เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 20680 ดีเจขอเปิดแผ่น(เพลงไทย)ต่อที่กระทู้นี้ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 17:30

ราตรีประดับดาว เพลงพระราชนิพนธ์ ร.7 ขึ้นว่าไงหนอ
...วันเอ๋ยวันนี้ สุดแสนยินดี พระจันทร์วันเพ็ญ ขอเชิญสายใจ เจ้าไปนั่งเล่น ลมพัดเย็นๆ ... บุ๋งๆๆๆๆ
...ขอเชิญเจ้าฟังเพลงวังเวงใจ เพลงของท่านแต่งใหม่ในวังหลวง.... บุ๋งๆๆๆๆ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 19:13

จะใช่คุณศักรินทร์ บุญยฤทธิ์ หรือเปล่าคะ ดิฉันนึกหน้าออกรางๆค่ะ คือเผอิญนึกถึงเอลวิสขึ้นมา ก็เลยนึกเลยไปถึงเอลวิสเมืองไทย คุณศักรินทร์นี่ น่าจะใช่ศักดิ์ที่สามนะคะ  คลับคล้ายคลับคลาว่าคุณศักรินทร์จะเสียชีวิตไปแล้วด้วย หรือเปล่าคะ หาคนยืนยัน ความจริงไม่ค่อยอยากจะพิมพ์ว่าใครเสียชีวิตเลย เพราะเผื่อจำผิด จะกลายเป็นว่าแช่งเค้าไปเปล่าๆ แต่คิดว่าจำไม่ผิดค่ะ

ส่วนคุณมีศักดิ์ นาครัตน์จำหน้าได้แม่นค่ะ คือคนที่อ้วนๆหน่อย อาภัพผมอย่างที่คุณอ้อยขวั้น และคุณนกข.ว่าไว้น่ะค่ะ คุณมีศักดิ์เนี่ย สมัยดิฉันเด็กๆ ออกทีวีช่องสามบ่อยๆ

ขอบคุณคุณอ้อยขวั้นค่ะ สำหรับเพลงจอมใจ (ใช่ชื่อเพลงจอมใจหรือเปล่าคะ??) ของคุณทนงศักดิ์ เพลงเพราะมากเลย และขอบคุณดีเจสำหรับเงาไม้ นึกถึงอารมณ์ตอนเด็กๆออกเลยค่ะ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 20:43

คุณนนทิราเข้าใจถูกแล้วค่ะอีกคนคือ  
คุณสักรินทร์ ปุญญฤทธิ์
เจ้าเปิ้ล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 23:11

อยากได้เนื้อเพลงผู้ชนะสิบทิศบ้างค่ะ มีไหมคะ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 23:18

แม่หญิงเรไรกำลังเคลิ้ม ๆ  เกือบจะตกหลุมรักพ่อเสมา นกข. อยู่แล้วเชียว
เจอกระทู้ความเห็นที่ 13 เข้า กลับหันหันแทบไม่ทัน
ดิฉันก็ผู้หญิงในเน็ทเหมือนกันนี่นา
งานนี้รู้แล้วว่าทำไม ผู้ชายโสดบางคน ที่หน้าที่การงานดี มีความรู้ท่วมหัว ถึงต้องค้างอยุ่บนคานมาจนถึงบัดนี้
(คราวก่อนก็มาเรียกดิฉันว่าแม่ไปทีหนึ่งแล้ว)

ขอบคุณ คุณแจ้ง ใบตอง ที่มาทันเวลาพอดี๊
ร้องเพลงให้ฟังแทน เพราะมากค่ะ ก็เลยเอาเพลงของคุณตาถนัดศรีมาฝากให้อีกเพลงนะคะ ลอกเนื้อเพลงมาจากปกเทป ร้องไม่เป็นหรอกค่ะ แทบไม่เคยได้ยินด้วยซ้ำ

