เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5159 เรียนถาม...ท่านที่เกี่ยวข้องครับ...หรือทุกท่านลงเข้ามาอ่านดูครับ...
Noled
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 24 ก.พ. 09, 23:40

ไม่รู้จะถามใคร....ขออนุญาตถามในที่นี้เลยครับ...

หลานผม(อนุบาล 3) สะกดคำว่า...เหมือน..เป็น     เอ...หอ..มอ..อือ..ออ..นอ =  เหมือน   ครับ...

ผมงงครับ...ว่าที่โรงเรียนสอนมาแบบนี้...หรือว่าเค้าเปลี่ยนหลักสูตรกันหมดแล้ว...

แต่ผมว่ามันผิดไวยกร นะครับ...เช่น   เปลี่ยน สะกดเป็น  เอ..ปอ..ลอ..อี..ไม้เอก..ยอ..นอ..= เปลี่ยน

แทนที่จะสะกดเป็น
 ปอ..ลอ..เอีย..นอ..เปลียน...ไม้เอก...= เปลี่ยน...
งงครับ....ท่านใดเป็นอาจาร์ย...ช่วยหน่อยครับ...ถามหลายที่แล้วยังไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนครับ....
totalmans
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 มี.ค. 09, 11:04

ผมถูกอาจารย์สอนมาให้สะกดเหมือนหลานคุณเหมือนกันครับ

ซึ่งผมไปถาม อาจารย์ภาษาไทยที่สอนผมมาหลายๆท่าน  ก็ได้รับคำตอบว่าผมสะกดผิดครับ 55
ซึ่งมันก็ติดตัวตั้งแต่เด็กมาถึงปัจจุบันด้วย

สะกดอย่างเจ้าของกระทู้นั้น  ถูกต้องแล้วครับ (อาจารย์สอนภาษาไทยสมัยมัธยมบอกมา)

หรือว่าใครมีความเห็นอย่างอื่นอีกบ้าง??

Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 มี.ค. 09, 03:11

สอนผิดครับ แต่ว่า คุณครูอาจเห็นว่า การบอกให้เขียน สระ "เอือ" นั้น ยากสำหรับเด็กเล็ก

ผมจำได้ว่า พวกสระยากๆ แบบนี้ สมัยผมเรียนตอน ป.๓ หรือ ๔ มั้งครับ เพราะจำได้ว่า หนังสือมานีมานะ ยัง ใน นา มี รู ปู อยู่เลย ตอน ป. ๑ ป. ๒  ยิงฟันยิ้ม

การสอนที่ถูกคือ ต้องให้เด็กรู้จักรูปสระที่ถูกต้องครับ ยากยังไง ก็ต้องให้เด็กรู้ ไม่ใช่ทำให้ยากเป็นง่าย แต่ผิด

ควรสอนว่า สระ "เอือ "ประกอบด้วย "สระ เอ และ สระ อือ" เวลาประสมคำ ก็ให้เปลี่ยน "อ" ที่อยู่ใต้ อื เป็นพยัชญะเสียงนั้นๆ

เหมือน - หอ มอ เอือ นอ = เหมือน (หน แทน ที่ อ ใน เอือ เป็น เหมือ + น)

หม ือ
GiNn
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 เม.ย. 09, 23:59

แต่ถ้าสอนผิดแบบนี้ก้ไม่กลายเป็นว่าเด็กจะรู้..และเข้าใจแบบผิดๆเหรอ... ?ถึงแม้ว่าจะเป็นวิธีที่ให้เด็กจำได้ง่าย...
แต่พอเรียนสูงขึ้นก็เหมือนว่า....ไม่ได้เน้นเรื่องพวกนี้แล้ว...การสะกดคำก็ถูกมองข้ามไป...เพราะถูกคิดว่าเป็นพื้นฐานง่ายๆที่
ทุกคนควรเข้าใจ....บางคำก็เลยสะกดผิดอยู่....
Vilasinee
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 เม.ย. 09, 14:37

