เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 7172 ไม่ชอบกระทู้นิราศสุนทรภู่ไม่ได้แต่ง
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 07 มี.ค. 09, 09:38

เรื่องหนึ่งที่อยากพูดถึงเสียตรงนี้คือ ทัศนคติของของการศึกษา

เราเรียนหนังสือกันมาหลายปี ถามว่าเข้าใจเนื้อหาที่ได้เรียนมาเป็นอย่างดีทั้งหมดหรือไม่?
คำตอบของแต่ละคนนั้นต่งกันแน่นอน อย่างตัวผมเองนั้นยอมรับว่า "ไม่" ครับ

ทุกครั้งที่เจอคำถามอะไรคาใจ รู้อยู่ว่าเป็นเรื่องที่ได้เรียนมาแล้ว แต่พอเวลาต้องใช้งานจริงกลับไม่แน่ใจ ส่งที่ผมจะทำคือ กลับไปอ่านหนังสือเรียนครับ
ถ้าไม่ย้อนกลับไปมากนัก ยังมีเก็บไว้ ก็ไปเปิดอ่าน ถ้าไม่มีอยู่ก็จะหาในอินเทอร์เน็ต ถ้าหาไม่ได้ก็จะหาจากร้านหนังสือ หรือห้องสมุดครับ
จะค้นและอ่านจนกว่าจะคลายความสงสัยได้นะครับ

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอายสำหรับผม แต่ผมก็พบว่าเป็นเรื่องน่าอายสำหรับบางคนจริงๆ

หลายคนที่ผมรู้จัก ได้ประโยชน์จากคำแนะนำแบบนี้ แต่หลายคนก็ไม่สนใจที่จะทำ ไม่ได้มีใครแสดงอาการโกรธเคือง แต่จะแอบด่าลับหลังหรือไม่นั้นผมก็ไม่ทราบ รู้แต่ว่าคนกลุ่มที่ "อาย" เกินกว่าจะกลับไปเรียนรู้สิ่งที่ตกหล่นในเส้นทางการศึกษาของตัวเอง ก็ยังวนอยู่ในปัญหาของตัวเองต่อไป เพราะความรู้อยู่ที่นั่น ไม่กลับไปเก็บก็เท่ากับตัดหนทางการเรียนรู้ของตัวเอง

ทัศนคติต่อการศึกษาเป็นเรื่องสำคัญอย่างนี้ "อายครูบ่รู้วิชา อายตำราบ่มีความรู้" ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 09 มี.ค. 09, 03:58

ผมว่าที่คุณพิพัฒน์ เปิดกระทู้ด้วย "สุนทรภู่ไม่ใช่ผู้แต่งนิราศพระบาท" ก็ยังไม่ใช่บทสรุปนะครับ แต่ดูวัตถุประสงค์คือ ต้องการให้ผู้อ่านฉุกคิด และสนใจติดตามว่า ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น

ผมว่า กระทู้นั้นเป็นกระทู้ดีในระดับหนึ่ง เพราะหลังจากข้อสันนิษฐานของคุณพิพัฒน์แล้ว ก็มีความเห็นอื่นๆ ตามมาในหลายประเด็น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "ทางกลอน" ซึ่งคล้ายๆ จะเป็นลายเซ็นของผู้แต่ง ก็น่าสนใจดี

ผมว่า คุณพิพัฒน์ก็ไม่ได้ต้องการเปลี่ยนแปลงประวัติศาสตร์นะครับ แต่ "ช่วย" ตรวจสอบ ตั้งข้อสังเกต และ ชวนคิด ท่านใดเห็นด้วย ก็ช่วยหาประเด็นเสริม ท่านใดไม่เห็นด้วย ก็หาประเด็นหักล้าง ผมมองว่า คุณพิพัฒน์เพียงต้องการเปิดมุมมองใหม่ๆ สำหรับการค้นคว้าเรื่องราวที่คลุมเครือ หรือ หาต้นสายปลายเหตุของความเชื่อไม่ได้ เหมือนเมื่อก่อนที่เชื่อว่า คนไทยเดินทางมาจากเทือกเขาอัลไต อันนี้เป็นความผิดระดับชาิติ แต่ปัจจุบันก็ยังมีคนเชื่ออยู่  ขยิบตา

