เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 20701 ดีเจขอเปิดแผ่น(เพลงไทย)ต่อที่กระทู้นี้ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 23:29

ผมเปล่าปากจัดเองคร้าบบบบ...
แค่กระเซ้าตามเสด็จ เฉยๆ ...
ตัวจริงน่ารักออกคร้าบบบ...
"เจ้าท่านแซวก็แค่แซวตามแนวเจ้า
ก็ใครเล่าจะไม่แซวแนวเสด็จ..."
ผมว่ากลับไปร้องเพลงกันอย่างเก่าเถอะครับ อันตราย ประเดี๋ยวผมจะเลยไร้คู่ไปจริงๆ...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 23:41

คุณแม่หญิงคงรอให้คุณ นกข.มาร้องเพลงคำเขาลือ เก้อแล้วล่ะครับ
ถ้าไม่รังเกียจผมจะร้องให้ฟังแทน...

...คำเขาลือ...

เขาลือว่าคุณงามนัก ช่างน่ารัก น่าภักดี น่าพลีรักให้
เขาว่าคุณนั้นสวยประหลาด งามบาดใจ ใครใครหลงใหลทั้งตำบล

เขาลือว่าคุณงามล้ำ ไม่ชอกช้ำไม่ระกำ ไม่เคยหมองหม่น
เขาว่าคุณสวยมองไม่เบื่อเมื่อได้ยล  เหมือนดังต้องมนต์ตลึงงัน

คำเขาลือเล่าอ้างผมยังไม่เชื่อ พบแล้วก็เหลือรำพัน
องค์อุมา วาสิฏฐี โสภีลาวัลย์ ยังไม่เทียมทันน้องนวลนาง

เขาลือว่าคุณงามพร้อม น่าถนอม น่าภิรมย์ น่าชมทุกอย่าง
เขาว่าใครพบนวลอนงค์ หลงรูปสอาง ให้ผมรักบ้างเถิดนะคุณ...

เพลงอะไรน้า..ที่เค้าขึ้นต้นว่า
รู้รู้อยู่มิควรคู่กับจอมใจ  วาสนาเราแสนไกลหนักหนา....เพราะมาก รู้สึกว่าคุณทนงศักดิ์ ภักดีเทวา จะเป็นคนร้อง มีใครพอจำได้มั้ยครับ
PINK RIBBON
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 00:07

ฟังเพลงเก่ายุค คุณพ่อคุณแม่ของดิฉันแล้ว รู้สึกว่าเพราะนะคะ
อยากให้คุณเทาชมพูช่วยเลือกเปิดเพลงให้สักเพลงค่ะ เพลงที่คุณเทาชมพูชอบมากที่สุดน่ะค่ะ เพลงไหนก็ได้ค่ะ ดิฉันอยากทราบว่าเพลงไหนเป็นเพลงในดวงใจของคุณเทาชมพูค่ะ
ดาหาชาดา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 01:00

ขอให้ดีเจช่วยค้นให้หน่อยนะคะ ชอบสองเพลงนี้มากเลยค่ะ  ถ้าได้แล้วจะร้องอัดใส่เทปให้ฟัง  คุณเทาชมพูจะได้นอนหลับสบาย  ใคร ๆก็บอกว่าเวลาอิฉันร้องเพลงเหมือนพระสวดค่ะ หลับสบาย
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 04:00

เคยได้ยินเพลงนี้ครับ ทราบว่าเป็นเพลงประกอบละคร
ดัชนี ( สะกดไม่ทูกครับ ทีแปลว่านิ้วชี้นะแหละครับ )
ขึ้นอย่างไรไม่ทราบ จำได้แต่ตอนจบ
ชอบครับ ... ชอบนอนหนุนตัก
.......
ดูสิดู... ใครสอน ให้นอนหนุนตัก
ซุกซนนัก ไม่กลัวน้องจะหมองศรี

หนาวตัก... หนักจิต ดัชนี
หากนาวี อรุโณทัย ไม่กลับคืน
.....

