เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 27935 มีผู้รู้ท่านใดทราบเนื้อเรื่องโกมินทร์กุมารบ้างคะ
suthima
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 07 ก.พ. 09, 13:12

ดิฉันกำลังหาข้อมูลเพื่อทำวิทยานิพนธ์ค่ะ

แต่ตอนนี้หาต้นฉบับของเรื่องโกมินทร์กุมารไม่ได้เลยค่ะ

มีใครพอทราบเนื้อหาทั้งเรื่องโดยสังเขปบ้างไหมคะ

รวมทั้งบทกลอนที่บรรยายความคล้ายคลึงกันระหว่างตัวโกมิทร์กุมารและนาจาด้วยค่ะ

หรือถ้าผู้รู้ท่านใดเคยพบต้นฉบับที่หอสมุดแห่งไหน ก็ช้วยแนะนำด้วยนะคะ

ดิฉันจะตามไปค้นๆๆๆค่ะ   

ขอบพระคุณมากค่ะ

สุธิมา
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ก.พ. 09, 22:38

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=2414.15

ลองอ่านดูก่อนนะคะ

โกมินทร์วัดเกาะมีแค่เล่มสามกับเล่มสี่  ตอนอื่นๆเป็นเรื่องนอกเรื่องแล้วค่ะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ก.พ. 09, 06:49

โกมินทร์
โรงพิมพ์ห้างสมุด  เลขที่ ๗   ตรอกโรงเลี้ยงเด็ก  ถนนบำรุงเมือง  พระนคร
๒๔๙๓
เล่ม ๓
ชุดนี้มี ๔๐ เล่ม

โกมินทร์เชือดเนื้อตาย  ไปเป็นเจ้าสิงสู่อยู่ศาล   โกสุธรรม์ไปเผาศาล
แล้วโกมินทร์อ้อนวอนอาจารย์ให้ชุบตัวขึ้น   อาจารย์ก็ชุบ
แล้วโกมินทร์มารบพ่อ   โกสุธรรม์สู้ไม่ได้   หนีไปหาอาจารย์โกมินทร์

โกมินทร์เวลานั้นอายุ ๕ ขวบ
ได้เชือดเนื้อตนเองบนเชิงเทิน
พญานาคที่มาล้อมเมืองไว้ชื่อท้าวกะโตหน

อาจารย์ได้ชุบโกมินทร์ขึ้นมาใหม่หลังจากสามร้อยวัน
(อ้างอิงเดิม หน้า ๒๐  - ๒๑)

....แล้วรีบแต่งกายินชะฎิลหาญ        พระอาจารย์จากถ้ำทองดูผ่องใส     เที่ยวเดินตามเพิงผาสิทธาไป
พระชีไพรเที่ยวหาแร่ยิ้มแต้พลาง    เก็บแร่ทองแดงตามละหารที่ธารหิน     องค์ชะฎิลเดินมองไม่หมองหมาง
ได้แร่เต็มห่อผ้าสมท่าทาง   คะเนพลางพอการอาจารย์มา

.......................................................
................................................

ภาวนาบริกรรมด้วยชำนาญ      แร่ก็ร้อนละลายประกายแสง      เป็นทองแดงไหลออกมาดูกล้าหาญ

..................................................
...........................................

ทองแดงนิ่มละมัยเหมือนใจตน     ไม่ร้อนรนสิทธาคว้าทองแดง     
ปั้นเป็นรูปโกมินทร์ถวิลหวัง      ด้วยกำลังมนตราเธอกล้าแข็ง
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ก.พ. 09, 07:07

เมื่อปั้นเสร็จแล้วเผาอีกที

โกมินทร์ออกจากไฟวิไลขำ     ดูงามลำ้แลเลิศประเสริฐโฉม     เนื้อเป็นทองโสภาน่าประโลม
พิศโฉมหมดราคินเหมือนอินทร     แม้นหญิงใดเห็นพักตร์ต้องรักหมด     ดูสวยสดหน่อกษัตริย์ประภ้สสร

ตอนตายอายุ ๕ ขวบ   สามร้อยวันถูกชุบขึ้นมาใหม่กลายเป็นหนุ่มไปแล้ว
ทองแดงยังเหลืออยู่  พระอาจารย์ชุบ เสือให้เป็นพาหนะ   เสือตัวนี้เหาะได้  ถ้าไม่ขี่ปล่อยเข้าป่า  จะใช้ก็เรียก

