เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6951 เลิศเลอวงศา...โรมานอฟ ตอนเจ็ด
WIWANDA
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 09 ม.ค. 09, 13:39

ใจความที่แล้ว..ค้างไว้เรื่องของแกรนด์ ดุ๊ค เซอเก เสด็จอาของซาร์ถูกลอบสังหาร

เรา คงจำกันได้ดีเรื่องของโคดิงกา ในกรุงมอสควาได้ ตอนนั้น เซอเกเป็นข้าหลวงแบบเต็มอำนาจ ไล่เข่นชาวยิวอย่างโหดร้าย มีนิสัยชอบความรุนแรง กดขี่ ข่มเหง
                  เมื่อเกิดเหตุที่มีคนเหยียบกันตายมากมายขนาดนั้น แทนที่จะแสดงความรับผิดชอบ
                  ช่วยเหลือ  แต่กลับทำเฉย..เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
                  เขาคือหนึ่งในตัวการที่สร้างกระแสความเกลียดชังให้กับพระราชวงค์

ต่อมาก็เกิดเหตใหญ่อันเปรียบเสมือนฟางเส้นสุดท้าย..นั่นคือ มกราคม 1905
                  ที่เกิดเหตุการณ์ทหารยิงประชาชน หรือ Bloody Sunday ที่หน้าพระราชวังฤดูหนาว แน่นอน...ทุกคนลงความเห็นว่า เซอเกคือเป้าหมาย เป็นฆาตกร
                  ดัง นั้น..จึงมีคนยอมตาย..คนนั้นคือ Ivan Kalyayev ที่ตัดสินใจลงมือ หมายว่าจะเอาตัวเองให้เป็นระเบิดพลีชีพ  เขาลงมือปฏิบัติการในวันที่ 17 กุมภาพันธ์ 1905
                  ความจริงมีโอกาสในสองวันก่อนนี้แล้ว..แต่เซอเกมีหลานๆติดรถไปด้วย
                  พวกเขาจึงไม่ทำ เพราะตั้งใจว่าจะเก็บเพียงเซอเกคนเดียว

สองวันต่อมา....สบโอกาสอันดี เซอเกขึ้นรถม้ามากับสารถีเพียงลำพัง
                  อิวานเข้าประชิดตัวในระยะเพียงสี่ฟุต โยนระเบิดใส่เข้าที่กลางตักพอดี
                  เสียงดังกึกก้องกัมปะนาท..ร่างของเซอเกกลายเป็นผุยผง ชิ้นส่วนกระเด็นไปทั่ว
                  เลือดนองบนหิมะ..อย่างเดียวกับเลือดของประชาชนนับพันในวันที่โดนทหารฆ่า
                  ที่หิมะหน้าพระราชวังกลายเป็นสีแดงฉานนั่น..

อิวานไม่ตาย..บาดเจ็บจากสะเก็ดระเบิดเพียงเล็กน้อย เสื้อผ้าขาดวิ่น ถูกตัดสินให้ถูกแขวนคอไม่นานต่อมา..

ดูหน้าตาเขานะคะ  ภาพนี้ถ่ายหลังจากที่ถูกจับแทบจะในทันที..ท่าทางสดชื่นพิลึก

meemeeh
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 ม.ค. 09, 03:18

รออ่านตอน 8 อยู่นะคะ  ยิงฟันยิ้ม

สมัครสมาชิกรอเลยนะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม
meemeeh
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ม.ค. 09, 02:40

รอฉันรอเธออยู่ แต่ไม่รู้เธออยู่หนใด
เธอจะมา เธอจะมาเมื่อไร นัดกันไว้ทำไมไม่มา
ฉันเป็นห่วง ฉันเป็นห่วง ตัวเธอ อย่าให้เก้อชะเง้อคอยหา
นัดไว้ทำไมไม่มา โอ้เธอจ๋าอย่าช้าเร็วหน่อย
รีบหน่อย รีบหน่อย รีบหน่อย
เร่งหน่อย เร่งหน่อย เร่งหน่อย

..
.

แวะเข้ามาหยอกเป็นเพลงยุวกาชาดสมัยประถมค่ะ ฮี่ๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม
Anporbeauty
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ม.ค. 09, 23:20

รออยู่นะคะ ชอบอ่านมาก ขอบคุณนะคะ

แล้วก็ ช่วงที่รอตอนต่อไป ก็ไปหาอ่านเรื่อง ลอดลายรั้ว...วินด์เซอร์ ( ช้าไปนานเลยเนอะ )

แต่ก็โชคร้ายมาก อ่านได้แค่ตอนแรกเท่านั้น ส่วนลิ้งค์ ของตอน 2 และ 3 เปิดไม่ได้

ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น ใครรู้ช่วยอธิบายทีนะคะ พลีสสสสสส

หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ม.ค. 09, 11:15

สวัสดีค่ะ คุณ WIWANDA มาลงชื่อเป็นกำลังใจให้ก่อนนะคะ
กำลังอ่านตอนที่หนึ่งอยู่ค่ะ

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่นำมาถ่ายทอดนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ม.ค. 09, 14:37

เข้ามาทักทายและขอบคุณคุณวิวันดา   อีกคนค่ะ
พระเจ้าซาร์นิโคลัสที่ 2  เมื่อครั้งทรงเป็น "ซาเรวิช " หรือเจ้าฟ้ามกุฎราชกุมาร
เคยเสด็จประพาสตะวันออก หลายประเทศ  และมาถึงสยามด้วย
ในรัชกาลที่ ๕
รับเสด็จที่บางปะอินอย่างสมพระเกียรติมาก
จึงได้ทรงคุ้นเคย ผูกมิตรเป็นพระสหายกับพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

เมื่อครั้งพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕  เสด็จประพาสยุโรปครั้งแรก  ทรงได้ข่าวว่าฝรั่งเศสมาตั้งค่าย
ทำท่าจะประชิดเขตแดนสยาม ทางด้านลาว  ก็ไม่สบายพระทัย
เมื่อความทราบถึงพระเจ้าซาร์  โปรดให้ฉายพระรูปร่วมกัน   เผยแพร่ไปทั่วยุโรป
ในเมื่อรัสเซียเป็นประเทศมหาอำนาจอยู่ในขณะนั้น  การประกาศตนว่าสนับสนุนสยาม
ก็ทำให้ความตึงเครียดที่ชายแดน ละลายหายไป
หน้า: [1]
  พิมพ์