เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7683 ขอเรียนสอบถามเกี่ยวกับตำแหน่งของ ขุนนางในอดีต และรวมถึงประวัติของอดีตขุนนางครับ
samun007
องคต
ตอบ: 446

เมื่อ 26 มี.ค. 09, 11:56

ข้อแรก

ขอสอบถามเรื่องตำแหน่งของ สนมทหาร(ใน,นอก) ,สี่พระตำรวจหลวง  ,อาสาเดโช อยากจะเรียนสอบถามรายละเอียดของแต่ละตำแหน่งครับ

ข้อสอง

อยากสอบถามประวัติของอดีตขุนนางสองท่านดังนี้ครับ

ท่านแรก 
คุณหลวงศุภนัยเนติวุฒิ ทราบเพียงแต่ว่า ภายหลังเปลี่ยนแปลงการปกครอง ท่านเคยได้รับตำแหน่ง นายกฯเทศบาลนคร นครราชสีมา ครับ

ท่านที่สอง
คุณหลวงวรเวทย์กำจร ทราบเพียงแต่ว่า ท่านเคยเป็นตำรวจเก่ามาก่อนแค่นี้ครับ

รบกวนสอบถามเท่านี้ครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 มี.ค. 09, 00:34

คำถามที่มีแต่ ราชทินนาม และ ยศ        โดยทั่วไปหาได้ยากมาก
โปรดเห็นใจคนอยากช่วยด้วยเถิด

ราชทินนามเดียว  มีตั้งสี่ราย   ชื่อ และ สกุลก็ไม่บอกมา  ก็เลยไม่แน่ใจว่าคนไหน

กรุณาแจ้งด้วยว่าเป็นญาติ  หรือจะหาไปเขียนประวัติให้จังหวัดหรือหน่วยงาน

คุณหลวง  ศุภชัยเนติรักษ์   เพ็ง  ศิริภักดี
อำมาตย์ตรี
คลังจังหวัดนครราชสีมา

ราชทินนามของดิฉัน  มีความเป็นไปได้ที่จะถูกต้องมากกว่าของผู้ถาม ๕๑%

(ขออภัยค่ะ   ตอบได้เท่าที่มี)
คุณหลวงวรเวชชกำจร  นาถ  นิยโมสถ
นายร้อยเอก
ศัลยแพทย์
กองเสนารักษ์ที่ ๔
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 มี.ค. 09, 08:01

คำถามที่มีแต่ ราชทินนาม และ ยศ        โดยทั่วไปหาได้ยากมาก
โปรดเห็นใจคนอยากช่วยด้วยเถิด

ราชทินนามเดียว  มีตั้งสี่ราย   ชื่อ และ สกุลก็ไม่บอกมา  ก็เลยไม่แน่ใจว่าคนไหน

กรุณาแจ้งด้วยว่าเป็นญาติ  หรือจะหาไปเขียนประวัติให้จังหวัดหรือหน่วยงาน

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณ คุณ Wandeee มาก ๆ ครับ และ ก็ต้องขออภัยเป็นอย่างสูง ที่อาจจะไม่ได้แจ้งรายละเอียดเกี่ยวกับ บุคคลที่ผมได้สอบถามไป เนื่องจาก ผมก็ไม่ทราบข้อมูลอื่น ๆ มากเท่าใดครับ

บุคคลที่ผมสอบถามทั้งสองท่านนี้ ผมอ่านพบจากงานเขียนที่ได้มีการอ้างถึง ราชทินนาม ท่านทั้งสองนี้ครับ ทำให้ข้อมูลที่จะนำมาสอบถาม มีสิทธิที่จะคลาดเคลื่อน และ ทำให้ดูเหมือนว่า สอบถามแบบไม่ตรงประเด็นนัก ตรงนี้ผมก็ต้องขออภัย ทุก  ๆ ท่านเป็นอย่างยิ่งครับ

สำหรับ กรณี ราชทินนาม ศุภนัยเนติวุฒิ นั้น  เมื่อแรกเดิมที ผมพบใน หนังสือ ปริทัศน์มวยไทย งานเขียนของ ครูเขตร ศรียาภัย ครับ ต่อมาผมก็ได้พยายามสอบถามจากที่อื่น ๆ ก็ไม่ได้คำตอบชัดเจนเท่าไร คงได้แต่รายละเอียดคร่าว ๆ ว่า ภายหลังท่านได้ตำแหน่งเป็น นายกฯเทศบาลนคร นครราชสีมาเท่านั้นครับ (สมัยตอนท่านยังเป็น เทศบาลโคราช อยู่)