ไฟในกองยังไม่ดับ  พระอาจารย์ไปนำเอาเหล็กเพชรมาจากสะดือทะเล

การไปนี่พระอาจารย์ว่ายน้ำไปก่อนแล้วระเบิดน้ำลงไป
เหล็กเพชรนี่เป็นต้นไม้ใหญ่  หักกิ่งมา

นี่เพียงเล่มสามนะคะ
จะลองอ่านเล่มอื่นๆดู  เท่าที่จำได้เป็นการผจญภัย เจอนาง สู้รบ  หึง   นางหนี  ตามนาง
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 ก.พ. 09, 07:12

เล่มสี่

โกมินทร์มีพี่ชายชื่อโกเมตร์ กับ โกมนต์

เล่มห้า
ความเริ่มกระจายแล้วค่ะ  คือโกมิทร์และพี่ชายออกผจญภัยไปตามเมืองต่างๆ

จะลองถามเพื่อนๆนักอ่านดูนะคะว่าหนังสืออยู่ที่ไหนกันบ้าง
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 ก.พ. 09, 09:48

กะแล้วว่าคุณ Wandee ต้องช่วยได้

ยิงฟันยิ้ม

เสียดายไม่เคยซื้อหวยซะด้วยสิครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 ก.พ. 09, 11:25

เคยอ่านเมื่อตอนเด็กๆค่ะ  ชอบมากเลยเรื่องแพรแดงกับกำไลหยก
ตะขิดตะขวงใจอยู่ก็ตอนมีปม เกลียดพ่อ อย่างที่วรรณกรรมไทยไม่ค่อยมี

พระอาจารย์ก็ได้สั่งสอนหลายครั้ง

(เล่มสาม  หน้า ๓๘)
โกมินทร์โกรธตอบความตามนุสนธิ์      พระเจ้าตาพูดประกอบไม่ชอบกล      เกิดเป็นคนถ้วนทั่วทุกตัวชาย
คงจะรักบุตราประชาราษฎร์       ลูกชั่วชาติเหลือเกินประเมินหมาย       เขาก็คงไม่เกลียดชังกระทั่งตาย....

หนังสือชุดนี้ นี้ ได้มา สี่ปีนี่เองค่ะ   ใหม่แบบเก็บเรียบ  ไม่เคยโดนมือแตะต้องเลยค่ะ
เพื่อนนิสัยดีเดินผ่านร้านคุณลุงบ่อยๆ   คุณลุงเคยเป็นเอเย่นต์ขายหนังสือ  แล้วเลิกมายี่สิบกว่าปี
คุณลุงเก็บหนังสือวัดเกาะใส่กล่อง  แล้ววางบนชั้นบนของตู้หนังสือโบราณ เสาเกลียว ปุ่มเป็นกระเบื้อง
คุณลุงเรียกเพื่อนเข้าไปขน   เพื่อนกลับมากรุงเทพก็ตามตัวดิฉันไปขนต่อ  ขายให้ในราคามิตรภาพ คือ เล่มละ ๕๐ บาท

ดิฉันไปเล่าต่อโดยไม่เอ่ยชื่อเพื่อน    แผ่นดินถล่มเลยค่ะ  บุกไปที่บ้านเพื่อนกันหลายราย   ล้วนต้องการโกมินทร์กันทั้งนั้น
เพื่อนบอกว่าไม่ขายหนังสือที่บ้าน

ราคาหนังสือเก่าส่วนใหญ่อยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อ  จะตีราคากันตายตัวไม่ได้
ดิฉันมีโอกาสได้เห็นกรุหนังสือแตกหลายครั้ง  แต่ตอนนั้นไม่รักหนังสือวัดเกาะมากนัก ประกอบด้วยว่าไม่มีสตังค์
เสียดายโอกาส   ตอนนั้นราคาเล่มละ ๑๐๐ บาท
หนังสือวัดเกาะรุ่นนั้นไปญี่ปุ่นทั้งกองเลยค่ะ

