เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2884 เปน คือ เป็นตั้งแต่เมื่อไรหรือคะ
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

เมื่อ 26 ม.ค. 09, 00:47

เมื่อวันก่อนมีโอกาสได้เปิดหนังสือไกลบ้าน อ่านได้สักหนึ่งย่อหน้า
แล้วเกิดความสงสัยค่ะว่าทำไมบางคำจึงสะกดต่างจากปัจจุบัน
(เอ...หรือควรจะบอกว่าปัจจุบันสะกดไม่เหมือนสมัยนั้นหนอ?)
เปลี่ยนไปตั้งแต่เมื่อไร
แล้วใครกันนะที่มาบอกเราว่า ตอนนี้ต้องเขียนแบบนี้จึงจะถูก ฮืม

เช่น เปน ตพาน จำได้เพียงเท่านี้เองล่ะค่ะ แต่รู้สึกว่าจะมากอยู่เหมือนกัน
แต่ที่รู้สึกสะดุดใจเป็นพอเศษก็เห็นจะเป็นคำว่า "เปน"นี่แหละค่ะ
เพราะนึกถึงที่ได้ไปอ่านเมลที่คนสะกดแบบนี้ ซึ่งตอนนั้นรู้สึกเพลียใจมาก
ว่า เออ หนอ ทำไมถึงสะกดแบบนี้ทั้งหมด แบบตั้งใจอย่างนั้นเลย
พอมาเจอในหนังสือเก่าก็เลย เอ๊ะ หรือว่าอีกหน่อยคำว่าเป็นนี้ จะกลับไปสะกดแบบเดิม
อย่างนี้เราก็ไม่ควรไปเตือนสิ ว่าสะกดผิด ถือว่าเป็นวิวัฒนาการของภาษา
ใช่ไหมคะ

หนูหมุด
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ม.ค. 09, 01:13

แถมอีกหน่อยค่ะ

ก่อนจะตั้งกระทู้ใหม่หนูหมุดก็ลองค้นกระทู้เก่าๆในเรือนไทยดู
ที่เห็นจะใกล้เคียง คือ กระทู้ภาษาวิบัติ และลิงค์ที่เกี่ยวข้อง
อ่านจนจบ อดรู้สึกไม่ได้ว่า ภาษาไทยนี่จะยากไปไหมคะ

จำได้ว่าตอนเรียนประถมบอกเราว่าพย้ญชนะไทยมี 44 ตัว แต่ไม่ใช้แล้ว 2 ตัว อ้าว แล้วให้ท่องทำไม
ไม่พอ ฅ สอนเราว่า คอ คน แต่สุดท้ายกลายเป็นว่าไม่ได้ใช้กับคำว่าคน ใช้กับคำว่าคอ
แล้วที่เคยมีคนชอบพูดว่า ก็เพราะเราใช้ ค.ควาย สะกดคำว่าคน คนเลยเหมือนควาย อันนี้ก็มั่วสิเนี่ย

ที่สำคัญคือจำได้เลย .อ่านอย่างไร เขียนอย่างไร ชอบมาก ชอบเอาคำที่เราสับสนมาทำให้งง
สมัยตอนเราเรียนบางคำบอกว่าแบบนี้ผิด
พอมาตอนนี้ บอกว่าอนุโลมให้ใช้ ....อุแม่เจ้า สงสารหน่อยเถอะค่ะ ถ้าจะมีคนสับสนกับภาษาไทย

รัก นะคะ ภาษาไทย อยากจะใช้ให้ถูกมากที่สุด
แต่ยิ่งอ่านยิ่งท้อเลยค่ะ
ทำให้รู้สึกว่าที่มีคนบอกว่าภาษาไทยไม่ค่อยมีเหตุผล
เพราะคนไทยไม่ค่อยมีเหตุผล สงสัยจะมีส่วนจริง

บางทีหนูหมุดก็อยากจะผ่านไปเหมือนกันเรื่องการใช้ภาษา
เพราะคิดว่าคนที่ใช้ผิดนั้น พอถึงเวลา ก็จะสามารถใช้คำที่ถูกต้องได้เอง
แต่เมื่อไม่นานมานี้ เพิ่งเจอคนที่ใช้ผิด จนคิดว่าถูก

คำนั้นคือโคตรค่ะ น้องเค้าสะกดว่า โฆษ ตลอด เราก็นึกว่าศัพท์ chat
ก็ไม่สนใจท้วง พอนานๆเกิดมีคนเอะใจถามน้อง ว่าใช้เพราะนึกว่าเก๋
หรือว่านึกว่าสะกดอย่างนั้นจริงๆ น้องบอกว่าคิดว่าสะกดอย่างนั้นจริงๆ
เลยเกิดสำนึกขึ้นมาค่ะว่า เราต้องเตือนแล้วสิเนี่ย
แต่ก็อย่างที่บอกค่ะว่า อีกใจหนึ่งก็เห็นใจนะคะ
เพราะภาษาไทยนั้นชวนให้สับสนอยู่เหมือนกันในบางครั้ง

ขอยกคำๆหนึ่งคือคำว่า มันส์
คำนี้จริงๆแล้วถูกเหรอคะ เห็นเดี๋ยวนี้หนังสือพิมพ์กันจนปกติ
รู้สึกเริ่มต้นมาจากการ์ตูนสมัยสักสิบห้าปีที่แล้ว
เพื่อบอกว่ามัน(สนุก) มากๆจนต้องเติม s

กลายเปนกระทุ้ระบายความอัดอั้นตั้นใจไป ซะงั้น
หนูหมุด
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ม.ค. 09, 11:13

ไม่มีคนมาตอบเลย...ทำอะไรผิดหรือเปล่านะเรา

เกิดนึกขึ้นมาได้ค่ะว่าเอ๊...หรือจะเป็นสมัยจอมพล ป.
เลยลองถาม google ดู ก็ไม่น่าจะใช่
เพราะประกาศเรื่องการแต่งกายหยิง ยังใช้การสะกดแบบเดิมคือ เปน

ตอนนี้ก็เลยตัดช่วงเวลาว่าเป็นหลัง พ.ศ. 2485 เดี๋ยวจะไปหาต่อค่ะ

Vilasinee
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 พ.ค. 09, 07:58

เรียนคุณหนูหมุด
วิวัฒนาการทางภาษามีอยู่แน่นอนและมีอยู่ตลอดมา
สมัยนี้ที่เขียนว่า เปน คิดว่ามาจาก chat room นะคะ คือให้สั้นไว้แต่ยังพออ่านได้รู้เรื่องและให้สนุก
ทีนี้บางคนอาจนำมาใช้ที่อื่น ที่ไม่สมควรใช้
การใช้ภาษามีหลายระดับ
ถือว่าเป็นวิวัฒนาการเถอะค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์