เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 20704 ดีเจขอเปิดแผ่น(เพลงไทย)ต่อที่กระทู้นี้ค่ะ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 13 ม.ค. 01, 22:19

ตามมาฟังเพลงค่ะ  
คุณแม่หญิงคะ  ติดตามสถานการณ์แล้ว
ดิฉันเชียร์จะเด็ด ใบตองค่ะ
ดิฉันเองก็ร้อนตัวเช่นกันที่นั่งเล่น internet วันละ หลายเพลาค่ะ คงจะเอาทีทางแม่ศรีเรือนไม่ได้แน่
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 05:00

อุ๊ย ไม่ได้แวะมาไม่กี่วัน พลาดศึกดวลเพลงรักสองนักรบ ท่านขุนศึกหมื่นสาวแห่งทะเลสาบเจนีวา และ
ท่านเสือจะเด็ด ใบตองตัวจริง ปายด๊ายยย

มาฟังเพลงเฉยๆค่ะ  ไม่ค่อยรู้จักเพลงพวกนี้เท่าไหร่(ฮิฮิ สงสัยเกิดไม่ทัน)  

สาวๆทั้งหลายไม่ต้องกังวลคำขู่ของพวกหนุ่มๆหรอกค่ะ   เวลาเรายังไม่เจอใครคุ้มกับการเป็นแม่ศรีเรือนให้  
จะว่าไม่เป็นก็ยังไม่แน่นักหรอกค่ะ  ไปฝึกเอาตอนเจอกันแล้วสนุกกว่าเยอะค่ะ
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 09:34

แหม ผมไปเที่ยววันเด็กไม่กี่วัน
แวะกลับเข้ามา ได้โหลดเนื้อเพลงโอลดี้สนุกไปเลยครับผม
ตัวผมโตมากับ "กลิ่นโคลนสาปควาย" ทั้งเพลงและชีวิตครับ
จำได้ว่าชาญเย็นแขร้อง  หลังๆ ทางวิทยุปักกิ่งเอาไปใช้เป็นเพลงSignature tune ของรายการวิทยุภาคภาษาไทย
(แหะ แหะ ผมก็แอบฟังกะเขาด้วย) ก็เลยไม่ค่อยได้ยินใครร้องกันมากนัก ขึ้นต้นว่า
"อย่าดูถูกชาวนาเหมือนดังตาสี เอาผืนนาเป็นที่ พำนักพักพิงร่างกาย..."
ใครจำเนื้อร้องทั้งหมดได้บ้างครับ อยากเก็บเนื้อร้องไว้
เตือนความหลัง
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 09:43

คุณดีเจ มีแผ่นสามเพลงนี้ไหมครับ
สามหัวใจ
ชายสามโบสถ์
หญิงสามผัว (เอ ไม่แน่ใจว่าชื่อนี้หรือเปล่า)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 09:49

เพิ่งกลับจากเที่ยววันเด็กเหมือนกันค่ะ
หนุ่มสาวในเรือนไทยนี่แปลก  ตัวจริงยังเด๊กเด็กแต่ชอบโอลดี้กันเกือบทุกคน  

กลิ่นโคลนสาบควาย
.
อย่าดูหมิ่น ชาวนาเหมือนดั่งตาสี
เอาผืนนาเป็นที่ พำนักพักพิงร่างกาย
ชีวิตเอย ไม่เคยสบาย
ฝ่าเปลวแดดแผดร้อนแทบตาย
ไล่ควายไถนาป่าดอน
เหงื่อรินหยด หลั่งลงรดแผ่นดินไทย
จนผิวดำเกรียมไหม้ แดดเผามิได้อุทธรณ์
เพิงพักกายมีควายเคียงนอน
กลิ่นโคลนสาบควายเคล้าโชยอ่อน
ยามนอน หลับแล้วใฝ่ฝัน
กลิ่นโคลนสาบควายเคล้ากายหนุ่มสาว
แห่งชาวบ้านนา
ไม่ลอยเลิศฟ้าเหมือนชาวสวรรค์
หอมกลิ่นน้ำปรุงฟุ้งอยู่ทุกวัน
กลิ่นกระแจะจันทร์
หอมเอยผิวพรรณนั้นต่างชาวนา
อย่าดูถูก ชาวนาเห็นว่าอับเฉา
มือถือเคียวชันเข่า
เกี่ยวข้าวเลี้ยงเราผ่านมา
ชีวิตคนนั้นมีราคา ต่างกันแต่ชีวิตชาวนา
บูชากลิ่นโคลนสาบควาย