อยากนำเรื่องสนุกๆมาเล่าในคราวหน้า   เรื่องปลาทูสุริวงษ์(วัดเกาะ)  เป็นเรื่องหายากมาก  น่ารักด้วยค่ะ
ปลาน้ำจืดกับปลาทะเล ทะเลาะกัน  มีรัก รบ และหึงหวง
Landlady
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 ก.พ. 09, 11:59

จำได้แต่เพลงค่ะ คลับคล้ายคลับคลาสมัยที่นำมาทำเป็นละคร จักรๆ วงศ์ๆ ทางช่องเจ็ดสี

" โกมินทร์กุมาร ฉลาด อาจหาญ ร่าเริงแจ่มใส
กล้าแกร่งเกินใคร หาใครไม่มีเทียบทาน
จึงเกิดเรื่องร้าย เพราะกำลังมหาศาล
จึงถูกสังหาร ด้วยกำเนิดเกิดโกมินทร์........."

น่าจะประมาณนี้นะคะ พิมพ์เอาจากความทรงจำที่ไม่รู้ว่าถูกหรือผิด แหะๆๆ

ปล. แอบ google ดู เจอกระทู้ที่มีผู้ตั้งข้อสังเกตไว้ว่า โกมินทร์กุมาร กับตำนานเทพนาจาของจีน นั้นคล้ายคลึงกันอีกแหน่ะ (มีเนื้อเรื่องย่อให้เสร็จสรรพ)
 http://www.sorcererwar.com/topic_read.php?topic_id=35&forum_id=7
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 ก.พ. 09, 14:56

มีตัวละครอีกตัวหนึ่งใน ห้องสิน  ชื่อ โลเฉีย 
น่าจะเป็นที่มาของ นาจา ค่ะ
โลเฉีย -> นาจา -> โกมินทร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.พ. 09, 15:23 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
suthima
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ก.พ. 09, 18:56

ขอบคุณ คุณ Wandee และทุกท่านมากนะคะ  ที่มาช่วยแบ่งปันความรู้เรื่องนี้

(เจ้าของกระทู้มาขอบคุณช้าไปหน่อย  ติดธุระเสียหลายวันค่ะ ขอโทษนะคะ)

ขอบคุณทุกท่านจริงๆค่ะ

สุธิมา
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 ก.พ. 09, 22:49

พยายามเก็บหนังสือที่เอาออกมาอ่านใส่กลับเข้าตู้อยู่ค่ะ
ควานได้เล่มนี้ขึ้นมา

เป็นบทละครนอก  เรื่องโกมินทร์   ตอนโกมินทร์คะนอง
กรมศิลปากรปรับปรุงใหม่  จัดแสดง ณ โรงละครแห่งชาติ  ตุลาคม ๒๕๒๖
พิมพ์ที่เรือนแก้วการพิมพ์นะคะ

ถ้าหาเรื่องนี้ได้  คงมีประโยชน์  เพราะเครื่องแต่งกายของ ท้าวกะโตหน สวยงามแปลกตา
มงกุฏเตี้ย  มีกรอบหน้า  มีผมมวยเกล้ากลางกระหม่อม  เศียรพระยานาคอยู่เบื้องหลัง  ปากสีแดง ตาสีเขียว  นอกนั้นเป็นทองอร่ามแวบวับ
เสื้อทรงนั้นปักด้วยดิ้นในกรอบรูปเพชร  คล้ายกับเกร็ด   อินทธนูสูงใหญ่เป็นจอมทัพ

ผู้เล่นมีสองคนนะคะ คือ คุณศิริพันธ์   อัฎฎะวัชระ  และ คุณ สุดจิตต์  พันธ์สังข์   ตัวใหญ่และสง่า

พระฤาษี  ชื่อ สุเมธ(น่าจะเป็นชื่อที่เป็นที่นิยม)
แปลกที่สุดก็ตือท่านมีระฆังหง่างเหง่งด้วยค่ะ  แปลกมาก 

แม่โกมินทร์ ชื่อ  ผกา(เรื่องชื่อแม่นี้ คนอ่านสับสน   แต่ศิลปากรว่าชื่อ ผกา  ก็ตามใจ)

