เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6625 อยากได้ชื่อร้านสมุนไพร
PhAtTiE
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 18 ก.พ. 09, 13:10

จะเปิดร้านขายยาและครีมที่ทำจากสมุนไพรค่ะ
แต่ไม่รู้จะตั้งชื่อว่าอะไรดี? อยากได้ชื่อที่มีความหมาย
ออกแนวว่า "คนรักสุขภาพ"หรือ"คนรักสมุนไพร"
จะเป็นภาษาอะไรก็ได้นะค่ะแต่อยากได้เน้นๆออกไทยๆ
ล้านนาๆนิดๆค่ะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ก.พ. 09, 20:35

ขอแนะนำ  มฤตินทร์

ท่านเป็นครูของ ชีวกโกมารภัจ  ค่ะ

อยู่ในสมัยของพระพุทธเจ้าองค์แรกของภัทรกัลป์  คือ พระพุทธกกุสันธ

พระพรหมองค์หนึ่งได้รับอาราธนาให้จุติ เป็น พระฤาษีชื่อ  โรคามฤตินทร์

ได้รับพร สี่ประการคือ

๑.  รู้จักลักษณะโรคด้วยตนเอง

๒.  เมื่อเดินผ่านไปทางไหน  ต้นไม้และว่านยาทั้งปวง  จะร้องบอกชื่อ และ แก้โรคมนุษย์นั้นๆ

๓. คนไข้ของท่านไม่ตาย  ถ้าบุคคลใดถึงกำหนดสิ้นอายุ  ก็มาหาท่านไม่พบ

๔.  ประสงค์สิ่งใดจะสมปรารถนาทุกอย่าง

(เก็บความมาจากหนังสือออกใหม่   ๙ สุดยอดตำราการแพทย์โบราณ  ของ คุณ ชาตรี และ วันทนี  เจตนธรรมจักร   กันยายน ๒๕๕๑)
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ก.พ. 09, 22:00

มฤตินทร์ จะแปลไม่งามน่ะสิครับ เพราะเท่ากับ มฤต + อินทร กลายเป็นเจ้าแห่งความตาย ลูกค้ากระเจิงแน่ครับ

โรคามฤตินทร์ แยกศัพท์ได้เป็น โรค + อมฤต + อินทร์ ถ้าจะตัดคำว่า โรค ข้างหน้าทิ้งก็ควรเป็น อมฤตินทร์ ครับ

แต่ผมว่าน่าเปิดดูชื่อสมุนไพรดูนะครับ ชื่อดีๆมีเยอะครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ก.พ. 09, 22:39

หาตำราอีกสองเล่มไม่เจอค่ะ   เลยทดสอบหนังสือที่อ่านมาใหม่

ชื่อ สมุนไพร  ถ้าไม่มีตำรายาก็ไม่มีน้ำหนักนะคะ

รากมะแว้ง   ใช้ในหลายตำราเลยค่ะ
รากทองพันชั่งก็ฟังดูเพราะ

หลายเดือนก่อนตามหาตำรารักษาโรคคุดทะราดที่ว่ากันว่าเจ้าฟ้ากุ้งเป็นจนเสด็จไหนไม่ได้อยู่หลายปี
หน้า: [1]
  พิมพ์