เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 7183 ไม่ชอบกระทู้นิราศสุนทรภู่ไม่ได้แต่ง
totalmans
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 06 มี.ค. 09, 09:51

"ความงอกงามทางปัญญา เกิดได้ด้วยการตั้งคำถาม การรวบรวมหลักฐาน การวิเคราะห์หลักฐาน สรุปความคิด แล้วเริ่มตั้งคำถามใหม่ วนเวียนอยู่อย่างนี้"

ใช่เลย คำพูดบนนี้ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

แต่หัวข้อกระทู้ที่ตั้ง  อยากถามว่า เป็นการตั้งคำถามไหม???

อ่านแล้วเหมือนเป็นการฟันธงเลย
totalmans
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 06 มี.ค. 09, 09:59

รบกวนคุณCrazyHOrse ช่วยกรุณาให้คำกระจ่างประโยคนี้ด้วยได้ไหมครับ

"สิ่งที่คุณเชื่อถืออยู่ แม้ไม่มีหลักฐานอะไรยืนยันได้เลย แต่คุณกลับยึดมั่น" 
เป็นข้อความที่ผมถูกตำหนิจากคุณCrazyHOrse ครับ  ..... ผมไม่ได้โกรธนะ

คืออยากขอความกระจ่างว่า  ข้อเขียนคำไหนที่ทำให้คุณCrazyHOrseคิดว่าผมเป็นคนแบบนั้น
เพราะผมอยากมองย้อนตัวเองดูด้วย  ซึ่งอาจจะเป็นอย่างที่คุณCrazyHOrseเขียนมาก็ได้
เพื่อจะได้เป็นข้อระมัดระวังของตัวผมเองในอนาคต  ซึ่งบางครั้งตัวเองทำผิดแล้วอาจมองไม่เห็น
ต้องให้บุคคลซึ่งเปรียบเสมือนกระจกเงาสะท้อนถึงจะรู้ได้

กรุณาชี้แนะผมเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 06 มี.ค. 09, 10:39

เป็นสมมติฐานหรือไม่? คุณลองอ่านหนังสือเรียนวิชาวิทยาศาสตร์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๑ ดูนะครับ จะคลายความสงสัยของคุณได้ครับ

หลังจากนั้น ผมขอแนะนำให้คุณค่อยๆอ่านกระทู้เหล่านี้ไปนะครับ ตรงไหนไม่เข้าใจก็ลองค้นคว้าหาคำตอบดูด้วยตัวเองก่อน ถ้าไม่เข้าใจจริงๆขอให้มาถาม คงมีผู้มีน้ำใจช่วยเหลือคุณได้ แต่ขอให้เปิดเป็นกระทู้ใหม่นะครับ เพราะนี่ออกนอกประเด็นของกระทู้มาไกลมากแล้ว

ขอบคุณครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
totalmans
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 มี.ค. 09, 10:42

สรุป  ไม่ได้คำตอบ

งง ครับ
totalmans
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 มี.ค. 09, 10:44

ควรจะตอบคำถามของผมในประเด็นที่ถามนะ

หรือว่า....ไม่สามารถหาคำตอบที่มีเหตุผลอะไรมาตอบได้

แต่ถ้าไม่มีคำตอบที่มีเหตุผล  แล้วเพราะเหตุใดจึงมาติเตียนกัน

งง แฮะ
totalmans
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 06 มี.ค. 09, 10:49

กลับไล่ให้ผมไปอ่านหนังสือวิทย์ ม.1 อีก....ยิ่งแปลกเข้าไปใหญ่

ตรรกะง่ายๆ   คุณCrazyHOrseต่อว่าผมมา    ผมถามกลับถึงเหตุที่ผมถูกว่า

สิ่งที่คุณต่อว่าผม "สิ่งที่คุณเชื่อถืออยู่ แม้ไม่มีหลักฐานอะไรยืนยันได้เลย แต่คุณกลับยึดมั่น" 
เพียงแต่อยากขอคำอธิบายประโยคนี้   เพื่อผมจะรู้ตัวในสิ่งที่ได้ทำลงไป
และถ้ามีเหตุผล   ผมยินดีเขียนคำขอโทษคุณในนี้    แต่....

คุณให้ผมไปอ่านหนังสือวิทย์ ม.1.....ผมว่ายิ่งไปกันใหญ่แล้วครับ

ถ้าให้ผมเดานะ   หรือว่าคุณไม่มีเหตุผลที่จะอธิบายคำที่คุณเขียนมา....
(ขอให้ผมเดาผิดเถิดนะ)

totalmans
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 06 มี.ค. 09, 11:55

"สุนทรภู่ไม่ใช่ผู้แต่งนิราศพระบาท"  ประโยคนี้เป็นสมมุติฐานหรือ???