อายุโกมินทร์ในเรื่องนี้ ๑๐ ขวบ
ท้าวกะโตหนมีพี่ชายสี่องค์ซึ่งพระอิศวรประสิทธิ์ประสาทให้ประจำธาตุดิน น้ำ ลม ไฟ

พระยานาคห้านาครำกันใช้เพลงคุกพาทย์  ร้องเพลงพญาลำพอง(ได้ยินเป็นครั้งแรกก็วันนี้ล่ะค่ะ)

ทั้งห้าพระยานาคผู้มากฤทธิ์             ทศทิศเกรงเดชวิเศษกล้า
ตละองค์คุมแค้นแน่อุรา              จองสังหารชีวาฆ่าโกมินทร์
ห้าทัพรวมทัพนาคราช              ล้วนองอาจเลิศกำลังอยู่ทั้งสิ้น
ชำแรกแทรกขึ้นสู่พื้นดิน               ขยายยกโยธินวาสุกรี
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 15 ก.พ. 09, 17:41

นึกถึงพระยานาค ๕ นาครำเข้าแถวเกิดสะดุ้งใจขึ้นมา  จึงไปคว้า ห้องสิน มาอ่าน

ขออภัยที่ไม่เคยอ่านนาจาเลย

ฉบับที่มีคือ  ชุดภาษาไทยของคุรุสภา  เล่ม ๑
พิมพ์ครั้งที่ ๒  ๒๕๔๑  ราคาเล่มละ ๑๘๐ บาท

เรื่องราวที่เปรียบเทียบกับ โกมินทร์คือ หน้า ๑๓๕ - ๑๖๗

ลิเจ้ง เป็นนายด่านตันตึงก๋วนแดนเมืองจิวโก๋  เมื่อเป็นเด็กได้เรียนหนังสือกับผู้วิเศษริมเขากุนหลุนซัว
เรียนได้วิชาห้าประการ  ดำดินได้   ภรรยาชื่อนางฮึนสี

ความแตกต่างที่เห็นได้ คือ ลิเจ้งมีฝีมือบู๊ และเป็นเพื่อนกับเงาก๋องพระยานาคแห่งทะเลตะวันออก
ที่ลูกโดนโลเฉียฆ่าตาย  เอาเอ็นมาลากเล่น   โลเฉียที่จริงรักพ่อคิดจะเอาเอ็นนาคมาทำเข็มขัดให้พ่อ

คงจำกันได้นะคะว่าเข็มขัดขุนนางนั้นเปนหยกวงใหญ่ๆ  เอ็นนาคคงแข็งและเป็นหยกก็เป็นได้

นาคในห้องสินมี สี่ นาคค่ะ  ประจำทิศ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 ก.พ. 09, 18:26

โลเฉีย อายุ ๗ ขวบค่ะ  ตอนที่ก่อเรื่อง 
อยู่ในท้องแม่ สามปีหกเดือน
เมื่อเกิดเป็นก้อนเนื้อ   ลิเจ้งเอากระบี่ฟันเห็นทารกผิวขาว  มีกำไลใส่มืออยู่ข้างหนึ่ง  มีแพรหลินพาดอกอยู่พับหนึ่ง
แพรและกำไลนั้นมีรัศมีนัก

(พับหนึ่งนะคะ  คงพอตัดเสื้อและกางเกงได้  อิอิ)

เรื่องยุ่งยากที่โลเฉียก่อ คือได้ยิงเกาทัณฑ์จากหอรบ  ลูกเกาทัณฑ์ไปถูกลูกศิษย์นางเจียกี๋ตาย
นางก็เหาะมาฟ้องเล่าเจ้ง
เล่าเจ้งขอเวลาไปตามหาคนยิง  และพาโลเฉียไปที่ถ้ำ   โลเฉียถอดกำไลปาลูกศิษย์นางชีตายไปอีกคน

โลเฉียรบสู้นางเจียกี๋ไม่ได้จึงหนีไปหา ไทอิดจินหยิน(ปรากฎในพงศาวดารจีนประมาณ ๑๐ เรื่อง)
ไทอิดจินหยินออกมารบ
นางเจียกี๋แพ้กลายร่างเป็นก้อนหินไป
(เรื่องก้อนหินที่ได้รับแสงจันทร์แสงพระอาทิตย์นี่  มีอยู่ในพงศาวดารจีนอีกสองเรื่องที่เป็นต้นกำเนิดของนางผีเสื้อสมุทรด้วย)