นางแก้วพี่เอย พี่สุดเผยเฉลยคำพร่ำ
นอนยังฝันวันยังค่ำ ดวงใจเพ้อพร่ำ..พร่ำพรรณนา
นางแก้วคู่ใจ เจ้าจากไปพี่ครวญหา
ใจโศกซึ้งถึงแก้วตา รำพึงถึงหน้าโฉมสมร
เจ้าจากพี่ไป ห่วงอาลัยใจอาวรณ์
พี่ฝันถึงงามงอน รักรุมร้อนเร้าฤดี
เจ้าจากพี่ไป คงห่วงใยฝันถึงพี่
แม้นเจ้าฝัน จงฝันดี
จงฝันถึงพี่..นางแก้วเอย

เห็นว่าคำร้องเพราะดี ผู้หญิงคนไหนถ้าถูกเปรียบเป็นนางแก้ว เหมือนเพลงนี้คงปลื้ม
ดิฉันเองไม่เคยหวังหรอกนะคะ เพราะรู้ตัวดีว่าเหมาะจะเป็นนางแก้วขนเหล็ก ซะมากกว่า
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 13 ม.ค. 01, 00:23

ตามคำขอของคุณเจ้าเปิลครับ

ผู้ชนะสิบทิศ  นักร้อง ชรินทร์ นันทนาคร

ฟ้าลุ่มอิรวดี คืนนี้มีแต่ดาว
แจ่มแสงแวววาว ..... เด่นอะคร้าวสว่างไสว
เสียงคลื่นร้าวฤดี คืนนี้ข้าเปลี่ยวใจ
เหน็บหนาวทรวงใน...... เหตุไฉนข้าเศร้าวิญญา

ข้ามาทำศึกลำเข็ญ  เหนื่อยแสนยากเย็น ไม่เว้นว่างเปล่า
เพื่อศักดิ์ชาวตองอู ถึงจะตายจะอยู่ ขอเชิดชูมังตรา

ดวงใจข้ามอบจอมขวัญ  มั่นรักต่อกับชื่นขวัญจันทรา
กุสุมายอดชู้ ถึงจะตายจะอยู่ ขอชื่นชูดวงแด (ท่อนนี้ดำน้ำครับ)

ไปรบอยู่แห่งไหน ใจคนึงถึงเจ้า  เคยเล้าโลมโฉมแม่
ข้ามาทำศึกเมืองแปร มองเหลียวแลแสนเปลี่ยวปล่าว
ไม่มีแต่เงา ข้าเศร้าอาลัย หัวใจแทบขาด อนาจใจไม่วาย

เจ็บใจคนรักโดนรังแก ข้าจะเผาเมืองแปรให้มันวอดวาย
จะตายให้เขาลือชาย จะให้เขาลือชาย ว่านามชื่อกู
ผู้ชนะสิบทิศ ผู้ชนะสิบทิศ ผู้ชนะสิบทิศ
ผู้ชนนนนนะ....สิบบบบบบบทิศศศศศศศ

(หลบไปหอบแฮ่กๆๆ เดี๋ยวครับ ร้องยากเหลือเกิน)

แถมของคุณสุเทพ ให้อีกเพลงครับ

บุเรงนองลั่นกลองรบ

ทุ่งหญ้าบาเล่ย์......โอ๊ะ! ผิดครับ เอาใหม่

ทุงยาบาเล..........
ทุงยาบาเล..........
ทุงยาบาเล (กระแทกเสียงหน่อยครับ)
ทุงยาบาเล (กระแทกอีกครั้ง)

เป่าปี่ตีฆ้องย่ำกลองศึกรบ
จะพบคนงามด้วยความแค้นใจ
จะหมายชิงชัยกุสุมา
สร้างเวรกรรมไว้ เจ็บใจยิ่งหนอเจ้าสอพินยา
ข้าทนโสกา ข้าหมายหมั่นมาบุกตเลง

*กลองศึกรัวพลันไม่หวั่นเกรง ฟังคล้ายเพลงช่ะช่ะช่า
สะท้านสุธา แดนฟ้าเมืองแปร* (ซ้ำ)

บุเรงนองร้อนรุ่มในดวงแด ถ้ารักกะแพ้เป็นตายสู้กัน
เกณฑ์โยธายกมาในเร็ววัน รับมิ่งขวัญทรามวัยกุสุมา

ให้ซ้ำจนกว่าจะเหนื่อยจึงหยุด...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 13 ม.ค. 01, 09:02