ด้วยความรู้อันน้อยนิดของผมนะ  ผมอ่านยังไงก็เป็นประโยคปฏิเสธ

สุนทรภู่ = ประธานของประโยค   
ปฏิเสธว่าไม่ใช่เป็นผู้แต่งเรื่องนิราศพระบาท

ผมพอจะแปลความหมายถูกไหม   

ไม่ว่าจะอ่านยังไง ก็คิดไม่ออกว่าเป็นสมมุติฐาน
admin
เทพารักษ์
มัจฉานุ
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 06 มี.ค. 09, 17:21

เนื่องจากประเด็นไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้เดิม ขอรวบรวมไว้เป็นหมวดหมู่ในกระทู้เดียวกันนะครับ
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 06 มี.ค. 09, 18:07

"สุนทรภู่ไม่ใช่ผู้แต่งนิราศพระบาท"  ประโยคนี้เป็นสมมุติฐานหรือ???

ด้วยความรู้อันน้อยนิดของผมนะ  ผมอ่านยังไงก็เป็นประโยคปฏิเสธ

สุนทรภู่ = ประธานของประโยค  
ปฏิเสธว่าไม่ใช่เป็นผู้แต่งเรื่องนิราศพระบาท

ผมพอจะแปลความหมายถูกไหม   

ไม่ว่าจะอ่านยังไง ก็คิดไม่ออกว่าเป็นสมมุติฐาน

ผมว่าประโยค "สุนทรภู่ไม่ใช่ผู้แต่งนิราศพระบาท" ก็เป็นสมมติฐานได้นี่ครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 06 มี.ค. 09, 18:24

มันเป็นสมมติฐานได้อยู่แล้วครับ คนที่สอบผ่านวิทยาศาสตร์ ม.๑ ทุกคนควรรู้เรื่องนี้
แต่เมื่อคุณ totalmans ไม่รู้ จะให้ผมบอกหรือคุณ bhanumet บอกก็ไม่รู้ว่าเขาจะเชื่อได้อย่างไร เพราะเขาต้องการ "หลักฐาน"
ผมถึงบอกให้ไปอ่านแบบเรียนวิทยาศาสตร์ ม.๑ ไงครับ เพราะในนั้นมี "หลักฐาน" ที่คุณ totalmans ต้องการ

แต่เห็นได้ว่าคุณ totalmans ก็ยังไม่อ่านอยู่ดี

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
totalmans
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 07 มี.ค. 09, 07:35

ขอบคุณท่านผู้ดูแลระบบมากครับที่กรุณาช่วยแยกกระทู้นี้ขึ้นมา

ด้วยจิตใจผมแล้ว  ไม่มีเจตนาจะมาป่วนบอร์ดนี้ครับ

คือ...สงสัยก็ถามไป

totalmans
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 07 มี.ค. 09, 07:59

"สุนทรภู่ไม่ใช่ผู้แต่งนิราศพระบาท"  กับ  "การวิเคราะห์นิราศพระบาทของสุนทรภู่"

2ประโยคที่เขียนบนนี้  ประโยคหลังผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นสมมุติฐานมากกว่า

ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ผมจะเลี่ยงประโยคแรก  เพราะฟังดูแล้วความหมายรุนแรง

ขอบคุณคุณCrazyHOrseที่แนะนำวิทย์ ม.1ให้นะครับ  ผมสอบผ่านวิชานี้ครับ แต่ก็ไม่เก่งกาจอะไร
ประมาณว่าพอที่จะทำข้อสอบผ่านได้

หัวข้อกระทู้ที่คุณCrazyHOrseเขียนมาผมได้เข้าไปอ่าน  และพูดตรงๆว่าให้ความรู้กับผมมาก
ขอบคุณมาณ.ที่นี้ด้วยครับคุณCrazyHOrse

จากตัวหนังสือที่คุณCrazyHOrseเขียนในกระทู้นั้น แสดงถึงความรู้ และการศึกษาที่คุณได้รับมาเป็นอย่างดี
แต่ประโยคที่ว่า "การศึกษาไม่ได้ช่วยยกระดับจิตใจคน" ประโยคนี้ยังใช้ได้ดีอยู่ถึงปัจจุบัน

ถ้าจะให้ผมวิเคราะห์จิตใจคุณCrazyHOrseลึกๆนะครับ  อาจมาจากพื้นฐานการได้รับการอบรมมาจากครอบครัว
หรือ เรียกอีกอย่างว่า "นิสัยดิบ"   แต่นิสัยดิบก็มีคำที่ชาวบ้านเรียกอีกนะครับ ผมขออนุญาตไม่พูดถึงคำๆนั้น
เพราะคำๆนั้นจะหยาบกว่าคำนี้มาก  และผมไม่อยากลดตัวใช้คำที่ว่านี้

การที่คุณให้ผมไปอ่านวิทย์ ม.1นั้น  แสดงได้ถึงสิ่งที่คุณCrazyHOrseได้รับการอบรมมาจากครอบครัว และนิสัยดิบได้เป็นอย่างดี
ผมไม่มีข้อกังขา หรือความรู้ของคุณCrazyHOrseเลยครับ   สิ่งที่คุณเขียนในกระทู้ได้แสดงออกถึงความรู้ที่คุณCrazyHOrse
ได้เรียนมา  เพราะฉะนั้นผมไม่มีหนังสือที่จะแนะนำคุณCrazyHOrseอ่าน

