เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 20723 ดีเจขอเปิดแผ่น(เพลงไทย)ต่อที่กระทู้นี้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 15 ม.ค. 01, 11:07

สืบเนื่องจากกระทู้ ๒๕๑  ผู้มีดนตรีในหัวใจมาช่วยกันขอ และช่วยกันร้องคาราโอเกะกันอย่างล้นหลามเกินความคาดหมาย
ปาเข้าไป ๘๐ กว่าความเห็น   จนโหลดยากแล้วตอนนี้
ดีเจจึงมาเปิดกระทู้ใหม่ต้อนรับมิตรรักนักเพลงตรงนี้ค่ะ
ประเดิมด้วยเพลงที่สาวน้อยคุณอ้อยขวั้นขอมา ๓ เพลง

เปิดแผ่น "ปีศาจวสันต์" ก่อนนะคะ
เพลงนี้ร้องยากมากค่ะ  เป็นเพลงที่ตกม้าตายกันมาเยอะแล้ว จากการออกเสียง ร. และตัวกล้ำในเนื้อเพลง

ปีศาจวสันต์

เราจากกันวันนั้นยังจำ   จากกันวันนั้นฝนพรำ
พรางม่านกรรม  คล้ำครึ้มคลุมเวร
ลมครางฝนครวญ ไพรสั่นซวนรวนระเนน
ความกดดันขั้นเดน  เหมือนจะเค้นฆ่าตาย
เราจากกันวันนั้นนานมา แต่เมื่อวสันต์ลีลา
ฤาสร่างซาฝนฟ้าฟูมฟาย
ฤดูฤดี มันไม่มีวันคืนวาย  มันสาปใจ สาปกาย
คล้ายมนต์ร้ายพรายผี
ผีวสันต์ มันหลอกมันหลอน
ปีศาจวสันต์วันก่อน   ยังสังวรณ์ เวรนี้
ฟัง โถฟัง ฟังฝนตกซี
เหมือนนรกตกตี  ย้ำขยี้ใจตรม
ไป จากไป ไปแล้วไปเลย
อย่ามาชวนชิดชวนเชย
ปีศาจเอย ร้างเลยอารมณ์
ลมมา ฝนมา จงอย่ามาพาระทม
เพียงโศกทราม เศร้าซม
ฉันจะล้ม ตายแล้ว.

แล้วต่อด้วย "ดอกไม้ใกล้มือ " ของมัณฑนา โมรากุล ค่ะ

ดอกไม้ใกล้มือ

มวลเหล่าดอกไม้ใกล้มือ
เป็นสื่อให้คนเด็ดถือชมเชย
เจ้าอยู่ในที่เปิดเผย
เขาใคร่เชย เห็นเจ้าก็เลยเด็ดมา
คนเด็ดก็เพราะมันใกล้
ใครใกล้เด็ดไปได้สมอุรา
บานล่อใจใครจะรู้ ค่า
ต่างปรารถนาจะได้ชม
ทิ้งไว้หมองไหม้เสียเปล่า
ขืนปล่อยเจ้าผึ้งไม่เคล้าก็เฉาด้วยลม
ทิ้งไยให้ตรม เหยื่อผึ้ง เหยื่อลม
ให้คนเขาชมดีกว่า
ดีกว่าจะทิ้งคาต้น  
โรยหล่นผู้คนไม่เห็นราคา
 เจ้าใกล้มือเจ้าต้องถือว่า
ไม่ใช่ดอกฟ้าที่ห่างไกล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 17:34