หนึ่งในสามศักดิ์  คุณสักรินทร์ ปุญญฤทธิ์ เสียชีวิตไปแล้วค่ะ ตอนหนุ่มๆร้องเพลงเอลวิสได้เพราะมาก เป็นหนึ่งในเอลวิสเมืองไทย
คุณทนงศักดิ์ เป็นอีกคนที่ร้องเพลงไทยสากลดัดแปลงจากทำนองเพลงไทยเดิมได้ไพเราะจริงๆ  เอื้อนเสียงเก่ง ร้องชัดทุกคำ ไม่เพี้ยน เป็นนักร้องคนโปรดของคุณพ่อดิฉัน

มาแล้วค่ะ เพลงพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๗ "ราตรีประดับดาว" ให้คุณบี ตามคำขอค่ะ
ส่วนพ่อเสมา ขุนศึกเรือนไทยดอทคอม จะมานั่งพับเพียบใต้หน้าต่างเรือนไทย สีซอสามสายคลอไปด้วยก็จะดีนะคะ  
เผื่อแม่หญิงเรไรจะโผล่ออกมาแบบ

"อ้าดวงสุริย์ศรีของพี่เอ๋ย
ขอจงเผยหน้าต่างนางอีกหน
ขอเชิญจันทร์แจ่มกระจ่างกลางสกล
เยี่ยมให้พี่ยลเยือกอุรา"

ตอนนี้คุณจะเด็ด ใบตอง กำลังทำคะแนนแบบดาวรุ่งพุ่งแรงซะด้วย อย่าประมาท
ถ้าแม่หญิงเรไรเปลี่ยนใจไปเป็นตะละแม่กุสุมา   พ่อเสมาจะพลาดขบวนรถไฟ  
เตือนค่ะไม่ใช่ขู่

ราตรีประดับดาว
(สามชั้น)
วันนี้  แสนสุดยินดี  พระจันทร์วันเพ็ญ
ขอเชิญสายใจ เจ้าไปนั่งเล่น ลมพัดเย็นเย็น หอมกลิ่นมาลี(เอย)
หอมดอกราตรี  แม้ไม่สดสี  หอมดีน่าดม  
เหมือนงามน้ำใจ แม้ไม่ขำคม  กิริยาน่าชม สมใจจริงเอย
ชมแต่ดวงเดือน ที่ไหนจะเหมือน ได้ชมหน้าน้อง  
พี่อยู่แดเดียว เปลี่ยวใจหม่นหมอง  เจ้าอย่าขุ่นข้อง ขอได้เมตตา
หอมดอกชำมะนาด  กลิ่นไม่ฉูดฉาด แต่หอมชวนใจ
เหมือนน้ำใจดี ปรานีปราศรัย  ผูกจิตสนิทได้ ให้รักจริงเอย
(สองชั้น)
ขอเชิญเจ้าฟังเพลงวังเวงใจ  เพลงของท่านแต่งใหม่ในวังหลวง
หอมดอกแก้วยามเย็น  ไม่เห็นใจพี่เสียเลยเอย
ดวงจันทร์หลั่นลดเกือบหมดดวง   โอ้หนาวทรวงยอดชีวาไม่ปรานี
หอมมะลิกลีบซ้อน  อ้อนวอนเจ้าไม่ฟังเอย
(ชั้นเดียว)
จวนจะรุ่งแล้วนะเจ้าพี่ขอลา    แสงทองส่องฟ้าสง่าศรี
หอมดอกกระดังงา  ชิชะช่างน่าเจ็บใจจริงเอย
หมู่ภมรร่อนหาช่อมาลี   แต่ตัวพี่จำจากพรากไปไกล
หอมดอกจำปี  นี่แน่ะพรุ่งนี้จะกลับมาเอย
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 13 ม.ค. 01, 10:02

มาเปิดเพลงแต่เช้าเลยนะครับ
พูดถึงนักร้องเพลงเก่าๆ
มีนักร้องคนหนึ่งที่ชื่อ หยาดนภาลัย
ไม่ทราบว่าเขาเป็นใครครับ?
ไม่มีใครเคยเห็นหน้าจริงๆ หรือเปล่า
( คุณแม่ผมท่านเล่าว่าอย่างนั้น )
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 13 ม.ค. 01, 10:26