เพลงนี้เนื้อร้องมีวรรณศิลป์มากทีเดียว เป็นบทกวีในทำนองเพลงอีกบทหนึ่งที่ควรศึกษา   ทำนองก็เพราะมาก

เคยได้ยินว่าเพลงนี้ถูกรัฐบาลไทยยุคหนึ่งแอนตี้   จำไม่ได้ว่ารัฐบาลของจอมพลท่านไหน
ใครรำลึกความหลังก่อนตัวเองเกิดได้ ช่วยบอกทีค่ะ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 09:49

เพลงไทยทำนองเดซี่ ยังมีอีกเพลงนึง แต่ดิฉันไม่รู้ชื่อเคยได้ยินเป็นเสียงผู้หญิงเอามาร้องประกอบละครสมัยใหม่  แต่คุณแม่ฟังอยู่ด้วย ยืนยันว่าเป็นเพลงเก่า  ที่ร้องว่า

คืน..วัน..ผัน...เวียน... เฝ้าเปลี่ยนหมุนไปแต่ความหวังไม่เห็นมี..(ตรงนี้หายไปดำนำ้แล้วโผล่มาใหม่)..
ใจ..เรา....ยัง....คง... จ่อจิตซื่อตรงเฝ้าพะวงหลงชื่นชม หวังคลายดังสายลม เศร้าระทมเพราะว่าเธอบิดแชเชือน
บุญเราไม่มี พอเผ้าคอยรอเหมือนรอเดือน....

จำไม่ได้แล้วค่ะ  ที่เหลือยกให้เป็นหน้าที่ของ ดีเจคนสวยไปแล้วกัน

ร้องเพลงที่คุณตาชอบมาเยอะแล้ว ขอกลับมาร้องเพลงที่ตัวเองชอบบ้างแล้วกัน มีใครชอบเพลงนี้บ้างเอ่ย

I love you, I love you

บอกว่ารักกันอยู่อย่างนี้เธอเหนื่อยบ้างไหม ไม่รู้จะนานเท่าไหร่ กับรักที่มีให้ฉัน
บอกว่ารักกันอยู่เสมอเธอบอกอย่างนั้น จะรักได้นานเท่าไหร่ ก็ฉันยังอยากจะรู้

จะมีไหมสักวันที่ใจของเธอ จะจืดจางหายไป หรือว่าอะไรๆที่เธอมีให้ จะน้อยลงไปกว่นี้

* ก็เพราะหวังเพียงแค่จะรักกันอยู่เสมอ แค่ขอให้ใจของเธอ สุดท้ายยังอยู่ที่ฉัน

** อยากจะรู้ไม่มากไม่น้อย แค่บอกเท่านั้น ว่าจะรักกันนานเท่าไหร่ จะรักกันนานเท่าไร

ฮู... ไม่รู้จะนานเท่าไหร่ กับรักที่มีให้ฉัน
ฮู... จะรักได้นานเท่าไหร่ ก็ฉันยังอยากจะรู้

จะมีไหมหัวใจที่มีให้กัน จะแบ่งปันให้ใคร หรือว่าเธอลืมอะไรๆง่ายๆ ไม่รักกันไปอย่างนี้

(ซ้ำ * , **)