ศิลปากรของเราน่ารักก็ตอนนี้ล่ะค่ะ
พระฤาษีสุเมศ  ออกมาช่วยต้านทาน หลวงชี
(คงไม่จำเป็นต้องบอกนะคะว่าผู้ประพันธ์บท คือ  อาจารย์เสรี หวังในธรรม  ผู้สวมบทพระฤาษี)
อ่านผ่านไปอย่างรวดเร็วเมื่อวันก่อน  ยังอดขำไม่ได้

พระสุเมศ
ดูก่อนสีกาน้องผู้ผ่องพักตร์                    ดูน่ารักงามสมแสนคมสัน
ราศีศิลขาวละอองผ่องผิวพรรณ                    ไฉนนั่นใจร้ายไล่ฆ่าคน
กุมารนี้เป็นศิาย์ของอาตมา                    ถ้าผิดจริงควรฆ่าไม่ขัดสน
แต่จะขอซักถามตามยุบล                       ไปซุกซนกวนใจอะไรนัก

ฝ่ายนางชีโกรธใจเหมือนไฟผลาญ                    ยิ่งเดิอดดาลมิได้ยั้งยังผยอง
ชะชีเฒ่าทุจริตผิดทำนอง                               อย่าเกี่ยวข้องเสี่ยงตัวเลยขรัวตา
............................
............................

พระโยคีสั่งสอนเสียยาว   ขอคัดมาพอได้รส

ไม่ว่าสัตว์นานาหรือมนุษย์                    ที่สุดก็มรณาเจ้าอย่าหลง
แม้นว่าสิ้นบุญกรรมที่ทำลง                     มันก็ตรงแค่นั้นคือบรรลัย
ถึงนุ่งขาวห่มขาวสาวสะอาด                      มองผุดผาดแต่ผิวนอกจะบอกให้
แต่ล้วนสิ่งอสุภพังอยู่ข้างใน                       อรไทจงคิดอนิจจัง

พระโยคีปาระฆ้งไปครอบนางชีไว้  นางชีก็กลายเป็นหินไป

ในห้องสิน  ตอนเจรจา  นางชีโมโหมากหน้าแดงเป็นดอกเซ่ง(ได้ยินก็วันนี้อีกล่ะคะ)

ไทอิดจินหยินปาปะรำไปครอบนางไว้ 

คงพอเปรียบเทียบได้  แต่ก็เสียดายที่ไม่มีฉบับวัดเกาะเล่ม ๑ และ เล่ม ๒
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 15 ก.พ. 09, 23:12

โลเฉีย กับ นาจา คือคนเดียวกันเลยครับ

ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นชื่อเดียวกัน แต่คนละสำเนียงด้วยซ้ำไปครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ก.พ. 09, 17:17

ขอบคุณค่ะ คุณCrazyHOrse

ไทอิดจินหยิน มีศิษย์หลายคน   ตามไปปรากฎตัวในกิ่งพงศาวดารจีนก็มีค่ะ เช่นเรื่อง ชั่นบ้อเหมาหรือเจ็งฮองเฮา

สุนทรภู่มีแรงบันดาลใจมาจากพงศาวดารจีนหลายเรื่อง    อ่านพระอภัยมณีเห็นได้ชัด

เทียนวรรณก็อ่านพงศาวดารจีนตลอดทะลุผ่านเลยค่ะ   อ่านงานของท่านจะเข้าใจได้ทันทีว่าบุคคลที่ท่านเอ่ยมีนิสัยและความเป็นมาอย่างไร

สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์(ช่วง  บุนนาค) ก็อ่านและเลือกเรื่องพงศาวดารจีนที่จะแปลแสดงความซื่อสัตย์ของขุนนางไว้หลายเรื่อง
พลอยให้ เจ้าพระยาภาสกรวงศ์(พร บุนนาค) รับวัฒนธรรมการอ่านและฟังดนตรีไทยอย่างลึกซึ้ง  เป็นพระคุณอันสุนทรแก่นักอ่านอย่างดิฉันเป็นที่สุด

หน้า: [1] 2
  พิมพ์