เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 27936 มีผู้รู้ท่านใดทราบเนื้อเรื่องโกมินทร์กุมารบ้างคะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 21 ก.พ. 09, 13:07

ท่านที่สนใจ โลเฉีย   สามารถอ่านอีกหนึ่งตอนได้ใน ไซอิ๋ว

ไซอิ๋วนี้  นายวรรณหรือเทียนวรรณเป็นผู้เรียบเรียง  ตอนนั้นเป็นเอดิเตอร์ของ ตุละวิภาค
นาย ติ่น เป็นคนแปล     โสภณพิพรรฒนากรเป็นคนพิมพ์
ตอนอยู่ในคุกก็มีคนมาว่าจ้างงานเสมอ เก็บสตางค์ได้หลายสิบชั่ง

ในตอนนี้โลเฉียมีอาวุธหกอย่าง  เป็นทหารเอกของเง็กเซียนฮ่องเต้เป็นเทพบุตร

รูปวาดเป็นเด็กหนุ่ม  โพกศีรษะแต่ผูกโบว์ไว้ทั้งซ้ายขวา

สามารถสำแดงร่างเป็นสามเศียรหกมือ
อาวุธหกอย่างคือ เกี้ยมสำหรับฆ่าปีศาจยักษ์   มีดหมอ   เชือกมัดยักษ์(สะพายไหล่ขวา)
กระบองเหล็ก    จักรไฟ   ตะกร้อที่รูปร่างเหมือนทุเรียน

ถักทะลีอ๋อง คือ หลีเจงในเรื่องห้องสิน พ่อของโลเฉียมาเป็นเทพบุตร
เป็นท้าวจัตุราชแม่ทัพปราบปีศาจของเง็กเซียนฮ่องเต้
มีบุตรสามคนคือ  กิมจา   หมอกจา   และ  โลเฉีย

พี่ชายของโลเฉียก็มาด้วย  เป็นศิษย์ของน่ำไฮ้กวนอิม

ไซอิ๋วเป็นพงศาวดารจีนที่คนไทยรู้จักดีรองจากสามก๊ก
Ball
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 02 ต.ค. 11, 22:09

พี่วันดี ขออีเมลล์ได้มั๊ยคร้าบ  ตอนนี้ผลอยากสัมภาษณ์ข้อมูลจากพี่อ่ะคัฟ ยังไงขอเบอร์เลยก็ได้คับ ผลเป็นนักศึกษากำลังทำศิลปนิพนธ์เรื่องนี้อยู่
bons_bons_@hotmail.com เมลล์ผมครับ ยังไงรบกวนติดต่อกลับด้วยน่ะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 02 ต.ค. 11, 23:47

รู้สึกเป็นเกียรติยศอย่างสูงเลยค่ะ   คุณบอล

ช่วงนี้เป็นเวลาของงานหนังสือ ที่ผูกพันสหายหลายสิบคนไว้

มีหน้าที่ต้องไปประสานงานแทบทุกวัน   ต้องพานักสะสมไปคุยกับร้านขายหนังสือเก่า
และช่วยกันหาหนังสือให้ครอบครัวของนักประพันธ์ที่อยู่ต่างประเทศ

คุณบอลโพสคำถามมาเป็นชุดเลยค่ะ

จะพยายามตอบแบบมีอ้างอิง   คือต้องไปค้นคำตอบมาให้   เอกสารก็ไม่แน่ใจว่าอยู่ตู้พงศาวดารจีนหรือไม่

เพราะอาจเผลอทำการบ้านให้คุณบอลไปโดยไม่รู้ตัวได้  ซึ่งเป็นนโยบายของท่านผู้ใหญ่ให้มาว่าเราจะไม่ทำการบ้านให้
แต่เราจะแนะนำเอกสาร

คุณบอลกรุณาเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะคะ  เพราะดิฉันเองขืนค้นพงศาวดารจีนอย่างรวดเร็ว  คงพลาดท่าเสียที
ค้นผิดเรื่องไปได้           โลเฉียนี่รบไปนาน ๆ  ก็ไม่เก่งเท่าไร

Ball
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 03 ต.ค. 11, 00:18

ก่อนอื่นขออภัยเรื่องการเขียนภาษาไทยด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

บอลค้นหาหนังสือในหอสมุดแห่งชาติ หาเรื่องโกมินทร์เพื่อต้องการเนื้อเรื่องย่อ แต่หาไม่เจอ ซึ่งตอนนี้ที่หอสมุดมีการเก็บหนังสือรอย้ายด้วย ไม่แน่ใจว่าบอลหาไม่เจอเอง หรือหนังสือโดนเก็บไป

แต่บอลมีเจอหนังสือนิทานประโลมโลก ที่เป็นนิทานคำกลอน ที่ศูนย์รักษ์ศิลป์ วังหน้า ที่เป็น 40 ตอน แต่ที่นั่นมีอยู่ไม่ถึง บางเล่มหายไป สภาพหนังสือเก่ามากครับ ทราบว่าเป็นของย่าหมันครูละคร ครอบครัวได้บริจาคมาให้