ฮู... ไม่รู้จะนานเท่าไหร่ กับรักที่มีให้ฉัน
ฮู... จะรักได้นานเท่าไหร่ จะรักได้นานเท่าไร

ชื่อเพลง "จะรักกันนานเท่าไหร่" ของสุดหล่อในดวงใจปีเตอร์ คอร์ป ไดเรนดัล  ค่ะ

ปล. คุณเทาไปบอกเขาทำไมคะว่าพ่อดุ บอกแค่มีพี่ชายสอง กับร็อดไวเลอร์อีกหนึ่ง ก็พอค่ะ
ตะละแม่เพลิน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 10:24

ไหนๆ ก็ร้องเพลงผู้ชนะสิบทิศกันสองเพลงแล้ว ใครพอจะรู้จักเพลงต่อไปนี้บ้างคะ

1. เพลงของจันทรา
จำได้แค่ตอนนี้ค่ะ

... ไปหลงแปรแผ่ใจ
รักซ้อนซ่อนไว้ให้กุสุมา จันทราอนิจจาเอ๋ย
รักใครไม่เคย เท่าจะเด็ดเลย คู่เชยภิรมย์
ยังระทมเฝ้าขื่นขมฤทัย
ถึงแม้รักจะหักได้ เหลือซากรักที่ยังหายใจ
เทอดทูนไว้เพื่อตองอู

2. เพลงของกุสุมา

มืดมน ยามย่ำสนทยามองฟ้าพาใจอาวรณ์ ร้าวรอนอกข้าเอย
หวนนึกถึงตัวข้า ชะตาเอ์ย ต้องจากคู่ชื่นเชย เป็นเชลยรามัน
เฝ้าโศกศัลย์ถึงขวันใจข้า
ทนอาดูร ข้าสูนสิ้นพรหมจารีย์ โดยใจมิมีรักปรารถนา
อกโอ้กุสุมา ดังเหมือนเทวา ฟ้าสั่ง
เหมือนดังตะวันดับ ยามอับจน
หลีกไม่พ้นต้องอยู่อย่างทนทรมาน
ร้าวรานวินยา น้ำตาร่วงริน

รักเดียวข้ามอบ มังฉงาย แล้วมลายไปสิ้น
ทรมานข้าขอบนบานฟ้าดิน
เสียงพิณนี้จงเป็นสื่อ ความซื่อข้าเอย

3. เพลงของเนงบา จะเลงกาโบ สีอ่อง
จำได้เฉพาะตอนนี้ค่ะ

แปร และ อังวะ หงสา
สีอ่องเนงบาจาเลงกาโบขึ้นชื่อ
เผ่นผยองนามก้องระบือ
มิเลือนลืมชื่อสามทหารตองอู

ขอโทษด้วยนะคะ พิมพ์ยอผู้หยิงไม่ได้ ไม่มีคีย์บอร์ดภาษาไทยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 10:26

เคยพบแต่ "ชายสามโบสถ์"ค่ะ   "หญิงสามผัว" มีด้วยหรือ!!!!
อ่านเนื้อชายสามโบสถ์แล้วคิดว่าน่าจะมาจากนิยายหรือหนังไทยเรื่องใดเรื่องหนึ่ง  รสชาติเข้มข้นจัง