เรื่องข้อมูลทางประวัติศาสตร์นี้ ต้องเปิดใจกว้างๆ ครับ เพราะประเทศไทยไม่ชอบจดบันทึก ดังนั้น ข้อมูลหลายๆ เรื่อง มาจาก "การเดา" ครับ แต่เดาอย่างมีหลักการ เปลี่ยนแปลงกันได้ ถ้ามีหลักฐานที่ดีกว่า หรือ ข้อสันนิษฐานที่เข้าท่าเข้าทางกว่า

ประเด็นแบบนี้ มีมากมาย เช่น จารึกหลักที่ ๑ ใครสร้าง ? สุโขทัยไม่ได้เป็นราชธานีแรกของไทย สุนทรภู่ไม่ใช่คนเมืองแกลง ไม่มีนางนพมาศในสมัยสุโขทัย ไม่มีงานลอยกระทงในสมัยสุโขทัย ฯลฯ เรื่องเหล่านี้ ถือเป็นความก้าวหน้าของการศึกษาประวัติศาสตร์ครับ คือ อย่างน้อยการมีการศึกษาเพิ่มเติม จะถูกจะผิดไปกว่าเดิมนั่นก็อีกเรื่อง อยู่ที่ว่าหลักฐาน หรือ ข้อสันนิษฐานของใครน่าเชื่อถือกว่ากัน ผู้เสพข้อมูลก็ต้องรับไปพิจารณา ถ้าไม่ได้เป็นผู้ศึกษาเกี่ยวกับเรื่องนี้ ก็รับทราบไว้ว่ามีแนวคิดแบบนั้น แบบนี้ ส่วนจะเลือกเชื่อแบบไหนก็อยู่ที่วิจารณญาน ส่วนผู้เปิดประเด็น ก็เหมือนผู้ที่ให้มุมมองใหม่ๆ เกี่ยวกับเรื่องราวนั้นๆ

เรื่อง ชอบ ไม่ชอบ เป็นเรื่องนานาจิตตังครับ คุณ totalmans ไม่ชอบเพราะว่า กระทู้นั้น ไปขัดแย้งกับสิ่งที่คุณทราบมา จึงทำให้ไม่สบอารมณ์ (ไม่ชอบ) เรื่องนี้คุณ CrazyHOrse ก็พยายามบอกให้คุณ ไปลองอ่านเหตุผล (ของท่านอื่นๆ ด้วย) ว่ามีข้อสังสัยอะไรบ้าง แล้วก็ลองประมวล กับสิ่งที่คุณทราบมาว่าสุนทรภู่แต่ง แล้วเอามาหักล้างกันว่า อันไหนน่าเชื่อ

คือ ผมเข้าใจคุณ CrazyHOrse ครับ ว่าไม่ได้ต้องการต่อว่าอะไร เพียงแต่ต้องการให้คุณอ่านเหตุผลของหลายๆ ท่านในกระทู้ก่อน แล้วเอาเหตุผลของคุณที่ว่าสุนทรภู่แต่ง มาลองคิดหลักล้างกันดู โดยคุณอาจไปตั้งกระทู้ใหม่ว่า "สุนทรภู่แต่งนิราศพระบาท เพราะ ..." ผมว่า แค่นี้แหละครับ ที่คุณ CrazyHOrse ต้องการบอก

แต่คงเพราะภาษาพาไป จึงมีการตอบโต้กันไปมา  รูดซิบปาก

totalmans
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 09 มี.ค. 09, 08:02

อ่านข้อความเตือนสติของคุณHotacunus แล้วทำให้ผมย้อนดูตัวเอง  ยอมรับโดยไม่มีข้อโต้แย้งครับ ยิ้ม

จริงอย่างที่คุณHotacunusว่าไว้  บางครั้งตัวอักษร หรือภาษาพาไปจึงทำให้มีการโต้แย้งกัน
เรื่องนี้ก็เป็นบทเรียนชีวิตบทหนึ่งของผมครับ   เพราะปกติผมก็ไม่เคยเถียงกับใครในลักษณะแบบนี้เหมือนกัน

ส่วนสาเหตุที่ทำเถียงก็มาจากเหตุผลบางส่วนที่คุณHotacunusได้เขียนไว้ในcomment  แต่ก็มี
เหตุผลอื่นด้วยครับ 

แต่ผมก็ไม่ได้คิดอะไรแล้ว  ปล่อยให้เรื่องไม่สบายใจผ่านไปดีกว่า 

ผมชอบการเขียนของคุณHotacunusนะ(serious) ติเพื่อสร้างสรรค์ , ตรงประเด็น และไม่ได้ติเชิงดูถูกคน

****ยอมรับในคำเขียนคุณHotacunusมากๆครับ**** ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์