเต่สวยนะครับ?หนุมานดึงต้นซากุระรึเปล่าครับเน้ย อิอิ
เเต่ก็เสียดายภาพศึกพรหมมาสตร์ (รู้สึกว่าอาจารย์จักรพันธ์ก็เอาไปเป็นต้นเเบบเขียนงานเขาด้วยใช่ไหมครับ) ถ้าพี่น้องหรือใครๆมี ก็ ขอแบ่งกันเป็นวิทยาทานหน่อยนะครับบบบ ยิ้มเท่ห์

เปนตอนศึกุมภกรรณ์ครับ ในภาพสุครีพกำลังถอนต้นรังครับ

ภริยา ปรมา สขา
ภริยาเป็นเพื่อนสนิท, ภรรยาเป็นสหายอย่างยิ่ง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์