ชายสามโบสถ์
ชาญ เย็นแข

คำคนประณาม  ชายสามโบสถ์ทราม
ชั่วช้าสามานย์
ประณามหญิงสามผัวผ่าน
เป็นคนจัณฑาลไม่ขอคบพา
โธ่เอ๋ยอนิจจา โกนหัวฝากตัวในศาสนา
แต่คำเขาว่าปวดใจให้คิดทุกที
มีมารผจญสุดแสนจะทน  บวชแล้วจำลา
จากเรือนเหมือนเสือหนีป่า
มารเสาะตามมาจองล้างราวี
บวชแล้วสึกทุกทีเป็นเสียอย่างนี้
แหละพี่น้องเอ๋ย  ดังคำเขาเอ่ย
บวชเสียผ้าเหลือง
ข้าบวชมาแล้วโบสถ์หนึ่ง  ซาบซึ้งได้แทนคุณแม่
ค่าน้ำนมแก แทนทดหมดเปลือง
มารตามทวงหนี้  มีเรื่องต้องแหกผ้าเหลืองสึกมา
มันฟ้องอุปัชฌาย์แค้นข้ากลัดหนอง
คนมองข้าทรามเหยียดหยามหมดดี
ต้องหนีหน้าไป  เกือบเป็นเสือสางเสียใหญ่
ข้าต้องกลับใจไหว้พระคุ้มครอง
บวชซ้ำใหม่ใคร่ปอง  ใจหวังสร้างบุญในโบสถ์ที่สอง
พึ่งธรรมะส่องที่สร้างบาปมา
ข้าเป็นชายสองโบสถ์  หากโบสถ์สามนี้ยังไม่แน่
โลกหมุนปรวนแปรสุดแท้จะพา
กลายเป็นชายชั่วดังว่า  หวังศาสนากลับใจ
แต่แล้วเหตุไฉนเขาไม่อุดหนุน
จึงวอนไหว้วิง  ชายหญิงที่ฟังด้วยน้ำตาคลอ
โปรดจงสงสารขานต่อ
แต่พอข้ามีบาปเคราะห์ก็บุญ
ข้าหวังพึ่งพุทธคุณ  เซแล้วอย่าซ้ำย่ำเหยียบจนซุน
ร่มโพธิ์พระอุ่น ข้าขอบวชนาน...จนตาย
.
ไม่ทราบว่าใครเป็นคนแต่งเนื้อร้อง เรามักจะลงแต่ชื่อนักร้องมากกว่าชื่อคนแต่ง แต่คนแต่งเพลงนี้กับเพลงกลิ่นโคลนสาปควาย มีฝีมือในการหาถ้อยคำให้คล้องจอง  กินใจมากค่ะ

คุณโสกันน่าจะชอบเสียงของชาญ เย็นแข มากนะคะ ที่ขอมา ๓ เพลงนี่ เขาร้องทั้งนั้นเลย
สามหัวใจ
ชาญ เย็นแข

สาปแล้วไม่ขอรักใครใฝ่ปอง
คิดครองเป็นคู่
ทุกวันนี้อยู่กล้ำกลืนน้ำตาตกใน
เกิดมามีมาร เฝ้าแต่ประหารดวงใจ
ช้ำจิตคิดไป หมองไหม้ทุกตรม
กรวดน้ำคว่ำขันรักกันชาติเดียว
ล้างเกลียวสวาท
หัวใจแทบขาด พลาดความหวังเคยชื่นชม
เจ็บจำไปนาน หลงเชื่อคำหวานภิรมย์
รักจึงระทม ทุกข์ตรมทรวงใน
คนเดียวมีสามหัวใจครอบครอง รักปองไม่จริง
รักเผื่อเลือกทิ้งนี่คนอะไร
ผ่านความโสมม สังคมยุคใหม่
เหลียวหาหัวใจแน่นอนไม่มี
อย่าพบอย่าพานพวกมารผจญ ต้องทนวิบาก
รักกันแล้วจาก พรากกันเหมือนตาย หน่ายหนี
เกลียดกลัวจนตาย ขอสาปมารร้ายชีวี
พ้นไปเสียที ไม่มีกรรมเวร