ต่อมาผมก็ค้นหาใน Google พบ Link นี้ http://www.dopa.go.th/jobmis/lname/k_name%208.28.html  ซึ่งเป็น Link ของกรมการปกครอง ได้มี ราชทินนามว่า  ศุภนัยเนติวุฒิ ตามที่ต้องการหาอยู่จริง แต่ไม่ได้บอกอะไรมากกว่านั้น 

ทีนี้ พอข้อมูลที่คุณ Wandee ได้กรุณาหามาให้ผมใหม่นั้น ผมก็เลยคิดว่า หรือบางที อาจจะมีความผิดพลาดในการจดบันทึกหรือเปล่าอย่างไร ก็อาจจะเป็นไปได้ครับ

-----------------------------------------

ที่ผมขอรบกวนประวัติของทั้งสองท่านนี้เนื่องจากจะนำไปค้นหา เพื่อที่จะเขียนประวัติของท่านเหล่านี้ต่อไปครับ ผมมิได้มีเจตนาจะกวนแต่อย่างใด หากทำให้ทุก ๆ ท่านขุ่นเคือง กระผมก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวน กระผม ขอประวัติ ของ คุณหลวงศุภชัยเนติรักษ์  ทุก  ๆ ท่านด้วยนะครับ  ขอบพระคุณครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 มี.ค. 09, 16:39

ไม่มีเรื่องเคืองข้ดแต่อย่างใด
เพียงต้องการจะอธิบายว่า   ราชทินนามนี้  มี บุคคลต่างสกุลถืออยู่
ถ้าทราบชื่อ และนามสกุล หรือข้อมูลใด เช่นว่าเป็นที่โปรดปรานของเจ้านายพระองค์ใด(แสดงเวลา),
ผู้บังคับบัญชาชื่ออะไร(เกาะติดเหตุการณ์ในประวัติศาสตร์)

บุคคลทั้งสองเป็นข้าราชการในปี ๒๔๗๔ ค่ะ   นั่นคือรัชกาลที่ ๗
ในสมัยนั้นมีคุณหลวงหลายราย  ซึ่งก็หมายความว่าท่านทั้งสองคงไม่ได้เลื่อนเป็นคุณพระ
เพราะมีการเปลี่ยนแปลงการปกครองในปีต่อมา
เอกสารส่วนมากก็โดนทำลายไปโดยสิ้นเชิง

นามสกุลไม่ได้นำราชทินนามมาใช้  และไม่ได้เป็นนามสกุลพระราชทานค่ะ

samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 มี.ค. 09, 13:24

ไม่มีเรื่องเคืองข้ดแต่อย่างใด
เพียงต้องการจะอธิบายว่า   ราชทินนามนี้  มี บุคคลต่างสกุลถืออยู่
ถ้าทราบชื่อ และนามสกุล หรือข้อมูลใด เช่นว่าเป็นที่โปรดปรานของเจ้านายพระองค์ใด(แสดงเวลา),
ผู้บังคับบัญชาชื่ออะไร(เกาะติดเหตุการณ์ในประวัติศาสตร์)

บุคคลทั้งสองเป็นข้าราชการในปี ๒๔๗๔ ค่ะ   นั่นคือรัชกาลที่ ๗
ในสมัยนั้นมีคุณหลวงหลายราย  ซึ่งก็หมายความว่าท่านทั้งสองคงไม่ได้เลื่อนเป็นคุณพระ
เพราะมีการเปลี่ยนแปลงการปกครองในปีต่อมา
เอกสารส่วนมากก็โดนทำลายไปโดยสิ้นเชิง

นามสกุลไม่ได้นำราชทินนามมาใช้  และไม่ได้เป็นนามสกุลพระราชทานค่ะ

ขอบพระคุณ คุณ wandee มาก ๆ ครับ 
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 เม.ย. 09, 11:22