แต่ละครเศร้าไปหน่อยนะครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 08:06

... รอจนเช้ายังไม่มีใครมาแจม ถามเอาไว้อีกเพลงแล้วกัน
ไม่ทราบชื่ออะไร จำได้ลางๆ ครับ

ยามเช้า... พี่ก็เฝ้าคิดถึงน้อง
ยามสาย... พี่หมายจ้อง เที่ยวมองหา
ยามบ่าย... พี่วุ่นวาย ถึงกานดา
ยามเย็น... ไม่เห็นหน้า ผวาทรวง
....
โอ้ค่ำนี้ พี่จะมี ใครเคียงข้าง
หนาวน้ำค้าง เหน็บจิต ให้คิดห่วง
พี่ก็หนาว น้องคงหนาว นอนเร้าทรวง
โอ้พุ่มพวง อย่าให้รอถึงเช้าเลย.
....
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 08:20

ดิฉันยกมือขอเพลงเดียวกับคุณแจ้งค่ะ รู้รู้อยู่มิควรคู่กับจอมใจ....  เป็นเพลงที่คุณพ่อคุณแม่เปิดฟังคุ้นหูมาตั้งแต่เด็ก เพราะมากค่ะเพลงนี้ น่าจะใช่คุณทนงศักดิ์ ภักดีเทวานะคะ คุณทนงศักดิ์นี่เป็นหนึ่งใน "สามศักดิ์" หรือเปล่าคะ

ส่วนอีกเพลงที่ทำให้นึกถึงใครคนหนึ่ง คือ เพลงเงาไม้ค่ะ คนที่นึกถึงนี่ไม่ใช่ใครที่ไหนหรอกนะคะ คุณครูเปียโนที่เคยเคี่ยวเข็ญให้เล่นเพลงนี้จนได้ แล้วกลายมาเป็นเพลงโปรดของดิฉันในที่สุด

ขอแอบรู้จักเพลงชมสาวของคุณเศรษฐา ศิระฉายาด้วยคนค่ะ ตอนเด็กๆฟังเพลงนี้ยังนึกอยู่เลยว่า สาวคนนี้คงดูไม่จืดเลย

ส่วนเพลงสุดท้าย ขอทีเดียวรวดสามเพลงเลย คุณเทาชมพูคงไม่ส่งค้อนให้วงโตนะคะ อันนี้ลูกชายวัยสามขวบครึ่งของดิฉันเป็นคนฝากให้ขอมาค่ะ เธอขอ I lay my love on you โดย Westlife ค่ะ  ขอเยอะแล้วยังผิดกติกาซะอีกแน่ะ ขอเพลงฝรั่งมังค่า คุณเทาชมพูจะว่าเอามั้ยคะเนี่ย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 09:23

เปิดเข้ามา คิวเพลงเพียบ  ถึงไม่ได้เป็นโต้โผลิเกก็ไม่ตกงานแล้วววว
ทีละคนค่ะ จากง่ายไปหายาก

คุณจ้อ  
เพลง"ยามรัก"ค่ะ คนแรกที่ร้องจนเพลงดังระเบิดคือม.ร.ว. ถนัดศรี สวัสดิวัตน์
แต่ท่อนนี้ เขียนอย่างนี้ค่ะ
"พี่ก็หนาว น้องคงหนาว นอนร้าวทรวง"

" หนาวตัก"

ทะเลงาม ยามดึกดื่น เหมือนคลื่นหลับ
แสงเดือนจับ เจิดนภาเวหาหาว
นั่งเรือน้อย เคลื่อนคล้อยใต้แสงดาว
พร่างน้ำพราว ผ่องเพชรเกล็ดนที
ดูซิดู ใครสอนให้นอนหนุนตัก
ซุกซนนัก ไม่กลัวน้องจะหมองศรี
หนาวตักหนักจิต ดรรชนี
หากนาวี อรุโณทัยไม่กลับคืน

มาจากละครเวทีเรื่อง "ดรรชนีนาง" จากนิยายรักโศกของ "อิงอร"  
พระเอกเป็นหม่อมเจ้านายทหารเรือ  ไปที่เกาะทางใต้แล้วพบนางเอก ลูกสาวคุณหลวงกับพระองค์หญิงดอกฟ้า
พ่อแม่หนีฐานันดรมาซ่อนตัวใช้ชีวิตบนเกาะ  แม่ตายไปเหลือแต่พ่อเลี้ยงลูกสาวกำพร้า   ชื่อดรรชนี  เป็นสาวชาวเกาะที่รู้จักเรื่อง "เต็ลมา" ของคอเรลลี เสียด้วย

แต่ตอนจบพระเอกก็ทรยศทิ้งนางเอกไปแต่งงานกับสาวอื่น คล้ายสาวเครือฟ้า
นางเอกตัดนิ้วชี้ที่เคยมีแผลเป็นจากการปอกมะพร้าวให้พระเอกกิน ใส่ขวดโหลไปให้เป็นการเตือนใจ  
แต่ก็ไม่มีผลอะไร พระเอกก็ขว้างขวดนั้นออกหน้าต่างเรือนหอไป
ไม่ยักจบแฮปปี้เหมือนฮ้อยตรีพร้อมกับสาวพวงจำปาประจำวิกเรา