พูดถึงกรวดน้ำคว่ำขันในเพลงนี้  นึกขึ้นมาได้ถึงเรื่องสั้นภาษาอังกฤษของคุณศุภาศิริ สุพรรณเภสัช  เจ้าของคอลัมน์"ฉายหนัง-ฟังเพลง" ใน "พลอยแกมเพชร"
เธอเล่าถึงชีวิตรักของคุณปู่คุณย่าเอาไว้ เป็นเรื่องที่ดิฉันชอบมากที่สุดเรื่องหนึ่ง
คุณปู่เธอเป็นหนุ่มหล่อ มาดคงจะเหมือนขุนศึกปนบุเรงนอง      
ก่อนแต่งกับคุณย่าที่เป็นสาวน้อยชาววังแบบแม่พลอย คุณปู่มีภรรยามีลูกแล้วหลายคน แต่ไม่ใช่เมียเอก
คุณย่ามาพบคุณปู่ครั้งแรกในวันวิวาห์   ก็ตกห้วงรักทันที   จนกระทั่งมาพบว่าคุณปู่มี "นางเล็กๆ" อยู่แล้ว  คุณย่าก็ตัดสินใจลงเรือหนีกลับบ้านไปเลยไม่ยอมอยู่ด้วย
ที่ไหนได้ คุณปู่ขี่ม้าไปดักอยู่บนฝั่ง  แล้วอ้อนวอนให้กลับ สัญญาว่าจะรักไม่ทอดทิ้งไม่เปลี่ยนใจ  คุณย่าก็ใจอ่อนให้คุณปู่อุ้มขึ้นม้ากลับบ้าน
คุณปู่ทำตามสัญญาตลอดชีวิต   รักทะนุถนอมประคับประคองคุณย่าเหมือนพลายแก้วกับนางพิม   หน้าร้อนก็พัดให้  หน้าหนาวก็ห่มผ้าห่ม  พาคุณย่าเข้านอนคอยดูแลจนคุณย่าหลับไปก่อน  ไม่เคยละเลยห่างเหิน
แต่พอคุณย่าหลับไปแล้ว  คุณปู่ก็ค่อยๆขึ้นม้าออกจากบ้าน ไปเยี่ยมลูกเมียซึ่งอยู่ไกลไปอีกบ้านหนึ่ง  แต่จะกลับมาให้ทันก่อนคุณย่าตื่นนอนทุกครั้ง
ไม่ลืมที่จะเด็ดดอกมะลิวัลย์มาวางให้บนหมอน เพื่อคุณย่าตื่นขึ้นมาจะได้กลิ่นดอกไม้ ชื่นใจ  
คุณปู่ถึงแก่กรรมไปก่อน  คุณย่ารับเลี้ยงลูกเลี้ยงทุกคนอย่างดีเหมือนลูกตัว    แล้วใส่บาตรให้คุณปู่ทุกเช้าไม่เคยขาดจนถึงแก่กรรมเมื่ออายุราวๆ ๘๐กว่า
ใส่บาตรแล้ว  คุณย่าไม่เคยลืมที่จะกรวดน้ำ อุทิศส่วนกุศลให้สามีเป็นประจำทุกวัน
พอกรวดน้ำเสร็จคุณย่าก็คว่ำขันทุกครั้งไป

คุณย่าขอรักคุณปู่ด้วยความรักและภักดีตลอดชีวิตของท่าน  ชาตินี้เพียงชาติเดียวพอ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 10:52

เพลงที่คุณแม่หญิงร้องให้ฟัง  เคยได้ยินค่ะ  เป็นเพลงร้องต่อจากเพลงเด๊ซี เดสี่  
ขอลงไปดูปะการังใต้น้ำอีกครั้งนะคะ  บุ๋ง...บุ๋ง

ใจ..เรา....ยัง....คง... จ่อจิตซื่อตรงเฝ้าพะวงหลงชื่นชม   หวังคลายดังสายลม เศร้าระทมเพราะว่าเธอบิดแชเชือน
บุญเราไม่มีพอ เฝ้าคอยรอเหมือนรอเดือน....ใช่คืนแรมไฉนไม่เยือน รักแรมเลือนให้เศร้าทวี
คืน..วัน..ผัน...เวียน... เฝ้าเปลี่ยนหมุนไป  แต่ความหวังไม่เห็นมี
รอคอยพรุ่งนี้ สุขคงมีรักคงมาเยือนเพื่อนใจ.