แล้วก็ "สวรรค์บ้านนอก "ของอดีตเด็กกิจกรรม

สวรรค์บ้านนอก

(ญ) ฟ้าผ่องเพ็ญ งามเด่น คือดัง สวรรค์(งามแท้ งามว่า)
ผู้บ่าวใดไหนกัน มายืนชมจันทร์ผู้เดียวหนออ้าย
เจ้าหนุ่มเอย เจ้าหนุ่ม หนุ่มบ้านนา
ปรารถนาหญิงใดมาคอย
มายืนใจลอยอยู่เดียวหนออ้าย
พี่ชายเอย น้องนางเป็นสาวบ้านนา
แค่สบตา พี่ยาก็น่าใจหาย
ยิ่งยามยิ้มพริ้มพราย เหมือนชายชวนเช่นให้เห็นใจอ้าย
ข้อยบ่เคยคิดฮักใครที่ไหนไม่มี
จิตไมตรีน้องพลีให้พี่เอาไว้
ผูกพันธะหัวใจ
 ไว้เพ็ญเดือนอ้าย ตอบใจน้องด้วย
 เจ้าหนุ่มเอย ฉันจะร่อนใจลง
 สาวบ้านไกล หัวใจซื่อตรง
 เห็นคงบ่ฮอดจะหลงฮักอ้าย
(ช) ฟ้า ผ่องเพ็ญ งามเด่นคือดังสวรรค์
(งามแท้ งามว่า) ผู้สาวบ้าน ใดกัน
 มายืนชมจันทร์ ผู้เดียวหนออ้าย
น้องนางเอย พี่ชาย เป็นหนุ่มบ้านนา
 ชื่นชีวา สัญญาจะมาหมั้นหมาย
เก็บเกี่ยวข้าวปีกลาย หนาวลมเดือนอ้าย
 แต่งงาน หนอเจ้า
(ชญ) ฟ้า ผ่องเพ็ญ งามเด่นคือดังสวรรค์
(งามแท้ งามว่า) สองเราฮักร่วมกันได้ยลชมจันทร์ สวรรค์บ้านนอก.
ดาหาชาดา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 18:33

ตามมาขอสองเพลงค่ะ จำชื่อเพลงไม่ได้แต่เป็นเพลงที่คุณสุเทพร้อง ทำนองเพลงมาจากเพลงภาษาฝรั่งที่ดังมากคือ Sleepy lagoon กับ Daisy  คลับคล้ายคลับคลาว่าจะชื่อคิมหันต์สวาทกับเหมันต์รัญจวน

เพลงที่ร้องทำนอง Daisy ร้องว่า" ฉันคอยเธออยู่ท่ามกลางฤดูเหมันต์ คอยหายใจหวั่น ภาพเธอผ่องพรรณเย้าตา     ....บุ๋งบุ๋ง....  เจ้าชะม้ายชายเนตรเพลินเชิญพี่ชม...

เพลงที่ร้องด้วยทำนองของSleepy lagoon ร้องว่า "มองเหม่อใบไม้พลิ้ว ปลิวล้อเล่นกับลม ชมเพลินเจริญใจ .. แว่วยินธารน้ำไหลพาให้ใจเงียบเหงา รักของเราเศร้าเอย ดวงจันทร์แสงรำไร ดวงใจแสนละห้อย คอยเธอ"

ขอบพระคุณดีเจล่วงหน้าค่ะ
สอบวา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 18:46

ขอด้วยครับ  ชอบมากเพลงนี้ช่วยต่อให้ด้วยครับ
--------------------------------------
กล้วยไม้ของเราแต่เก่าก่อน
อยู่ในดงในดอนเจ้าซ่อนช่อซ่อนใบ
ไกลภู่ไกลผึ้ง เจ้าอยู่ถึงไหนๆ
ใครจะเด็ดใครจะดมได้….เราไม่เห็นเลย
โอ้กล้วยไม้เอย
น่าชื่นน่าเชยเจ้าบ่เคยชอกช้ำ
เช้าสายบ่ายค่ำ  ชื่นบ่ชอกช้ำเอย…
(เพลง “กล้วยไม้” )
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 19:02

ขอแก้ข้อกล่าวหาของบางท่านในกระทู้ที่แล้วนะครับ
ทุกคนที่เข้ามาขอเพลงล้วนแต่ยังหนุ่มแน่น สาวสวย หูตึง เอ๊ย เนื้อหนังมังสาเต่งตึงกันทั้งนั้นแหละครับ แต่เผอิ๊ญเผอิญชอบเพลงยุคก่อนตัวเองเกิดเท่านั้นเอง .... โอย... พูดนานๆ แล้วหอบ...
นี่ เอาเพลงนี้ไปเลยเดี๋ยวจะหาว่าไม่เก๋าจริง
...สายสมรเอย ลูกประคำซ้อนเสื้อ...
(ลืมเนื้อแล้วเอย...)