คำถามข้อที่ ๑ ที่ว่า
ขอสอบถามเรื่องตำแหน่งของ สนมทหาร(ใน,นอก) ,สี่พระตำรวจหลวง  ,อาสาเดโช อยากจะเรียนสอบถามรายละเอียดของแต่ละตำแหน่งครับ
ยังไม่เห็นมีท่านผู้ใดตอบ  จึงขอตอบเท่าที่ทราบ ดังนี้

สี่พระตำรวจหลวง  คือ สี่กรมพระตำรวจ  ประกอบด้วย
กรมพระตำรวจใน  ขวา  เจ้ากรม คือ พระยามหาเทพกษัตรสมุห 
กรมพระตำรวจใน  ซ้าย  เจ้ากรม  คือ พระยามหาเทพกษัตรสมุห 
กรมพระตำรวจนอก  ขวา  เจ้ากรม  คือ พระอินทรเทพ 
กรมพระตำรวจนอก  ซ้าย  เจ้ากรม  คือ พระพิเรนทรเทพ 
(สองตำหน่งหลังนี้อาจจำสลับกัน  ผิดพลาดประการใดขอประทานโทษด้วยครับ)

ขุนตำรวจเอก (เทียบเท่าพันตำรวจเอก) พระมหาเทพกษัตรสมุห (เนื่อง  สาคริก) เจ้ากรมพระตำรวจในซ้าย (คนสุดท้าย) เคยเล่าให้ฟังว่า เมื่อครั้งที่ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้ากรมพระตำรวจในช่วงก่อนเปลี่ยนแปลงการปกครองเล็กน้อยนั้น  ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๗ มีรับสั่งว่า สองคนนี้คือ พระมหามนตรีฯ (ฉัตร  โชติกเสถียร) และพระมหาเทพฯ (เนื่อง  สาคริก) อายุยังน้อยให้เป็นพระไปก่อน  ไว้อายุมากขึ้นจะตั้งเป็นพระยา  แต่เกิดเปลี่ยนแปลงการปกครองและยุบกรมพระตำรวจหลวงรักษาพระองค์ลงพร้อมกับแปรสภาพกรมทหารรักษาวังไปเป็นกองพันทหารราบที่ ๙ ทั้งสองท่านเลยเป็นแค่ "พระมหาฯ" มาจนตลอดชีวิต

คุณพระมหาเทพฯยังได้เล่าถึงภารกิจประจำของกรมพระตำรวจไว้ว่า  ในสมัยที่ยังไม่มีการจัดกรมกองทหารแบบปัจจุบันในสมัยรัชกาลที่ ๕ นั้น  กรมพระตำรวจนั้นคือกรมทหารราชองครักษ์นั้นเอง  โดยกรมพระตำรวจแบ่งเป็น ๘ กรมใหญ่  ประกอบด้วย
กรมพระตำรวจใน ขวา  ซ้าย
กรมพระตำรวจนอก  ขวา  ซ้าย
กรมพระตำรสจใหญ่  ขวา  ซ้าย
กรมพระตำรวจสนมทหาร  ขวา  ซ้าย

พระตำรวจทั้ง ๘ กรมนี้มีจางวางกรมพระตำรวจเป็นผู้กำกับราชการขึ้นตรงต่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  นอกจากการจุกช่องล้อมวงถวายอารักขาแล้วยังทำหน้าที่เป็นทหารประจำการ  ในยามปกติยังมีหน้าที่เดินนำเสด็จพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  โดย ๔ พระตำรว คิอ เจ้ากรมพระตำรวจในขวา เจ้ากรมพระตำรวจในซ้าย  เดินเป็นคู่ในทางขวาและซ้ายของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  และเจ้ากรมพระตำรวจนอกขวา เจ้ากรมพระตำรวจนอกซ้าย  เดินเป็นคู่หน้าทางขวาและซ้ายตามลำดับ  ในเวลามีกระบวนแห่สำคัญใช้ ๘ เจ้ากรมพระตำรวจเข้ากระบวนแห่  ในเวลาที่ทรงช้างสี่เจ้ากรมพระตำรวจนี้จะทำหน้าที่เป็นจัตุรงคบาท
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 เม.ย. 09, 14:12