จะถอดความก็ไม่สามารถทำได้ครบถ้วน หาได้ตอนนี้ก็เป็นเรื่องย่อละครโทรทัศน์ในอินเตอร์เน็ต ซึ่งข้อมูลจะใช้กับศิลปนิพนธ์นาฏศิลป์นี้ไม่ได้ครับ

คือศิลปนิพนธ์ของบอล จะทำรูปเล่มถ่ายทอดท่ารำ และแสดงผลงาน ณ วังหน้า บริเวณลานพระอุโบสถบวรสถานสุทราวาส ในวันที่ 22 ธันวาคม2554
ซึ่งบอลเแสดงตอน กำเนิดโกมินทร์ คือตอนที่โกมินทร์รบกับบุตรพญานาคในตอนต้นเรื่องครับ  โดยได้รับการถ่ายทอดท่ารำจาก  ผศ.ดร.ศุภชัย  จันทร์สุวรรณ์  ศิลปินแห่งชาติ

สรุปแล้วตอนนี้บอลเลยอยากสอบถามหาเรื่องย่อของเรื่องโกมินทร์ครับ   ยิ้มกว้างๆ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 03 ต.ค. 11, 00:31

ชุดนี้มี ๔๐ เล่ม

ขณะนี้วัดเกาะ โรงพิมพ์ห้างสมุด  มีแต่เล่ม ๓   ๔   ๕   ๗   ๑๐   ๒๒  ๒๔  ๒๖   ๒๗  ๒๘  ๒๙  และ ๓๐ ค่ะ

กลอนตอนโกมินทร์ตีลูกนาคตายไม่มีค่ะจำได้ว่าโกมินทร์เอาผ้าแพรแดงปูบนน้ำแล้วนอนเล่น

เสียงน้ำกระเทือนไปถึงใต้บาดาล

โกมินทร์มีกำไลวิเศษ   ตีลูกนาคตายแล้วลอกเอ็นเอามาลากเล่น

อายุ ๕ ขวบเท่านั้นนะคะตอนนั้น

เนื้อเรื่องย่อนั้น   คนอ่านจะต้องย่อเองค่ะ  ซึ่งไม่ใช่เรื่องยุ่งยากอะไร

เพราะหนังสือวัดเกาะต้นบทก็ย่อไว้แล้ว

พรุ่งนี้จะพยายามมาย่อให้ตอนสาย ๆ นะคะ

Ball
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 03 ต.ค. 11, 02:25

ขอบคุณมากๆจริงๆครับ  ยิ้มกว้างๆ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 03 ต.ค. 11, 21:56

หอสมุดแห้งชาติเปิดแล้วนะคะวันนี้

ดิฉันก็จะต้องไปค้นหนังสืออนุสรณ์เล่มหนึ่ง อายุ ๙๐ ปีเหมือนกันค่ะ

ได้เคยไปที่ห้อง ๒๐๓ แล้ว   บรรณารักษ์เอื้อเฟื้อเต็มใจช่วยเหลือมาก

แต่หนังสือไม่มีที่ชั้นค่ะ    ดิฉันทราบดีว่าควรคอยไปค้นที่ห้องหนังสือหายาก

แต่ช่วงนี้การเดินทางอาจไม่สดวกเพราะน้ำท่วม    ไปแล้วก็อยากนั่งนาน ๆ

ในฐานะที่มีหนังสือ โกมินทร์กุมาร เล่ม ๓ และ ๔   แต่เรื่องย่อทั้งหมดนั้น  อ่านถึงเล่ม ๔

ก็ทราบเรื่องทั้งหมดแล้ว   อีก ๓๖ เล่มนั้นเป็นเรื่องยืดยาดยาวเยิ่นเย้อ ปราศจากความตื่นเต้นใด ๆ

ถ้าดิฉันจำเป็นจะต้องทำงาน  ที่เห็นว่าน่าสนใจและท้าทายนี้

ดิฉันคงจะพยายามทำในสิ่งต่อไปนี้

๑.   เปรียบเทียบเรื่อง  ว่าได้อิทธิพลมาจาก  ห้องสิน
      รายละเอียดที่มาที่ไปของห้องสินนั้นไม่ยาก  เน้นที่ปีพิมพ์นะคะ
      ห้องสินนั้นเป็นเรื่องของห้องสินไต้   และตัวเอกคือใคร

๒.   ความนิยมเรื่องวัยวุฒิของพงศาวดารจีน  และความแตกต่างที่โรงพิมพ์วัดเกาะคิดว่าคนไทยชอบ
      คืออิทธิฤทธิ์  ของวิเศษ   และการผจญภัย

