เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3227 ชื่อ ประธานาธิบดี จอห์น เอฟ เคนเนดี้
bighorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 24 ม.ค. 09, 19:54

ผมอยากทราบชื่อจริงๆของท่าน ครับ ว่าชื่อกลาง "เอฟ"น่ะ มีชื่อว่าอะไร ท่านใดทราบ ช่วยบอกแจ้งให้ผมทราบด้วยครับ จักเป็นพระคุณยิ่ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ม.ค. 09, 20:26

John Fitzgerald Kennedy
จอห์น ฟิตซเจอรัลด์ เคนเนดี้
ค่ะ
bighorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ม.ค. 09, 12:42

ครับผม ขอขอบพระคุณมากๆๆเลยครับ เพราะผมไม่รู้จริงๆเลย ว่าชื่อเต็มของท่าน ปธน. ว่าอย่างไร แต่ชื่อย่อ ก้อเพราะดีนะครับ คุ้นหูดี ขอบคุณอีกครั้งครับ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ม.ค. 09, 15:38

แยกดูชื่อและนามสกุลของประธานาธิบดีเชื้อสาย ไอริช อเมริกัน ท่านนี้ ครับ

John

English form of Iohannes, the Latin form of the Greek name Ι....(Ioannes),
ที่มาจากชื่อ Hebrew  .... (Yochanan)  ซึ่งแปลว่า "YAHWEH is gracious.

Fitzgerald

Fitz  มาจาก Old French origin แปลว่า "son of".

Gerald   เป็น Old German origin แปลว่า "spear ruler" จากสองส่วนคือ  ger - "spear" และ wald - "rule".

รวมคำ Fitzgerald ผสมฝรั่งเศสและเยอรมันแปลว่า "son of the spear-ruler".

Kennedy

มาจาก  Irish และ Gaelic origin   

จากชื่อ Gaelic ว่า Cinnéidigh  แปลว่า  "armoured head" หรือ "helmet head".
หน้า: [1]
  พิมพ์