เพลงของปีเตอร์หรือคะ  งั้นเราก็ร่วมสมัยกัน  ชอบ "ชายคนหนึ่ง" ค่ะ

ชายคนหนึ่ง
ปีเตอร์ คอร์ปไดเรนดัล

เธอไม่ต้องกังวล เธอไม่ต้องเกรงใจ
ความรักฉัน ที่ฝากไว้ เป็นเรื่องง่าย กว่านั้น
ฉันเป็นเพียง ชายคนหนึ่ง ที่อยากดูแล
ห่วงใยเธอ เท่านั้น
ขอแค่เพียงยังมีใคร ที่ห่วงใยกัน
ไม่เคยต้องการสิ่งใด
ใจที่ฉันให้เธอ  เธอก็แค่รับไป
เธอไม่ต้องมอบสิ่งไหน ตอบแทนมาให้ฉัน
ฉันเป็นเพียงชายคนหนึ่ง ที่อยากดูแล
ห่วงใยเธอเท่านั้น
ขอแค่เพียงยังมีใคร ที่ห่วงใยกัน
ขอแค่เศษส่วนหนึ่ง จากใจของเธอ
หากพอจะมีให้ฉัน
ขอแค่เพียง ยังมีใครที่ห่วงใยกัน

อิอิ  บ้านเราคล้ายกันเลย  ที่บ้านมีคุณพ่อดุมากหนึ่ง-ร็อตไวเลอร์สอง และโดเบอร์แมนอีก ๑ ค่ะ

ตะละแม่เพลินคะ รู้จักค่ะ  แต่ไม่รู้ชื่อเพลง  
จำได้ว่ามีเพลง " กันทิมาอาภัพ" และเพลงของ นันทวดี ด้วยค่ะ แต่ละคนคร่ำครวญถึงความทรมานใจ กุสุมาแย่กว่าเพื่อน
เพราะพ่อบุเรงนองตัวดีนั่นแหละตัวการใหญ่
ไม่น่าเชื่อเลยว่า ผู้ชายคนหนึ่งจะก่อความทุกข์ให้ผู้หญิงได้หลายคนขนาดนี้  แล้วยังเป็นพระเอกที่คนอ่านหลงใหลอยู่ได้

พูดถึงเพลง ไพเราะทุกเพลงมากค่ะ รวมกันแล้วน่าจะเป็นเพลงชุดอุปรากรไทย แบบ "จุฬาตรีคูณ"ได้   อยากรวบรวมไว้จัง
olala
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 10:56

ชอบกระทู้นี้มากค่ะ ถึงบางเพลงจะร้องไม่ค่อยจะเป็นกะเค้า แต่รู้จักหลายเพลงมากค่ะ
คุณแม่เป็นคนชอบร้องเพลงมากๆ อ่านกระทู้นี้แล้วคิดถึงแม่มากค่ะ (ตอนนี้อยู่ไกลบ้านค่ะ)
คุณแม่จะมีสมุดจดเนื้อเพลงส่วนตัวค่ะ จำได้ว่าตอนเด็กๆเห็นท่านขมักเขม้นจดอยู่
มีหลายเพลงมากค่ะ เป็นเล่มๆเลย เหมือนแกจะสะสมเนื้อเพลงน่ะค่ะ ยิ้ม พอเห็นเนื้อเพลง
มากมายในกระทู้นี้ เลยคิดว่าจะ copy ไปฝากแม่ซะหน่อย ยิ้ม