คุณแจ้งคะ  
เพลงที่ขอมา ดิฉันจำได้แบบดำน้ำขั้วโลกเหนืออีกเหมือนกัน  ทำนองคิดว่าเอามาจากเพลงไทยเดิม" ม่านมงคล" แต่เนื้อใส่ใหม่
พอไม่รู้ชื่อเพลงเลยยังหาไม่พบค่ะ  ใครรู้ช่วยบอกด้วย

คุณดาหาชาดาขา
ดิฉันกำลังจำแลงกายเป็นปันหยี มะงุมมะงาหราตามหาเพลงให้คุณค่ะ  ไม่แน่ใจว่าจะต้องไปตีเมืองกี่เมือง ได้นางมาอีกกี่คนกว่าจะเจอ
ค้นตามเว็บต่างๆแล้วไม่พบ   เพลงเก่าที่หาง่ายคือเพลงของสุนทราภรณ์    เพลง Daisy ที่คุณดาหาอยากจะมาร้องกล่อมดิฉัน สงสัยว่าจะเป็นเพลงแปลงฝีมือล้วน ควันธรรม  ซึ่งหาคนเก็บรวบรวมไว้ยากมาก

คุณนนทิราขา
ถ้าจำเพลงของคุณทนงศักดิ์ได้ช่วยแกะจากความจำมาลงให้คุณแจ้งหน่อยได้ไหมคะ  คุณแจ้งจะได้เกะให้พวกเราฟังกันเร็วๆ

เงาไม้
แสงจันทร์วันนี้นวล ใครชวนให้น้องเที่ยว
จะให้เหลียวไปแห่งไหน
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด
อ๋อไม้ริมฝั่งชล
สวยแจ่มแสงเดือน  หมู่ปลาเกลื่อนดูเป็นทิว
ฉันชมลมริ้ว  จอดเรืออาศัยเงาไม้ฝั่งชล
ส่วนเพลงที่ลูกชายขอ  ฮือฮือ  หาไม่เจอค่ะ แต่ถ้าเจอจะลงให้ ไม่ผิดเกณฑ์สำหรับท่านผู้ฟังที่จะขอมาค่ะ

คุณ PINK RIBBON เจ้าเก่า
เพลงที่ชอบมากที่สุดหรือคะ  
ดิฉันชอบ Top of the World ของ  The Carpenters ค่ะ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 10:09

เพลงสายสมรนี่เพลงเดียวกับ สายซีหมอง รึป่าวครับ คุณนิลกางขา ถ้าใช่ ผมมีซีดีเพลงไทยอยู่ จะดาวน์โหลดให้ฟังทีหลังครับ..
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 10:12

ขอบคุณคุณดีเจมากค่ะ  อุตส่าห์จัดให้ทั้งสามเพลงเลย

อ้อยขวั้นก็เลยวัยเอ๊าะแล้วเหมือนกันเลยรู้จักเพลงชมสาวเป็นของกินของคุณเศรษฐา  ส่วนเพลงของคุณทนงศักดิ์ก็คุ้นมากนะคะ  แต่ไม่แน่ใจว่าจะประดาน้ำหาเนื้อได้แค่ไหน
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 10:49

มาแล้วค่ะเนื้อเพลงของคุณทนงศักดิ์  แต่สารภาพว่าบางช่วงอาจมีจอกแหนปนๆ อยู่บ้างนะคะ

รู้รู้อยู่มิควรคู่กับจอมใจ
วาสนาเราแสนไกลหนักหนา
แบกความรักหักฉันใดไม่นำพา
แค่เพียงมิเห็นดวงหน้าเหมือนว่าจะบ้าตาย
สุดเหลือจะบอกเขาให้เข้าใจ
ว่าเรารักเท่าใดจริงแค่ไหนทั้งใจและกาย
ให้คิดเลิกรักไปเหมือนให้ตาย
มันโหดร้ายเกินไปแก้วตา
จอมใจไม่รักก็ไม่ต้องรักต้องขืน
จอมใจมิชื่นก็ไม่ต้องฝืนเวทนา
เพียงแต่ขอให้พี่รักภักดีแก้วตา
ก็สุขอุราเป็นวาสนาพี่นัก
ใจเธอนั้นจะรักชอบมอบผู้ใด
จะเป็นของใครเมื่อไรไม่ห่วงเลยที่รัก
ชาตินี้พี่น้อยบุญนัก
เจียมตนสู้ข่มพักตร์
สร้างกุศลรอชาติใหม่เอย

