เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4187 เลิศเลอวงศา...โรมานอฟ ตอนเก้า
WIWANDA
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 12 มี.ค. 09, 10:13

ขออภัยค่ะ..หายไปอยู่ในที่ที่ไม่มีสัญญาณอินเทอร์เน็ท  โปรดอย่าคิดว่าไปอยู่แถวๆเอธิโอเปียนะคะ ปล่าวเลยค่ะ แค่ปราณบุรีเท่านั้นเอง..
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่า..ไม่สามารถจะขอคู่สายโทรศัพท์ได้ อีกทั้งไม่ทราบว่าชาติไหนจึงจะได้..
ก็ได้แต่หวังค่ะ..

ดิฉันจึงคิดว่ามันไม่แฟร์ที่จะให้ลูกชายมาอยู่แบบไม่สามารถติดต่อกับโลกภายนอกได้ เพราะเขาคุ้นเคยกับการใช้อินเทอร์เน็ท
ตอนที่เขามาถึงใหม่ๆ ก็ใช้แอร์การ์ด แต่ไม่ได้ผล เพราะสัญญาณหลุดบ่อยๆ
ต่อมาก็เลยใช้ฮัทช์  แบบต่อเข้ากับมือถือ  เสียค่าบริการเดือนละ 999.00
บาท สัญญาหนึ่งปี..ก็ไม่ได้ผลอีกเช่นกัน จะใช้ได้หมายถึงว่าจะต้องขับรถออกไปหาสัญญาณอีกสี่ห้ากิโล ถึงจะต่อใช้ได้

ดิฉันเองก็แทบหมดปัญญา จนก่อนกลับกรุงเทพมีคนแนะนำว่า ให้ลองติดต่อ
จายดาวเทียมของทีโอทีระบบอินเทอร์เน็ทไร้สายที่มีให้บริการ ก็ติดต่อทันที
รอสองสามวัน เขาก็มาติดตั้งให้เสียค่าบริการครั้งแรก สามพันบาท
จากนั้นก็เดือนละพันหกร้อยบาท (จ๊ากกส์) สัญญาหนึ่งปี
แต่ก็ต้องยอมค่ะ   ยอมไปจนกว่าจะมีสายโทรศัพท์ไปถึง
เสียดายที่ดิฉันไม่มีโอกาสได้ลองใช้อินเทอร์เน็ทจากจานดาวเทียม เพราะวันที่เขามาติดตั้ง คือวันที่ต้องกลับกรุงเทพพอดี..
แต่ลูกชายรีบส่งอีการ์ดขอบคุณมาประเดิมให้ได้ชื่นใจแร๊ะ..

ดิฉันอยู่ที่ปราณฯ..ไม่ได้เข้าเน็ทก็จริงค่ะ..แต่เขียนต้นทุนตุนไว้ให้แฟนๆ
(กลัวโดนเขวี้ยง..แหะ แหะ) เยอะพอสมควรค่ะ

ในบรรยากาศของที่นั่งพิมพ์เป็นแบบนี้ค่ะ.. แต่พอได้สักพักใหญ่ๆก็ต้องหลบเข้าไปในห้องแอร์เสียที

หน้า: [1]
  พิมพ์