หยาดนภาลัยร้องเพลงเก่าๆ เสียงดี แต่ไม่โชว์หน้า
มิวสิควิดีโอของเขาจะให้สมมาตร ไพรหิรัญเล่นแทน
ไม่แน่ใจว่าเขามีปัญหาเรื่องสุขภาพหรือวัย หรือรูปร่างหน้าตา  อะไรกันแน่
หลายปีมาแล้วเคยมีข่าวลงเรื่องปัญหาค่าตอบแทนกับบริษัทเพลง แล้วต่อจากนั้นก็เงียบหายไปจากวงการ

ใครรู้เชิญเข้ามาอธิบายเพิ่มด้วย
เบิ้ม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 13 ม.ค. 01, 14:03

คุณมีเพลงที่ชอบ แต่ไม่รู้จักบ้างไหมครับ ไม่รู้อะไรสักอย่าง
เพลงช์ออะไร ใครร้อง ใครแต่ง ก็ไม่รู้ จะหาฟังตอนนี้ก้ไม่มีแล้ว
ผมมีอยู่หนึ่งเพลง
" ความรัก พึ่งประจักษ์ครั้งแรก ดูฃ่างแปลกฃวนคลั่งใคร้
มันเร่งเร้า ร้อนรุมสุมฟอนหัวใจ
นานเท่าใดไม่บันเทา"
ตอนกลางมีว่า
"ความรักขอให้ประจักษ์ครั้งเดียว ไม่ข้องเกี่ยวกับใครๆ
มีหนึ่งรักมอบให้เพียงเธอทั้งหัวใจ
นานเท่าใดยิ่งคงมั่น"
เพลงนี้อยู่ในใจผมมานานมากแล้ว
จะมีโอกาสรู้จักเพลงนี้ ได้ยินอีกสักครั้ง ไหมหนอ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 13 ม.ค. 01, 17:07

เคยได้ยินเพลงของหยาด นภาลัย แต่เพิ่งได้ทราบเรื่องละเอียด ทำท่ายังกับจะเป็น แฟ็นธ่อม ออฟ ดิโอเปรา ภาคเมืองไทยได้หน่อยๆ นะครับ

ข้าพเจ้าเนงบา รูปก็ชั่ว ตัวก็ดำ พูดจาก็กระโชกโฮกฮากแลปากหวานไม่ค่อยเป็น มันจะกลายเป็นปากหมานอยู่เรื่อย ที่ไหนจะขันสู้ท่านบุเรงนองกยอดินนรธาใบตองได้ แต่เนงบาจริงใจจริงๆ หนาแม่หญิงหนา...

เพลงที่คุณแจ้งร้องมา ผมรู้สึกว่า กลองศึกบุเรงนองจะตีเป็นจังหวะกัวราช่านะครับ ไม่ใช่ชะช่ะช่า ที่จริง จังหวะกัวราช่ากับ 3 ช่า ก็ไปทางลาตินคล้ายๆ กัน

เพลงที่เอาทำนองมาจาก .. เด๊ ซี เด สี่... นั้น ผมจำเนื้อร้องคร่าวๆ ได้ดังนี้

... พริ้ว ลม เพลิน อยู่ ดอกบานแล้วดู โสภา (ชึ่งแท้ดแท้ด- จังหวะควิกวอลซ์)

แล สวย งาม สง่า อยากเก็บเอามา ไว้ชม (แท้ดแท้ดชึ่งแท้ดแท้ด-)

บุญน้อยจึงไม่สม ภิรมย์ได้

เฉิดฉวี มีสง่า ร้อยมาลัย

จะเก็บเอาไว้เชย เจ้าเคยเอาไว้ชม

ตัดเสียบผมชมต่างตาคราจากกัน...

(มีท่อนแทรก ซึ่งผมจำไม่ได้)

...ฉัน คอย เธอ อยู่ ผ่านเลยฤดู เหมันต์

คอย หาย ใจ สั่น ภาพเธอผ่องพรรณ เย้าตา

คืนนี้จันทร์แจ่มฟ้านภาผ่อง

สุขฉะนี้ มีเธออยู่ รู้ใจปอง

พี่เชยนางเนื้อทอง เจ้ามอง สะเทิ้นอาย

สุขชะม้ายชายเนตรมาน่ารื่นรมย์ (มั่วครับบรรทัดนี้)...

