เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3579 ใครรู้ประวัติวังที่อยู่บริเวณองค์การน้ำตาลทรายแถวบ้านบาตรบ้างไหมครับ
ballwarut
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 28 ม.ค. 09, 16:10

ใครรู้ประวัติวังที่อยู่บริเวณองค์การน้ำตาลทรายแถวบ้านบาตรบ้างไหมครับ
ผมเคยขออนุญาต รปภ.ด้านหน้าเข้าไปดู และถ่ายรูปแต่ไม่ค่อยมีรายละเอียดเท่าใดนัก
ตัววังยังคงสภาพดีอยู่มาก (อยู่บริเวณบ้านบาตร ตรงวรจักร) อยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้
ช่วยทีครับ  เพื่อเป็นความรู้แก่คนรุ่นหลังด้วยครับ
masadorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 มี.ค. 09, 09:55

เป็นวังของกรมพระกำแพงเพ็ชร์อัครโยธิน (พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร) พระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕  เป็นผู้บัญชาการกรมรถไฟหลวงในรัชกาลที่ ๖ เป็นผู้นำเครื่องบินมาแสดงการบินเป็นครั้งแรกในปี พ.ศ. ๒๔๕๔ และได้เสด็จประทับไปด้วยเมื่อเครืองได้บินขึ้น (อาจนับได้ว่าเป็นคนไทยคนแรก) เป็นต้นตระกูล ฉัตรไชย ฌ อยุธยา
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 มี.ค. 09, 12:02

มีหนังสือ  เทิดพระเกียรติ ราชสกุลฉัตรชัย  อยู่เล่มหนึ่งค่ะ
กรมศิลปากร จัดพิมพ์ ใน ๒๕๔๕

ในวโรกาสที่  สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ  เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์
เสด็จทรงเปิดนิทรรศการเอกสารจดหมายเหตุเทิดพระเกียรติราชสกุลฉัตรชัย
ณ หอจดหมายเหตุแห่งชาติ  ท่าวาสุกรี  กรุงเทพมหานคร

มีข้อมูลที่น่าสนใจ และรูปแปลกๆทีเดียวค่ะ

ดีใจแทบสลบ เมื่อเห็นรูป นางสารสาสพลขันธ์  มารดาของ หม่อมงามจิตต์ บุรฉัตร
สนใจพลโท พระสารสาสพลขันธ์(ลอง  สุนทานนท์) มานานมากแล้ว  ไปไม่ถึงเลย

เรียนเชิญท่านผู้เล่นเรื่อง สาแหรก  ให้ความรู้ด้วยค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์