คุณ V_Mee  ที่เคารพ

มีรายละเอียดที่แตกต่างเล็กน้อย  ขอเรียนดังต่อไปนี้

มหามนตรีศรีองครักษ์สมุห,   พระ 
(ฉัตร   โชติกเสถียร)
ขุนตำรวจเอก
เจ้ากรมในขวา
กรมพระตำรวจหลวงรักษาพระองค์

มหาเทพ,        พระ
(เนื่อง  สาคริก)
ขุนตำรวจเอก
เจ้ากรมในซ้าย

อินทรเทพ,  พระ
(คุ้น  พหลโยธิน)
ขุนตำรวจเอก
เจ้ากรมพระตำรวจขวา

พิเรนทรเทพบดีศรีสมุห,  พระ
(เนียน  เกตุทัต)
ขุนตำรวจเอก
เจ้ากรมพระตำรวจใหญ่ซ้าย

(อ้างอิง   พิพิธภ้ณฑ์สัพพะสยามกิจ   ศักราช  ๒๔๗๔)

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 เม.ย. 09, 14:45

ขอบพระคุณคถณ Wandee ที่กรุณาเพิ่มเติมให้ครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 เม.ย. 09, 20:05

มี ผู้ที่เคารพนับถือ วานหาข้อมูล จาก ทำเนียบข้าราชการก่อนการเปลี่ยนแปลงการปกครอง
จึงเปิดตามที่คุณ V_Mee  แนะนำไว้
ไม่เช่นนั้นก็คงไม่เจอค่ะ

ใน การแต่งตั้งขุนนางไทย ในสมัย ร.​๕   มีราชทินนามใกล้เคียงดังต่อไปนี้ต่ะ

พระยามหาเทพเสพกษัตริย์สมุห(จุ้ย  ภูมิรัตน์)
เจ้ากรมพระตำรวจในซ้าย
(เดิมเป็น  พระพิเรนทรเทพ)

พระยามหาเทพ(พึ่ง  สุวรรณทัต)
เจ้ากรมพระตำรวจใหญ่ขวา
ต่อมาเลื่อนเป็นพระยาอนุชิตชาญชัย  จางวางกรมพระตำรวจขวา

พระยามหาเทพเสพกษัตริย์(แย้ม  บุญยรัตนพันธุ์)

พระสุริยภักดี(ฉอุ่ม)  เจ้ากรมพระตำรวจสนมทหารซ้าย
เดิมเป็น  จมื่นสมุหพิมาน

พระสุริยภักดี  เจ้ากรม(สิงโต)พระตำรวจสนมมทหารขวา 
เลื่อนเป็น พระพิเรนเทพทรเทพบดีศรีสมุห

พระราชวรินทร(เอื่ยม  อมาตยกุล) เจ้ากรมพระตำรวจนอกขวา

พระมหามนตรีศรีองครักษ์สมุห(หรุ่น ศรีเพ็ญ) พระตำรวจในขวา

พระยามหามนตรีศรีองค์รักษ์สมุห(อ่ำ  อัมรานนท์)

พิเรนทรเทพยังมีอีกที่ยังไม่ได้เอ่ยนาม  ๓  คน ค่ะ
ที่เล่ามาก็เพียงแสดงว่า  ราชทินนาม อย่างเดียว  จะนำไปสู่ข้อมูลที่ต้องการลำบาก

ยินดีตอบตามเอกสารที่มีเสมอค่ะ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 เม.ย. 09, 22:32

ขุนตำรวจเอก พระมหาเทพกษัตริสมุห(เนื่อง  สาคริก**2441-2541**100 ปี) บิดาของศ.ระพี  สาคริก ปรมาจารย์ทางด้านกล้วยไม้ของไทย(2465-ปัจจุบัน)...จากหนังสือ พระราชนิพนธ์ของล้นเกล้ารัชกาลที่ 6
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 17 เม.ย. 09, 21:45

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
เงินปุ่นสี
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 เม.ย. 09, 11:48

ช่วยค้นมาได้อีดนิดหนึ่งครับ จาก "อักขรานุกรมนามสกุลพระราชทาน"
นามสกุล "นิยะโมสถ" : นายร้อยโทนารถ แพทย์ประจำกองพยาบาลในกองพลทหารบกที่ ๑๐ ทวดชื่อเนียม บิดาชื่อขุนทิพย์โอสถ (ชม)
โดยได้รับพระราชทานเมื่อ ๖ มิ.ย.๒๔๖๐
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 เม.ย. 09, 13:29