สมัยเด็ก จำได้ว่าชอบ "รวมดาว" มากค่ะ ที่เค้าเอาเพลงคู่ของสุนทราภรณ์มาร้องน่ะค่ะ
เราเนี่ยก็ร้องได้เกือบหมดทุกเพลงเลย ยิ้ม มีอยู่เพลงนึงร้องได้แต่จำชื่อเพลงไม่ได้ค่ะ
เค้าว่า...
(ญ) แสงจันทร์นวลผ่อง นภาพราวพร่างดังทอง เหม่อมองแล้วสุขอุรา
(ช) เดือน สวยสว่างพร่างตา ฟ้าชื่นวิญญา จันทราจุมพิตทุกคืน
(ญ) เห็นนภาสมรัก หวั่นใจนัก เกรงรักกลายไม่ชื่น
(ช) ไม่ต้องกลัวเป็นอื่น รักพี่มีแต่ชื่น ชื่นรักเรื่อยไป
(ญ) คำก็รัก สองคำก็รัก น้องใคร่ทราบนักรักมากเท่าไหร่
(ช) รักเจ้านั้น รักจนหมดใจ ไม่มีสิ่งใดมาเทียมพี่รัก
(ญ) ครึ่งแผ่นฟ้านี้ได้ไหมพี่
(ช) สุดฟ้ามีไม่ถึงครึ่งรัก
(ญ) อยากจะเห็นดวงใจพี่นัก
(ช) เชิญน้องควักออกดูพี่ยอม สิ้น... (ท่อนนี้น่ากลัวมากค่ะ)
(ญ) หวั่นใจเหลือเอ่ย คำเฉลยดั่งร้อยลิ้น
(ช) เสียดายไม่สิ้น ลิ้นมีเพียงหนึ่งไม่ถึงร้อยพัน
(ญ) ลิ้นหนึ่งอย่างนี้ วจี ยังตามไม่ค่อยจะทัน
(ช) หากมีร้อยจะให้ทั้งร้อยเสกสรร เพ้อรำพันแต่คำรักเอย
    (คุณผู้ชายปากหวานมากค่ะ)

พอก่อนดีกว่า วันหลังจะมาร้องเพลงคู่ให้ฟังอีกนะคะ ยิ้ม ไม่มีใครร้องด้วยก็ร้องคนเดียวนี่ล่ะค่ะ
เป็นทั้งหญิงทั้งชายซะเอง (แค่เสียงนะคะ) ยิ้ม
olala
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 11:00

ลืมบอกไปค่ะว่า ชอบเหมือนกันค่ะ คุณปีเตอร์ คอร์ปไดเรนดัลเนี่ย ยิ้ม
ทั้งสองเพลงเลย ยิ้ม คุณแม่หญิงกับคุณเทาชมพูจ๊าบจังค่ะ ขอจ๊าบด้วยคน ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 11:14

เพลงนี้ ตรงกลางๆ กลายเป็นเพลงซีอุยไปได้นะคะ
แต่มันค่ะ  เคยร้องแข่งกัน แล้วก็ล่มกันทั้งฝ่ายหญิงฝ่ายชาย
ว่างๆมาร้องเพลงคู่กับหนุ่มในนี้ซีคะ  มีหนุ่มเสียงทองรออยู่หลายคน  บางคนวันไหนอารมณ์ดีก็เสียงใสข้ามทวีปมาเลยละค่ะ
ขอต้อนรับคุณ olalaเข้าสู่ชมรมสาวจ๊าบบนเรือนไทยค่ะ
แจ้ง ใบตอง(อกหัก)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 11:36

บ๊ะ..จันกบ จบกัน แม่หญิง กับสาวจ๊าบแห่งเรือนไทย
ปันใจให้ตาอยู่หุ่นล่ำบึ้ก ปากกว้างนามปีเตอร์ คอร์ป เสียแล้ว
อย่างนี้พ่อเสมากับข้าพเจ้าจะร้องเพลงอะไรดีเล่าครับ
ตะละแม่เพลิน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 11:50

เพลินมาลงชื่อสมัครเป็นสาวจ๊าบเรือนไทยอีกคนนะคะ
เดี๋ยวถ้าครบเจ็ดนางเมื่อไหร่ สาว SEVEN ของแกรมมี่
อาจสะท้านได้ เอิ๊ก