เผอิญในตู้หนังสือผม  มีหนังสือ"สมบัติผู้ดี"ซึ่งผมเคยเรียนมาตอนสมัยอยู่ชั้นประถม   ความรู้คุณCrazyHOrseมีเยอะแล้วครับ
แต่"สมบัติผู้ดี"อาจน้อยไปนิด     ถ้าอยากยกนิสัยดิบตนเองให้ดีขึ้น  รบกวนหาหนังสือเล่มนี้มาอ่านนะครับ  ถ้าไม่สามารถหาอ่านได้
ผมยินดีจะส่งให้คุณCrazyHOrseอ่าน

กรุณาอย่าโกรธ หรือโมโหนะครับ  ลองอ่านหนังสือที่ผมแนะนำนี้ และลองมองสะท้อนตัวเองดูครับ  แต่ถ้าคุณCrazyHOrseยังคิดไม่ได้
ผมก็จนใจครับ

totalmans
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 07 มี.ค. 09, 08:12

ขอบคุณคุณBhanumet ทีได้แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมโพสไว้  ผมเคารพความเห็นที่คุณเขียนครับ
เพราะข้อเขียนของคุณBhanumet ไม่ได้แสดงออกถึงความดูถูก ดูแคลน  ผมขอน้อมรับไว้ในใจครับ ยิงฟันยิ้ม

และผมกราบขออภัยผู้ดูแลระบบ และท่านผู้อ่านบอร์ดนี้ด้วยครับ  เพราะหัวข้อของผมคนเดียวจึงมีการโต้เถียงกันแบบนี้
ผมคิดว่าในบอร์ดนี้คงยังไม่เคยเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น   ผมไม่มีเจตนา และผมกราบขออภัยอย่างแรงครับ 

เพื่อให้บอร์ดแห่งนี้เป็นไปตามเจตนาของผู้ดูแลระบบ  ผมขอหยุดการโต้เถียงไว้แต่เพียงเท่านี้ครับ 

ขอบคุณผู้ดูแลระบบ และเจ้าของบอร์ดนี้ทุกท่านที่ได้ให้โอกาสผมในการศึกษาหาความรู้

ขอบคุณครับ

BLUECOLOR
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 07 มี.ค. 09, 08:47

อนุญาต เขียนความเห็น  อันที่จริงค่อนข้างเป็นความรู้สึกส่วนตัวจะเหมาะกว่า
เพราะรู้สึกคิดบางอย่าง คล้ายกับท่าน เจ้าของกระทู้     ดิฉันรู้สึกว่า ที่กระดานสนทนานี้ค่อนข้างจะเหมาะสมสำหรับ
นักวิชาการ   เข้ามาสนทนากัน  ซึ่งอาจเป็นวัตถุประสงค์หลักของกระดานนี้ก็ได้  ....

ดังนั้นกรณีคนภายนอกเข้ามาเขียนความเห็น  ก็ต้องไปพลิกตำรา หรือมาแบบรู้จริง มาก่อน จึงมาเขียน
อย่างตัวดิฉันเองเป็นต้น   เพราะหากเขียนแบบไม่ยั้งคิด  ใช้อักษรกลอนพาไป  ก็อาจปล่อยความโง่ออกมาได้  (พูดจริง มิได้ประชด)

ในบางเวลาที่เราเขียนอะไรไปแบบ โดน....ต่อมเดือด ของ ผู้ควบคุมกระดานเข้า    .....อาจจะโดนหมัดน็อคเข้าได้
จนรู้สึกขยาดเหมือนกัน

เป็นความรู้สึกที่เขียนมาตามที่นึกเท่านั้น   อยากให้ท่านทราบว่า  หนึ่งในคนที่เข้ามาในกระดานมีความรู้สึกเช่นนี้   
และ มันคงไม่มีผลกระทบอะไร  เพราะแค่หนึ่งเสียง ที่มิใช่สมาชิกประจำ  มิใช่นักวิชาการ  มิใช่นักการศึกษา  มิใช่นักเขียน
เป็นแค่ผู้อ่านคนหนึ่ง  ที่ยังต้องแสวงหาความรู้อีกมากคนหนึ่ง  เท่านั้นเอง
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 07 มี.ค. 09, 09:18

ผมคงไม่ขอตอบโต้อะไรต่อไปให้ยืดเยื้อเสียบรรยากาศบอร์ดนะครับ

และผมก็คิดว่าได้ช่วยเหลือชี้นำคุณ totalmans อย่างที่เห็นว่าสมควรแล้ว

ส่วนจะตีความอย่างไรนั้น ผมเองก็จนใจ แต่ผลประโยชน์ก็จะอยู่ที่คุณ totalmans เอง ไม่ได้อยู่ที่ผม

ขอให้โชคดีนะครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์