Daisy, daisy, give me your answer true...

I 'm half crazy - all for the love of you...

It won't be a stylish marriage,

I can't afford a carriage,

But  you'll look sweet, upon the seat

Of a bicycle built for two...

(ก็เนงบาเป็นแม่กองพลเดินเท้าทหารราบน่ะ เลยไม่มีม้าศึก รถศึก ช้างศึกใช้ หาจักรยานได้คันก็ดีถมไปแล้ว...)
แฮร์ ลอดิล - กราซซ์ (จากสวิสเยอรมันครับ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 13 ม.ค. 01, 17:23

อีกเพลงที่ผมชอบฟัง แต่ไม่กล้าร้อง เพราะรู้ว่าเสียงไม่ถึง คือ ยอยศพระลอ
ที่ขึ้นว่า (เอาเนื้อมาจากลิลิตพระลอ)
...รอยรูปอินทร์หยาดฟ้า- - - - -
มาอ่าองค์ในหล้า แหล่งให้คนชมฯ
...แล้วอะไรอีกก็จำไม่ได้ ไปจำได้อีกทีเอาโน่น ท่อนที่ขึ้นจังหวะลาวกระทบไม้แล้ว
....รูป- ดั่งองค์อินทร์ (หวังว่าคงไม่มี "ตา" เต็มตัวตั้งพันเหมือนองค์อินทร์ไปด้วยนะ) หยาดฟ้ามาสู่ดิน โสภิณดังเดือนดวง
เหนือแผ่น-ดินแมนสรวง เหนือปวงหนุ่มใด (ล้าละล้าหล่าลา ล้า ลาละล้าหล่าลา)
เหล่าอนงค์หลงสวาท ยอมเป็นทาสรักบำเรอองค์พระลอท้าวเธอ ทรงสถิต ณ ดวงใจ
....บุ๋งๆๆๆๆ ... แม้น้อยหนึ่งน้ำพระทัย
... เมื่อ ทรง คชสาร พระยิ่งหาญยิ่งกล้า (ลาลาละลาลาหล่า)
ดั่ง พญา สีหราช ผู้เป็นใหญ่
....บุ๋งๆๆๆ
แม้ ใน ศึกรัก พระยังยิ่งใหญ่ (ลาลาละลาลาหล่า)
นาฏ อนงค์ ปลงใจ ให้ ไออุ่น
นับล้านโล กาล้วน บ่ควรคู่บุญ ดั่งพ่อขุน (เอ๊อ-เอย) แมนสรวง ... เอย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 13 ม.ค. 01, 18:08

อันเพลงที่คุณเบิ้มใบ้คำมานั้น ข้าพเจ้าจนใจไม่เคยร้อง  ไม่รู้ชื่อนักร้องและชื่อเพลง  
ใครรู้จัก  ช่วยมารับไมค์ด้วยค่ะ อยากรู้เหมือนกันว่าเพลงอะไร

ขอบคุณมากสำหรับเนื้อภาษาไทยของเพลง เด๊ซี...เดสี่  ดิฉันเคยร้องเพลงนี้(เนื้อฝรั่ง)ตอนเด็กๆ
เห็นภาพว่าเป็นหนุ่มสาวต้นศตวรรษที่ ๒๐ เพราะเคยดูหนังการ์ตูนประวัติจักรยานสองล้อในยุคต้นๆ เขาออกแบบมีที่ถีบแบบคู่ สำหรับคนสองคนถีบพร้อมๆกัน คนเดียวถีบไม่ได้   ผิดกับสมัยนี้
เรียกว่าเป็น a bicycle buiit for two  จริงๆ ไม่ใช่ two แบบถีบคนหนึ่ง ซ้อนหลังอีกคน เพราะแบบนี้สร้างให้ถีบคนเดียวได้

เพลงบุเรนองลั่นกลองรบ- version แรก เป็นกัวราช่า..แต่ยุคหลังเอามาร้องใหม่ กลายเป็นชะช่าช่า ค่ะ คงเป็นเพราะไม่มีใครรู้จักจังหวะแรกกันนัก

