เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3654 หาโคลงนิราศพระประธมอ่าน
Maidum1
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 19 ธ.ค. 08, 15:20

ต้องการหาโคลงนิราศพระประธม ของกรมหลวงวงษาธิราชสนิท ใครมีช่วยแบ่งให้อ่านหน่อยเถอะครับ
หรือจะมีความรู้ใดเพิ่มเติมช่วยชี้แนะด้วยครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ธ.ค. 08, 15:53

โคลงนี้หาอ่านค่อนข้างยาก มีอยู่ใน "ประชุมนิราศคำโคลง" (รวบรวมโดย พ. ณ. ประมวลมารค หาในร้านหนังสือไม่ได้แล้ว ต้องใช้วิธีถ่ายเอกสารเอาจากห้องสมุดใหญ่ๆครับ

ลองอ่านบางส่วนได้จากบล็อกคุณจอมยุทธเมรัยนะครับ อยู่ใน อ่านโคลงหวานผ่านนิราศ (๑๐)

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=jomyutmerai&date=29-11-2005&group=5&blog=1

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Maidum1
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ธ.ค. 08, 20:49

ขอบคุณครับ  อ่านแล้วครับ  แต่ยังไม่ได้ข้อมูลตรงที่ต้องการ คงจะต้องไปหาจากห้องสมุดตามที่ท่านนแนะนำ
เพราะต้องการข้อมูลเต็มทั้งฉบับ ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ธ.ค. 08, 22:09

มองหาประเด็นไหนอยู่หรือครับ ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงจะดูให้ เพราะผมมีอยู่ในมือ

ความจริงตั้งใจว่า จะพิมพ์โคลงเรื่องนี้เอาไว้ให้ผู้สนใจอ่านบนเน็ตได้ แต่หาจังหวะเหมาะไม่ได้สักที เพราะเป็นงานใหญ่สำหรับคนพิมพ์ช้าอย่างผม

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ธ.ค. 08, 23:52

มีเหมือนกันค่ะ  แต่อยู่ในตู้   ข้อสำคัญคือตู้ไหนก็ยังไม่แน่ใจ
Maidum1
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ธ.ค. 08, 02:15

ผมต้องการช่วงที่กล่าวถึง หมู่บ้านห้วยตะโก และหมู่บ้านใกล้เคียง โดยเฉพาะ ข้อความต่อจาก ห้วยตะโกเดอม ห้วยเหตุ เภครา.............. คนทุกวันนี้ใช้ ชื่อห้วยตะโกแปลงฯ  แล้วบทต่อจากนี้สักบทสองบทเท่านั้นแหละครับ  เพื่อเป็นข้อมูลท้องถิ่น และหลักฐานประกอบกิจกรรมที่กำลังทำอยู่ครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 ธ.ค. 08, 11:44

โคลงบทที่ ๑๗๖-๑๗๗ รักษาตัวสะกดตามต้นฉบับนะครับ

ห้วยตโกเดอมห้วยเหตุ      เภตรา
บันทุกตกั่วเกรียบมา          ล่มไว้
จึ่งบัญญัติสมญา              ห้วยตะ กั่วแฮ
คนทุกวันนี้ให้                 ชื่อห้วยตโกแปลง ฯ

หวลถวิลสุดสวาดิ์เว้น        วายสงวน นุชเอย
จักห่วงฤๅจักหวล              ห่อนรู้
บางยังกลับแปรปรวน         แปลงเปลี่ยน ไปแม่
รักเกลือกยักรักชู้             เฉกห้วยตโกกลาย ฯ

บทถัดไปความเกี่ยวกับบ้านธรรมศาลา ไม่เกี่ยวกับห้วยตะโกแล้วครับ

Maidum1
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 20 ธ.ค. 08, 15:10

ครับ___นี่แหละข้อความที่หายไป  เคยอ่านพบแล้วจำไม่ได้   หามานานแล้ว ถือว่าเป็นของขวัญปีใหม่ที่มีค่ามาก
ขอบคุณในของขวัญชิ้นนี้  จะไม่ลืมเรือนไทยอันอบอุ่นหลังนี้  เลยครับ จะหมั่นเข้ามาเยี่ยมเยียน
Maidum1
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 ธ.ค. 08, 02:12

ขอขอบคุณท่าน ผศ.ดร.บุษบา  เรืองศรี ที่ได้กรุณาถ่ายสำเนาหนังสือ นิราศพระประธม ทั้งของสุนทรภู่ ฉบับชำระใหม่ มีแผนที่และภาพ
กรมศิลปากรจัดพิมพ์ พ.ศ.๒๕๐๔ และพระนิพนธ์ของ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงวงษาธิราชสนิท พระราชวรวงศ์เธอกรมหมื่นพิทยาลงกรณ์
ทรงตรวจสอบชำระ พิมพ์ถวายเป็นที่ระลึกในงานทำบุญอายุครบ ๘๖ปี พระธรรมสิริชัย (ชิต ชิตวิปุโล) เจ้าอาวาสวัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร
ณ วัดพระปฐมเจดีย์ ฯ อำเภอเมือง นครปฐม วันที่ ๒๒ มีนาคม พุทธศักราช ๒๕๒๖
หลังจากประกาศถามทางเวปไซด์ และประกาศไปยังแหล่งข้อมูลต่างๆ ทำให้ได้รับน้ำใจจากท่านทั้งหลาย ที่มอบให้ ขอกุศลในธรรมทานครั้งนี้
จงเป็นเครื่องหนุนส่งให้ทั้งหลายจงเจริญ จงเจริญ จงเจริญในการทั้งปวงขออย่าได้มีความเสื่อมเลย...ตลอดปีและตลอดไป.
หน้า: [1]
  พิมพ์