ตอบคุณเทาชมพูเรื่องเพลงผู้ชนะสิบทิศนะคะ เท่าที่
นึกออกยังมีเพลงปอละเตียง (โอ้อกปอละเตียง สุดจะ
เลี่ยง จะปลีกหลีกหนี...) เพลงไขลูผู้กว้างขวาง แล้วก็
เพลงสอพินยาด้วยนะคะ เคยฟังเทปที่บ้านคุณตาตอน
เด็กๆน่ะค่ะ ฟังไปฟังมาทำให้หยิบผู้ชนะสิบทิศขึ้นมา
อ่านได้ในที่สุด

จบด้วยเพลงโปรดตอนนี้ของสาวจ๊าบค่ะ

Seven
กลับมาหาเพื่อน

ไม่พบไม่เจอกันนาน คิดถึงจนจะขาดใจ มีอะไรอยากเล่าให้ฟังมากมาย
เมื่อฉันและเธอจากกัน และฉันก็ไปอยู่ไกล โดดเดี่ยวเดียวดายเหลือเกิน
ไม่มีใครให้ฉันได้ปรับทุกข์ ไม่มีใครให้ฉันได้ระบาย

เมื่อฉันเริ่มมีความรัก ก็ทุ่มก็เทหมดใจ ทำอะไรเพื่อเขาคนเดียวทุกอย่าง
แต่เขาก็ไปจากฉัน และทิ้งให้ต้องอ้างว้าง เจ็บปวดผิดหวังเหลือเกิน
ไม่มีใครซักคนคอยปลอบใจ ไม่มีใครมาคอยเช็ดน้ำตา

อยากกลับมาหา มาเจอคนที่พร้อมจะเข้าใจ ไม่ว่าเลวร้ายซักเพียงไหน
เมื่อรู้ว่าฉันได้ผิดพลั้งไป ยินยอมพร้อมให้อภัย
ไม่มีใครเข้าใจ ไม่มีใครต้องการ ไม่มีใครรักฉันเท่าเพื่อนอย่างเธอ

ส่วนฉันมีคนมากมาย มอบรักและคอยใส่ใจ เอาใจห้อมล้อมไปด้วยผู้คน
แต่ลึกลงไปข้างใน พวกเขาต้องการอะไร ไม่มีใครจริงใจสักคน
เมื่อเป็นทุกข์พวกเขาก็หลบหนี เมื่อฉันแพ้พวกเขาก็ซ้ำเติม

อยากกลับมาหา มาเจอคนที่พร้อมจะเข้าใจ ไม่ว่าเลวร้ายซักเพียงไหน
เมื่อรู้ว่าฉันได้ผิดพลั้งไป ยินยอมพร้อมให้อภัย
ไม่มีใครเข้าใจ ไม่มีใครต้องการ ไม่มีใครรักฉันเท่าเพื่อนอย่างเธอ
ดีเจเจ้าประจำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 11:51

ร้องเพลงนี้ดีไหมคะ   ดีเจจัดให้พ่อจะเด็ดใบตองกับเสมา ณ เจนีวาเป็นพิเศษไม่ต้องขอค่ะ

ตาอินกะตานา (version 2001)

จะเด็ดกับเสมา หาปลาเอามากินกัน  ได้ปลาทุกวัน รักกันก็ปันกันไป
หาปลามานมนาน หาปลามาบานตะไท  จนแม้ใครใคร  รู้น้ำใจไมตรีปรีดา
แต่แล้ววันหนึ่ง เคราะห์มาถึงถมึงทึงมา  สองคนถึงครา  แย่งหัวปลาหางปลากันเกรียว
จะเด็ดกับเสมา  โศกาอาวรณ์จริงเจียว   ปีเตอร์มาเดี๋ยวเดียว  คว้าพุงเพรียวเพรียวไปกิน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์