เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 10762 เรื่องของนกนางนวล
ปากน้ำเจ้าพระยา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 163

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 11:13

บางปูในช่วงนี้ ขอแนะนำผู้มาเยือนลองสังเกตุ ๒ อย่างครับ

๑. การต่อสู้กับคลื่นทะเล

จังหวัดสมุทรปราการ มีปัญหาเรื่องคลื่นลมทะเลซัดฝั่ง จนแผ่นดินค่อยๆ จมหายไปทีละน้อย
มีนักวิชาการพยายามค้นหาวิธีป้องกัน เท่าที่ผมเห็นในแถบบางปูและเขตใกล้เคียง มีตั้งแต่

- การวางแนวถุงผ้ายางบรรจุทรายมาขวางแนวคลื่นทะเล แต่ก็มีปัญหาเวลาผ้ายางแตกเสียหาย ทรายข้างในกระจาย กลับเป็นผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม

มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 11:18

- อีกอย่าง คือ การปักเสาไฟฟ้า (เก่า) กั้นแนวคลื่นทะเล อย่างที่บ้านขุนสมุทรจีน อ.พระสมุทรเจดีย์ สมุทรปราการ ฝั่งตรงข้ามบางปู วิธีนี้เริ่มได้ผลทีละน้อย ปัจจุบัน วัดขุนสมุทรจีนกลายเป็นเกาะ แวดล้อมด้วยทะเล (อย่างน้อยก็รักษาวัดเอาไว้ได้)

มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 11:21

ที่บางปู เราใช้ไม้ไผ่ครับ เราสร้างแนวป้องกันคลื่นด้วยไม้ไผ่

มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 11:27

แนวกันคลื่นที่บางปู
ลดแรงคลื่นทะเล และดักตะกอนดินโคลน (สันดอน) จนเกิดแผ่นดินใหม่
จากนั้นก็ปลูกโกงกาง ไม้ชายทะเล จนแผ่นดินใหม่แน่นหนาขึ้น
แล้วเลื่อนแนวกันคลื่นออกไปในทะเลเข้าไปอีก เราได้แผ่นดินใหม่ยื่นออกไปกว่าสองร้อยเมตรแล้วครับ

ในภาพจะเห็น ต้นโกงกางที่ปลูกใหม่ กับโกงกางที่ปลูกเมื่อสองปีที่แล้ว

มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 14 ก.พ. 10, 11:34

แนะนำให้ผู้มาเยือนบ้านผม อย่างที่สอง คือ ต้นลำพู ครับ

ลำพูต้นนี้ ผมเห็นตั้งแต่เด็ก นึกว่าจะไม่รอด
ปัจจุบัน ก็ยังเด่นอยู่กลางทะเลครับ
อยู่ห่างจากฝั่งประมาณ ๔๐๐ เมตร ข้างสะพานสุขตา ก่อนเข้าร้านอาหารบน ศาลาสุขใจ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์