ขอตอบแทนด้วยเพลง ยอยศแฮร์ลอค่ะ  

(แค่รูปชั่วตัวดำ พูดก็กระโชกโฮกฮากอย่างนี้ดีแล้ววววค่าาา พ่อเนงบา   แค่นี้โต้โผก็วุ่นหายาถอนเสน่ห์มารักษาแม่ยกแทบไม่ไหว   อาการยังทรงและทรุดกันอยู่หลายราย)
คุณพระนายก็อีกคน...ได้ข่าวว่าแม่นกยูงงอนไปหลายวันไม่ใช่หรือคะ

ยอยศพระลอ -ชินกร ไกรลาศ

(ร่าย) รอยรูปอินทร์หยาด ฟ้า เออ...มา อ่า องค์ ในหล้า
แหล่งให้คนชม
(ร่าย) งาม สม เออ....ขุนลอท้าว น้ำพระทัย ณ หัวเจ้า
ยิ่งแม่กาหลง....
(ร่าย) ยามพระทรงคชสาร  เออ....พระยิ่งหาญยิ่งกล้า
เกินพระยาสีหราชท้าว
กลางศึกพระบาทเจ้า ล้านโลกใครบ่เท่า
พ่อขุนแมนสรวง
(ลา ลาลาลาลาลา
ลา ลาลาลาลาลา)

รูปดังองค์อินทร์
หยาดฟ้ามาสู่ดิน
โสภิณดังเดือนดวง
เหนือแผ่นดินแดนสรวง
เหนือปวงหนุ่มใด
(ลาลาลาลาลา
ลา ลาลาลาลาลา)
เหล่าอนงค์หลงสวาท
ยอมเป็นทาสรักบำเรอ
นามขุนลอท้าวเธอ
ทรงสถิตย์ ณ ทรวงใจ
ลุ่มแม่กาหลงเจ้า
หรือจะเท่าถึงครึ่ง
แม้น้อยหนึ่งน้ำหทัย
เมื่อทรงคชสาร
พระยิ่งหาญยิ่งกล้า
(ลาลาลาลาลาลา)
ดั่งพระยาสีหราช
ผู้เป็นใหญ่
ใช่เพียงศึกรบ
สยบพระทรงชัย
แม้ในศึกรักพระยังยิ่งใหญ่
นาถอนงค์ปลงใจใคร่อิงอุ่น
นับล้านโลกาล้วน
บ่ควรคู่บุญ ดั่งพ่อขุน (ลา ลา)
แมนสรวง เอย...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 13 ม.ค. 01, 19:31

ข้าพเจ้า แจ้ง ใบตอง ขอเข้ามาแก้ข่าว ตัวข้าพเจ้าจะหมายเป็นบุเรงนองนั้นก็หาใม่
ด้วยตระหนักในชาติเชื้ออันต่ำศักดิ์ของตนเอง  ที่เข้ามาในเรือนไทยนี้ ทั้งเพลงทวนเพลงกระบี่
อีกทั้งเพลงตนตรีก็มิได้ฝึกปรือให้ชำนาญ  จึงได้แต่เจียมตนและสำนึกอยู่หนักหนาว่าควรนั่งแอบ
อยู่เพียงชานเรือน    หากแต่แม่หญิงเรไรได้เมตตาสงสารดอก จึงได้ฟังดนตรีจากท่าน
ผิว่า นกข.หมื่นศึกท่านพลั้งพลาดไปแล้วด้วยวาจา เกรงว่าแม่หญิงจักปันน้ำใจ
ใยไม่ไปขอลุแก่โทษให้ท่านเห็นน้ำใจเล่า  จักได้มิต้องปลอมตัวเป็นเนงบาคนซื่อให้ข้าพเจ้าต้องช้ำน้ำใจอีก (เศร้า........)