เพลงสายสมร ดูเหมือนจะเป็นเพลงไทยที่เก่าแก่ที่สุดเท่าที่มีหลักฐานอยู่ เพราะเป็นเพลงที่ลาลูแบร์ ทูตชาวฝรั่งเศส จดบันทึกไว้ตั้งแต่สมัยอยุธยา (จดเป็นภาษาฝรั่งเศสนะครับ เพิ่งมีการค่อยๆ พยายามแกะและเดาเนื้อเพลงตามที่ฝรั่งเศสได้ยินและจดไว้ ออกเป็นภาษาไทยอีกทีเมื่อสมัยรัตนโกสินทร์นี่เอง)
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 19:06

ถ้าคุณ นกข. ชอบถนัดศรี ล่ะก็  นี่เลยค่ะ..

สีชังชังชื่อแล้ว          อย่าชัง
อย่าโกรธพี่จริงจัง     จิตข้อง
ตัวไกลจิตก็ยัง           เนาว์แนบ
เสน่ห์สนิทน้อง         นี้โอ้อาดูร

สีชัง ชังแต่ชื่อ  เกาะนั้นหรือจะชังใคร
ขอแต่แม่ดวงใจ อย่าชังชิงพี่จริงจัง
ตัวไกลใจพี่อยู่ เป็นคู่น้องครองยืนยัง
ห่างเจ้าเฝ้าแลหลัง ตั้งใจจิต... มิตรสมาน

ผิดถูกอย่างไร ขออำไพ ดิฉันพิมพ์จากความทรงจำ เพราะคุณตาร้องเพลงนี้กล่อมให้นอนมาตั้งแต่เด็ก ท่านเคยเป็นเพื่อนรุ่นเดียวกับคุณตาถนัดศรีที่วัดราชาฯ ด้วย (รุ่นในที่นี้ ไม่ใช่รุ่นในโรงเรียนนะคะ แต่เป็นรุ่นของเด็กวัด)
มีอีกเพลงที่คุณตาเคยร้องให้ฟังแล้วดิฉันชอบเหมือนกัน  กำลังร้องไห้อยู่ ถ้าได้ยินเพลงนี้จะหยุดทันที
แต่จำไม่ค่อยได้แล้ว คือ เพลงคำเขาลือ ที่ขึ้นต้นว่า

เขาลือว่าคุณงามนัก ช่างน่ารักน่าภักดีน่าพลีรักให้
เขาว่าคุณนั้นสวยประหลาดงามบาดใจ ใคร ๆ หลงใหลทั่งตำบล.....

เชิญคุณ นกข. มาช่วยร้องให้ฟังหน่อยเถอะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 19:14

ดีเจค้นเพลงจนเหงื่อแตกให้คุณดาหาชาดา  เพราะจากclue ที่ให้มา  ยังหาเพลงทั้งสองไม่พบค่ะ
เพลงที่นำมาจาก Daisy  ดิฉันได้ดำลึกลงไปแข่งกับกัปตันนีโมแล้ว  จำได้เพียง...พลิ้วลมลอยหล่น... บุญน้อยจึงไม่สมภิรมย์ได้  บุ๋ง..บุ๋ง..บุ๋ง (จังหวะควิกวอลทซ์)
ส่วน Sleepy Lagoon ไม่รู้จักเนื้อร้องไทยค่ะ

คงจะต้องเหลียวหาผู้เชี่ยวชาญ ที่อายุยังเอ๊าะแต่ใจชอบเพลงก่อนตัวเองเกิด  แถวๆห้องนี้
ใครรู้จักเพลงนี้บ้างคะ ช่วยมาต่อให้ที ขอบคุณงามๆสามหน

หาเจอแต่เพลงกล้วยไม้ค่ะ

กล้วยไม้

กล้วยไม้ของเราแต่เก่าก่อน
อยู่ในดงในดอน เจ้าซ่อนช่อซ่อนใบ
ไกลภู่ไกลผึ้ง .เจ้าอยู่ถึง ไหนไหน.
ใครจะเด็ดจะดมได้   เราไม่เห็นเลย
ใครจะเด็ด จะดมได้ เราไม่เห็นเลย
โอ้กล้วยไม้เอย
น่าชื่นน่าเชย เจ้าไม่เคยชอก ช้ำ
เช้า สาย บ่าย ค่ำ  ชื่นบ่ช้ำชอกเลย