ขอประทานโทษที่มีความเห็นต่างนะคะ
อิชั้นว่าสะกดอย่างไรก็โอเคนะคะ แมวขาวแมวดำถ้าจับหนูได้ก็ใช้ได้
เอ๊ สงสัยตัวเองค่ะ คนละเรื่องเดียวกันหรือเปล่า
 ยิงฟันยิ้ม รูดซิบปาก
schecter
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 เม.ย. 09, 18:36

ต้องไปถามอาจารย์ปิงครับ  ยิ้ม

onelifeonelove
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 02:03

สะกดผิดคะ หลักการสะกดคือ พยัญชนะต้น ตามด้วยสระ แล้วปิดท้ายด้วยตัวสะกด จึงเรียกว่าถูกต้องเช่น

เรียน พยัญชนะคือ รอ  สระคือเอีย ตัวสะกดคือ นอ ได้เป็น รอ เอีย นอ เรียน  ยอเป็นสระไม่ใช่ตัวสะกด

ถ้าสะกดแบบนั้นเราจะไม่รู้ว่าแท้จริงแล้วคำนั้นคือสระอะไร
Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 ม.ค. 10, 20:29

:-\เรื่องผมเห็นเป้นเรื่องใหญ่นะครับ

เคยไปอบรมเรื่องภาษาไทยมาหลายครั้งนะครับ มีอาจารย์หลายท่านได้แสดงความคิดเป็นว่า ขณะนี้แบบเรียนของกระทรวงฯไม่เหมาะสม เนื่องจากเนื้อหา ลำดับการสอนยากเกินไปไม่เหมาะสมกับวัยของเด็ก ซึ่งก็เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง หากเทียบกับหนังสือเรียน มานีมานะ จะเห็นได้ชัดเจน ต.ย. ในหนังสือมานีมาะนะชั้น ป.1 จะไม่มีการสอนเรื่องตัวสะกดเลย เช่น มานี มานี มี ตา แต่หนังสือเรียนปัจจุบัน เริ่มด้วย ตา ตา มา รถ ไฟ ซึ่งอันที่จริง "รถ" นี้ก็ไม่ใช่ภาษาไทย ซ้ำสะกดก็ไม่ตรงมาตรา หากเด็กจะสะกดคำนี้ ต้องรู้ด้วยว่าต้องใช้ สระ โอะ ลดรูป  ร + โอะ + ด = รด โอย ตาย เด็กน้อยป.1 อ่านไม่ได้แน่ ต้องท่องจำอย่างเดียว

ร่ายมาซะยาว ตามความคิดผม นักเรียนชั้นอนุบาลจึงยังไม่ควรสะกดคำเสียด้วยซ้ำ เพราะหากเริ่มต้นไม่ถูกต้องเสียแล้ว เด็กอาจจะรู้สึกไม่อยากเรียนเลยก็ได้เพราะสับสน จับหลักไม่ได้ สงสารเด็กสมัยนี้มาก รู้สึกตัวเองโชคดีที่ได้เรียน "มานีมานะ" ขอบพระคุณอ.รัชนี ณ ที่นี้ด้วย คะรับ

งานนี้คุณพ่อต้องออกแรงช่วยลูกแล้วละ เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิ้มเท่ห์

kwang satanart
อสุรผัด
*
ตอบ: 48

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 02:07

คนสมัยกว่าสี่สิบกว่าปีก่อนจะถูกสอนให้สะกดว่า  เ- ห -ม -อื -อ- น  = เหมือน    แต่ในฐานะครู  สมัยนี้เราสอนให้เด็กอ่านตามที่กระทรวงศึกษา  ต้องการ ว่า   ห - ม- เอือ- น  =  เหมือน   แต่ปัญหาคือ เวลาเด็กเขียน เด็กที่ไม่ช่างจำ  จะเขียนแบบเอา  หม  ขึ้นก่อนค่ะ  ทำให้ครูต้องเหนื่อยอธิบายมากเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 08:32

กระทู้เก่าที่จบไปนานกว่า 1 ปีแล้ว  ไม่ควรดึงขึ้นมาอีกค่ะ  เพราะข้อมูลในนั้นอาจเปลี่ยนไปแล้วในตอนนี้     ทำให้คนอ่านสับสนได้
ตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าค่ะ 
หน้า: [1]
  พิมพ์