ไม่รู้จะเข้ากระทู้ไหนดี   แต่หัวข้อกระทู้นี้คงใกล้เคียงที่สุด
ผมไปเจอประวัติตระกูล บุณยรัตพันธุ์ เข้า เลยเอามาฝากกันนิดหน่อยครับ   ผู้เขียนชื่อรองศาสตราจารย์ ธนู บุณยรัตพันธุ์

ขอตัดตอนมาละกัน  มันยาว
บุณยรัตพันธุ์  สืบเชื้อสายจากพราหมณ์อินเดีย   ต้นตระกูลเดินทางเข้ามาสมัยอยุธยา  เข้ารับราชการสมัยสมเด็จพระนารายณ์
ชื่อ พระมหาราชครูรามินทร์
สืบเชื้อสายมาจนถึงอยุธยาตอนปลาย   ที่มีชื่อบันทึกไว้คือ พระยามณเฑียรบาล(บุญศรี) มีบุตรชายชื่อบุญรอด  รับราชการสังกัดวัง
ตั้งบ้านอยู่เหนือคลองวัดพร้าว   ตรงหน้าวัดสามวิหารข้าม   
หลังกรุงแตก  นายบุญรอด มารับราชการกับพระเจ้าตากสิน  มีบรรดาศักดิ์เป็นพระยาธรรมาธิกรณ์
ในรัชกาลที่ ๑   ได้เลื่อนเป็นเจ้าพระยาธรรมาธิกรณ์ เสนาบดีวัง
ในรัชกาลที่ ๒  เป็นเจ้าพระยาศรีธรรมาธิราช

ชื่อบุญรอด เป็นที่มาของคำว่า บุณยรัตพันธุ์ นามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๖   สายสกุลท่านแยกเป็น ๓ สายคือ
๑ สายเจ้าพระยาภูธราภัย
๒ สายพระยาอนุชิตชาญชัย (ขุนทอง)
๓ สายพระยาอนุชิตพิทักษ์(บัว)
ส่วนธิดาของเจ้าพระยาศรีฯ ชื่อศรีใหญ่  เป็นเจ้าจอมมารดาในรัชกาลที่ ๒     อีกท่านหนึ่งชื่อแก้ว เป็นเจ้าจอมมารดาในรัชกาลที่ ๓  มีพระโอรสคือกรมหมื่นภูบดีราชหฤทัย (พระองค์เจ้าอมฤต)

ผมเพิ่งเคยได้ยินพระนามกรมหมื่นภูบดี   ไม่ทราบว่าทรงมีบทบาทในราชการบ้านเมืองอะไรบ้าง    ฟังพระนามแล้วคิดว่าน่าจะเป็นพระราชโอรสที่รัชกาลที่ ๓ ทรงโปรดมาก หรือเปล่าครับ?

ตระกูลนี้ เป็นเจ้าพระยา ๔ ชั่วคนครับ
๑  เจ้าพระยาศรีธรรมาธิราช(บุญรอด)
๒  เจ้าพระยาอภัยภูธร (น้อย) บุตร
๓  เจ้าพระยาภูธราภัย( นุช)
๔  เจ้าพระยาศรีธรรมาธิราช (เวก)

๔ ท่านนี้เป็นทวด ปู่ พ่อ และลูก  ต่อเนื่องกันมาครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 เม.ย. 09, 16:02

เรียนคุณ  bookaholic

ตั้งเป็นกระทู้ใหม่จะดีมากเลยค่ะ  เป็นสกุลบุณยรัตนพันธ์
เริ่มตั้งแต่ พระมหาราชครู และที่ตั้งบ้านเรือนของท่าน

เรื่องเจ้าพระยาทั้งสาม มีอยู่ในหนังสือ เรื่องตั้งเจ้าพระยาในกรุงรัตนโกสินทร์  เล่มสีน้ำเงิน

กรุณาอย่าตัดตอนเลยค่ะ
ขอเรียนว่าอยากอ่านมาก
เป็นประโยชน์กับนักอ่านแถวนี้ค่ะ

ใครมีข้อมูลในระดับเดียวกันจะได้นำมาเล่าสู่กันฟัง
หน้า: [1]
  พิมพ์