เดี๋ยวนี้ดูรึกล้วยไม้
มาชูช่อชูใบ บานอยู่ในกระเช้า
ลืมดงลืมดอน  ที่เคยอยู่ก่อนอยู่เก่า
ภู่จะคลึงผึ้งจะเคล้า ให้เจ้าเฉาลง
ภู่จะคลึงผึ้งจะเคล้า ให้เจ้าเฉาลง
โอ้ กล้วยไม้เอย
เจ้าไม่น่าเลย ที่จะมาใหลหลง
เจ้าลืมสุมทุมพุ่มพง ลืมดงดอยเอย
สุรัชน์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 19:27

ขอบ้างครับ...ไม่ทราบเพลงอะไร ขึ้นต้นว่า
นัยตาคุณเหมือนมะนาว...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 19:59

ฟังเพลงที่คุณสุรัชน์ขอมา  รู้ว่านี่เอ๊าะตัวจริง
เพลงนี้ดิฉันไม่รู้จักค่ะ
ใครรู้จักบ้าง บอกชื่อนักร้องก็ได้แล้วจะค้นให้
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 21:09

ไชโยๆๆๆ ผมรู้จักเพลงนี้ครับ แปลว่ายังไม่แก่

ใครร้องก็จำไม่ได้ เข้าใจว่าเป็นเพลงวัยรุ่นยุค เลดี้บั๊มพ์ หรือยุค สุ้ขาอยู่ห้นใด่...

เพลงนี้สำหรับหนุ่มที่หลงรักสาวจนแทบจะกลืนกินครับ
...นัยน์ตาคุณเหมือนมะนาว หน้าขาวเหมือนดังแป้งจี่
เส้นผมเหมือนดังเส้นหมี่ หัวไหล่พองดีเหมือนหนมปังปอนด์
จมูกเหมือนลูกชมพู่ ใบหูเหมือนทอดมันร้อนๆ
ปากคุณเหมือนกระจับอ่อนๆ ฟันเรียงสลอนเหมือนข้าวโพดพันธุ์ดี
ทรงสะบึมพรึมโจ๊ะพรึมพรึม พี่ไม่ลืมนึกถึงกะหล่ำปลี (มายังไงเนี่ย?)
สะโพกคุณเหมือนเป็ดดุ๊กดิ๊กดี เอวดิ้นตะละทีเหมือนลอดช่องสิงคโปร์
ดูมือ นึกถึงปลาหมึก วงหน้าน้ำตาลปึกสองขาปาท่องโก๋
ผิวกาแฟใส่นมช้อนโตๆ โถพี่หิวโซเห็นอะไรเลยอยากกิน...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 21:13

แม่หญิงเรไรเอย อ้ายเสมา เอ๊ยอ้าย นกข.ฟังเสียงหวานๆ ของแม่ครวญเพลงสีชังแล้วก็แทบจะใจขาดรอนๆ (แปลว่าเสียงเพราะมากนะครับ ไม่ใช่ไม่เพราะ ต้องรีบบอกเสียก่อน)

แต่สงสัยว่า บาทสุดท้ายของโคลงสี่ น่าจะเป็น เสน่ห์ สนิทน้อง นิจโอ้อาดูรฯ มากกว่า "นี้โอ้อาดูร" เพราะไม่ยังงั้นจะไม่ได้ตามข้อบังคับโคลงสี่สุภาพ เอก 7 โท 4 ครับ
สุรัชน์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 21:18

ใช่แล้วครับเพลงนี้ ต้องไปหาอะไรทานแล้วครับ :-) รู้สึกคุณเศรษฐา? ที่เป็นพิธิกรนะครับที่น้องไว้นานมากแล้ว ตั้งแต่ผมเริ่มหัดเขียน ก ไก่ ยิ้ม

ผมจำได้ครับว่าร้องอย่างไร เว้นวรรค ดังนี้ครับ ร้องตามได้เลยนะครับ

นัยน์ตา..คุณเหมือน..มะนาว หน้าขาว..เหมือนดัง..แป้งจี่
                                เส้นผม..เหมือนดัง..เส้นหมี่ หัวไหล่..พองดี..เหมือนหนมปังปอนด์
                                จมูก..เหมือนลูก..ชมพู่ ใบหู..เหมือนทอดมันร้อนๆ
                                ปากคุณ..เหมือนกระจับอ่อนๆ ฟันเรียง..สลอน..เหมือนข้าวโพดพันธุ์ดี
                                ทรงสะบึมพรึมโจ๊ะพรึมพรึม พี่ไม่ลืม..นึกถึง..กะหล่ำปลี
                                สะโพกคุณ..เหมือนเป็ด..ดุ๊กดิ๊กดี เอวดิ้น..ตะละที..เหมือนลอดช่องสิงคโปร์
                                ดูมือ..นึกถึง..ปลาหมึก วงหน้าน้ำตาลปึก..สองขา..ปาท่องโก๋
                                ผิวกาแฟ..ใส่นม..ช้อนโตๆ โถพี่หิวโซ..เห็นอะไร..เลยอยากกิน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 22:31