แหะๆ ทดลองสำนวน (ยาขอบ+ไม้เมืองเดิม) เล่นดอกครับหาได้คิดจริงจังไม่  เอาเป็นว่าที่
คุณ นกข. ได้ทักไว้ คุณเทาชมพูได้แก้ต่างให้แล้ว ผมฟังที่คุณสุเทพร้องก็เป็นแบบ "ชะช่าช่า" จริงๆ
ที่เป็นแบบ "กัวลาช่า" ก็เคยได้ฟังครับ แต่ไม่ค่อยรู้จัก...

คุณหยาด นภาลัย ผมเคยได้ข่าวมาว่าท่านป่วยเป็นอัมพาตครึ่งตัว (อัมพฤกษ์?)
ตอนนี้ก็ไม่ทราบว่าท่านอยู่สุขสบายดีเพียงไร   แนวดนตรีของคุณหยาดจะเน้นหนัก
ไปทางอิเลคโทน คุณหยาดได้นำเพลงของนักร้องเก่าๆ หลายท่านมาร้องเป็นร้อยเพลง มีความ
ไพเราะอยู่พอสมควรตามสไตล์คุณหยาด   ฟังแล้ว "ไม่เสียเพลง" เหมือนกับที่ดารานักร้องรุ่นใหม่
นำเพลงเก่ามาร้องอย่าง " ร้ากกกกกกกเอย จริงหรือที่ว่าหวาน...."  ฟังแล้วไม่รู้ว่าจะ ร้ากกกกกกก กันไปถึงไหน

ฟังเพลงมาตั้งนาน มีแต่เพลงลูกกรุง ไม่เห็นมีเพลงลูกทุ่งเลย  เมื่อวานได้ฟังเพลงนี้
ก็เลยเอามาฝากสาวๆ เรือนไทย ตามสไตล์ลูกทุ่งจีบสาวครับ

น้องเอยพี่เกี้ยวสาวไม่เป็น โปรดเมตตาเถอะเนื้อเย็น
พี่นี้โง่เช่นควาย  เมื่อเจ้ามอง พี่ยังต้องหลบตา
ใจพี่มันไม่กล้า เด็ดดอกฟ้าอยู่ไกล
รักเธอจริง ยิ่งกว่าใคร ตายแทนพี่ก็ยอม
ขอได้เพียงชื่นชม และดมดอม แม้พ่อตาแม่ยายไม่ยินยอม
ตัวพี่เองต้องตรอมใจตาย เพราะใจหมายเด็ดดอกฟ้า

พี่เองได้เคยเขียนจดหมาย ส่งน้องไปหลายเย็น เจ้าไม่เห็นตอบมา
ไม่ใยดี เกลียดชังพี่ใช่ใหม หรือน้องมีรักใหม่
พี่ยากไร้ไก่นา น้องจึงไม่เมตตา คงคิดว่าพี่จน
ถึงพี่จนก็จริง แต่เจียมตน สู้ดิ้นรนอดทนหาเงินทอง
ใจหมายปองน้องนางบ้านนา รักเธอเหมือนบ้าแล้วหญิง

น้องคงได้มองข้ามพี่ไป ถึงพี่ยากไร้อับจน สุดขัดสนก็จริง
พี่ตั้งใจ จะขายข้าวในนา ไปขอเธอคิดว่า พ่อตาคงไม่ไล่ยิง
ถึงพ่อตาจะเป็นนักเลงโต พี่จะเอานะโม ใจเสือสมิง
แม้นแกไม่เห็นใจ เคยไล่ยิง คนจนใจจริงพ่อยิงลงคอ
พี่เองนี้ก็ยอมตาย...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 13 ม.ค. 01, 20:46

เมื่อก่อนสาละวนปรุงตัวยาถอนเสน่ห์จากพ่อเนงบาคนเดียว ก็ยังมือเป็นระวิง มิใคร่จะรักษาแม่หญิงเรไรและสาวอื่นๆได้ทัน
บัดนี้มีพระเอกลูกทุ่งใจเสือสมิง  มาดนายจันหนวดเขี้ยว รำดาบกรายเพลงลูกทุ่งเข้ามายอมตายอีกคน
เห็นทีแม่หญิงจะว้าวุ่น
บอกได้อย่างค่ะคุณแจ้ง  คุณพ่อที่บ้านแม่หญิงเรไร ดุสะด็ดนัก  อาจจะได้ตายสมใจค่ะคุณ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์