แถมอีกหนึ่งเพลงค่ะ

ลมหวน
ลมหวนชวนให้คิดถึงความหลัง
ภวังค์จิตคิดขื่นขมระทมใจ
ตัวใครเป็นคนผิดอยากถามนัก
รักใยใจจึงกลับดังลมหวน

ใกล้เรากล่าวถ้อยในที่รัก
เจ็บนักพอถึงอื่นก็คืนคำ
มาทำชิดสนิทใหม่ใครจะเชื่อ
เบื่อแล้วใยจะมารับกลับคืน
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 13:11

Khun Taochompoo ka, do you have "Ratripradubdao"?
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 14:52

ขอบคุณ คุณอ้อยขวั้นมากครับ
เห็นชื่อคุณแล้วทำให้นึกถึงเพลงของ
คุณชายถนัดศรีเพลงหนึ่ง  หากว่าคุณอ้อยขวั้น
อยู่บ้านบึง เพลงนี้ก็จะเหมาะกับคุณอย่างที่สุด

นวลเอ๋ย นวลนางไร่อ้อย
เจ้าช่างงามหยดย้อย แม่สาวน้อยบ้านบึง
พี่เห็นนวลน้อง แรกพบต้องแลตลึง
เพราะพี่นั้นคาดไม่ถึงว่าบ้านบึงมีสาววิไล

นวลเอ๋ย นวลนางบ้านบึง
รสอ้อยเจ้าคงซาบซึ้ง อ้อยพึ่ง (ผึ้ง?) นี้รสดีอย่างไร
หากน้องไม่ถือ พี่ซื้อเจ้าด้วยดวงใจ
รสอ้อยหวานจัดเพียงไหน คงหวานน้อยไปกว่าใจน้องนาง

ทุ่งอ้อยน้อยใหญ่มากมายคณา มีเท่าเทียมไร่เสน่หา
พี่ปรารถนาในโฉมสะอาง พี่ขอปลูก อ้อยรักฝากไร่ใจนาง
ปลูกไว้ในห้วงกลาง ทรวงนางน้องบ้านบึง

นวลเอ๋ย นวลนางละมุนละม่อม
น้ำอ้อยจากใจสุดหอม หลั่งมาย้อมหัวใจพี่สุดซึ้ง
หากน้องไม่รัก พี่นี้จักลาบ้านบึง
ขอฝากรักฝากคิดถึง ให้สาวบ้านบึงของพี่เอย...

คุณนนทิราครับ  กลุ่ม "สามศักดิ์" นี่มีใครบ้าง
บางทีผมอาจจะลองหาเพลงที่เพราะๆ กินใจมาเสนออีกครับ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 17:21

ยังไปไม่ถึงบ้านบึงค่ะ  อยู่แค่บางพลีนี่เอง

ขอตอบแทนคุณนนทิราหนึ่งศักดิ์นะคะ  จำได้ว่ามีคุณมีศักดิ์ นาครัตน์  ส่วนอีกหนึ่งศักดิ์นี่นึกชื่อไม่ออกแต่นึกหน้าออก  อ้วนๆ อาภัพผมน่ะค่ะ รู้สึกเค้าจะร้องเพลงท่าเตียนที่ว่า  "ยักษ์วัดโพธ์เกิดโมโหยักษ์วัดแจ้ง  ร้องด่าไอ้ยักษ์หนวดแดง  เอ็งอย่ากำแหงมาท้าต่อตี  เก่งจริงก็เหาะข้ามมา  มารบกันดีกว่าให้มันสิ้นชีวี"  พ่อเคยร้องให้ฟังสมัยเด็กๆ ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 12 ม.ค. 01, 17:26

มีคุณทนงศักดิ์ ภักดีเทวา ด้วย อีก 1 ศักดิ์
ผมเข้าใจว่า คุณมีศักดิ์ก็คือคนที่อ้วนๆ หน้าผากกว้าง คิ้วต่ำ เป็นลักษณะผู้มีบุญ (ไม่อยากใช้คำว่าหัวล้านครับ) ที่คุณอ้อยขวั้นพูดถึงนั้นเอง ไม่ใช่หรือครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์