วัยเอ๊าะพอกับคุณสุรัชน์เลยค่ะ  คุณนกข.
ดิฉันไม่รู้จักค่ะ  สงสัยเกิดไม่ทันเพลงนี้ คงจะยังอยู่ในชาติก่อน

เพลงสีชัง
นิจโอ้ อาดูร ถูกแล้วค่ะ

ว่างๆ พ่อเสมาท่องบทพระราชนิพนธ์ร. ๖ ให้แม่หญิงเรไรฟังทั้งหมดก็เพลินดีนะคะ  กล่อมเธอแทนคุณตาไงคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 22:57

เอาบทไหนล่ะครับ?
ผมคิดถึงคุณ บุ๊กกะฮอลิก แห่งห้องสมุดพันธุ์ทิพย์.คอม  รายนั้นมีพระราชนิพนธ์ ร. 6 แทบทั้งหมด เคยคัดบทเต็มๆ บทหนึ่งมาฝากผมด้วย แต่ผมจำได้บรรทัดเดียว ฟังแล้วสะดุ้งดี

...หญิงใดได้ง่ายชายเขาค่อน ว่ารีบร้อนหมดกระดากอยากมีผัว..

เอ้า - ร.6 ท่านทรงไว้ยังงี้จริงๆ นา แต่ดูเหมือนจะอยู่ในบทพูดของตัวละครตัวหนึ่งในละครเรื่องหนึ่งของท่าน แปลว่าเป็นความเห็นของตัวละครตัวนั้นตามเรื่อง ไม่จำเป็นต้องใช่พระราชดำริขององค์ผู้ทรงพระราชนิพนธ์

อีกบทที่ผมก็จำไม่ได้หมด ทรงกระเซ้าผู้หญิงสมัยใหม่บางคนไว้ (ซึ่งน่าแปลก เพราะในรัชสมัยพระองค์น่าจะยังไม่มีมากนัก แต่คงมีบ้างแล้วแหละ)
...ไม่เหมือนหญิงบางคน สาละวนไม่เข้าการ
มัวยุ่งมุ่งแต่งสาร จนลืมงานการบ้านเรือน
มุ่งหาแต่วิชา  หนังสือบ้าจนแชเชือน
(จำไม่ได้ครับ)..  ฟุ้งซ่านไปจนไร้ผัว (!)

เคยไปตั้งกระทู้ถามในห้องสมุดพันทิพเมื่อหลายเดือนก่อน ไม่มีใครต่อตรงที่ขาดไปได้เลยครับ
ในกระทู้นั้น ผมได้ขอพระราชทานพระบรมราชานุญาต แซวโดยเสด็จไว้แล้ว ดังนั้นในที่นี้ก็จะขอเอาบทแซวของผมที่แซวตามเสด็จในกระทู้เก่า มาปัดฝุ่นขายใหม่ ดังนี้
...ไม่เหมือนหญิงบางคน สาละวนจนเกินดี
มัวติด เน็ทไอที ลืมหน้าที่ แม่ศรีเรือน
มุ่งแช็ตตลอดเวลา จ๊ะจ๊ะจ๋าจนแชเชือน
อยู่แต่ โลกเสมือน...
(และจบด้วยพระราชนิพนธ์ของเก่า คือ-)
"ฟุ้งซ่านไป จนไร้ผัว!"

คนเขียนที่นั่งเล่นเน็ตอยู่นี่ ก็ฟุ้งซ่านไปจนไร้เมียเหมือนกันแหละจ้ะ...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 23:24

แม่ศรีเรือนไทยผวา...ขอลาไปซ้อมยกสำรับคับค้อนตามหน้าที่ก่อนนะคะ
จะขอสำรับแม่หญิงมาแก้ขัด เธอก็ไม่มีสำรองไว้ให้เราซะด้วย

คุณนกข. ผู้ชายที่ปากไม่จัด ทั้งในและนอกเจนีวา หาได้บ้างไหมคะ ?
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์