๓.   เรื่องราวของโรงพิมพ์ห้างสมุด    ที่ตั้ง    

๔.   คำกลอน   ความไพเราะ  การเลือกใช้ศัพท์

๕.   ดิฉันจะลอกกลอนส่งมาให้เท่าที่เห็นว่าจำเป็นในการดำเนินเรื่อง

เคยมีสูจิบัตรงานแสดงตอนหนึ่งของโกมินทร์กุมาร    เครื่องและหัวของพระยานาคางามวิจิตร

แต่หาไม่เจอค่ะ     คุณบอลคงทราบว่าเล่มไหนที่ดิฉันเอ่ยถึง

ในงานหนังสือจะลองไปยืม โกมินทร์เล่ม ๒  จากสำนักพิมพ์ฅอหนังสือของคุณ อำนวย จริงจิตร ดูนะคะ  ไม่ทราบว่าเป็น

สมบัติส่วนตัวของคุณอำนวย  หรือเป็นของท่านผู้ใหญ่   ถ้าหนังสือมี  คงไม่พ้นปัญญาไปได้

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 05 ต.ค. 11, 15:58

ได้ไปสอบถามสหายมาแล้วค่ะ   เรื่องโกมินทร์กุมาร        สหายตอบว่าหลังงานหนังสือ

จะไปบ้าน และจะกลับมาตอนสิ้นเดือน

รับปากไม่ได้ว่าจะได้ค้นหนังสือเมื่อใด

เกรงว่าจะไม่ทันการ  เพราะเป็นเรื่องพ้นความสามารถ
tongtham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 07 ต.ค. 11, 01:06

เขียนโดยยังไม่ได้อ่านคำถามและความเห็นทั้งหมดเลย   เรื่อง "นาจา" หรือ "โกมินทร์" ผม(ทองแถม นาถจำนง) เคยบรรยายเรื่องนี้ไว้ที่งานของ "อาศรมจีนวิทยา" ในความสนับสนุนของ เซเว่น-อีเลฟเว่น   หากต้องการทราบรายละเอียด  ลองเข้าไปหาเว็บ อาศรมสยาม-จีนวิทยา หรือสอบถามทาง ปชส. เซเว่น
ผมบรรยายไปแล้ว(สองปีก่อน) ก็ลืมไปแล้วครับ   (มันเป็นเรื่องของการดิ้นรนของฝ่ายศาสนาเต๋าเพื่อต่อสู้แข่งขันกับพุทธ  โดยเอาเทวดาแขกเปลี่ยนร่สงเป็นจีนซะ)
ทองแถม  นาถจำนง
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 07 ต.ค. 11, 09:53

ขอบพระคุณ คุณทองแถม เจ้าค่ะ     ในฐานะสมาชิกของเรือนไทยขอเรียนว่ารู้สึกตื่นเต้นยินดีที่
ท่านแวะมาแนะนำ   และหวังว่าคุณทองแถมคงแวะมาให้ความรู้พวกเราอีกในโอกาสหน้า

จขกท ต้องการเห็นต้นฉบับ โกมินทร์กุมารเจ้าค่ะ   ดิฉันตามเล่มสองไปจนเจอเจ้าของแล้วแต่คงจะได้ตัวเล่ม
ประมาณเดือนหน้า

ความรู้อันสะสมมาเป็นเวลานานของท่าน  เปรียบเสมือนแสงอาทิตย์ที่เป็นที่ปรารถนาของนักอ่านที่เผชิญน้ำท่วม
อยู่ในเวลานี้

สามก๊กของคุณวิวัฒน์  ประชาเรืองวิทย์   ที่คุณทองแถมเป็นบรรณาธิการ  เป็นสิ่งที่มีค่าของห้องสมุดของดิฉันเจ้าค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 07 ต.ค. 11, 18:21

เพิ่งทราบว่า tongtham คือคุณทองแถม นาถจำนง นั่นเอง
ขอต้อนรับค่ะ   หวังว่าคงจะมีเวลาแวะมาสนทนากันบ่อยๆนะคะ

Ball
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 02:32

ขอบคุณพี่วันดีครับ
Chonlathee
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 23 ม.ค. 13, 15:32

ใครมีหนังสือโกมินทร์ของวัดเกาะตอนที่ ๒๔ กรุณาติดต่อมาที่ canarybird@windowslive.com ด้วยครับ ขอบคุณครับ
Chonlathee
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 24 ม.ค. 13, 17:10

ขอร้องหละครับ ใครมีหนังสือโกมินทร์ของวัดเกาะ ตอนที่ ๒๔ กรุณาติดต่อผมด้วยครับ ผมจะใช้ในการเขียนปริญญานิพนธ์ครับ อยากได้ฉบับถ่ายเอกสารครับ ช่วยผมทีครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 04 ก.พ. 13, 10:17

ใครมีหนังสือโกมินทร์ของวัดเกาะตอนที่ ๒๔ กรุณาติดต่อมาที่ canarybird@windowslive.com ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ส่งให้ทางอีเมล์ ท่านแล้วครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์