เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9325 นามสกุลพระราชทาน
SARA
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 16 ธ.ค. 08, 16:54

อยากเรียนสอบถามหน่อยค่ะ  ถึงเรื่องนามสกุลพระราชทานค่ะ   นามสกุล  สารากรบริรักษ์ (สนิท สารากรบริรักษ์) เป็นนามสกุลพระราชทานหรือเปล่าค่ะ ยังไงผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
แล้วนามสกุลพระราชทานมีในรัชกาลไหนบ้างค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ธ.ค. 08, 18:13

นามสกุล "สารากรบริรักษ์" ไม่ใช่นามสกุลพระราชทาน  แต่เป็นราชทินนามที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานเป็นบำเหน็จแก่ข้าราชการ (ไม่แน่ใจว่าเป็น พระสาราบริรักษ์หรือไม่?)  ต่อมาในช่วงสงครามโลกครั้งที่สองรัฐบาลในสมัยที่จอมพล ป.  พิบูลสงคราม เป็นนายกรัฐมนตรี ได้นำความกราบบังคมทูลขอพระราชทานยกเลิกบรรดาศักดิ์ข้าราชการ  ในช่วงเวลานั้นผู้ที่เคยได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์เป็น พัน หมื่น ขุน หลวง พระ พระยา และเจ้าพระยา  ต้องคืนบรรดาศักดิ์และกลับไปใช้ชื่อและนามสกุลเดิมก่อนได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์  แต่เพื่อเป็นที่ระลึกถึงคุณความดีที่ทำไว้แก่แผ่นดิน  คณะผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ในพระปรมาภิไธยสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล  จึงได้พระราชทานพระบรมราชานุญาตให้ผู้ที่เคยได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์ขอพระราชทานใช้ราชทินนามที่เคยได้รับพระราชทานนั้นเป็นนามสกุล  ท่านได้รับพระราชทานราชทินนามว่า "สารากรบริรักษ์" นั้นจึงได้ขอพระราชทานใช้ราชทินนามเป็นนามสกุลมาแต่บัดนั้น

ท่านที่ขอใช้ราชทินนามเป็นนามสกุลบ้างก็ใช้ราชทินนามนั้นเป็นนามสกุลแทนนามสกุลเดิมของตน เช่น จอมพลหลวงพิบูลสงคราม (แปลก  ขีตตะสังคะ)  ก็เปลี่ยนมาเป็น จอมพลแปลก  พิบูลสงคราม  แต่ก็มีบางท่านที่ได้ใช้ราชทินนามต่อท้ายนามสกุลเดิมของตน เช่น พลอากาศโท พระเวชยันต์รังสฤษฎิ์ (มุนี  มหาสันทนะ)  ก็เปลี่ยนมาเป็น พลอากาศโท มุนี  มหาสันทนะ เวชยันต์รังสฤษฎิ์ เป็นต้น
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ธ.ค. 08, 20:22

สวัสดีค่ะ คุณ ​​V_Mee

สารากรบริรักษ์      ขุน   (สนิท   สุทธิพิทักษ์)   รองอำมาตย์โท   นายเวรกรมบัญชีกลาง   กระทรวงพระคลัง
พิพิธภัณฑ์สัพพะสยามกิจ  ศักราช ๒๔๗๔            หน้า  ๑๓๗๘

อธิบดีกรมบัญชีกลางในเวลานั้น(หน้า  ๔๘๕)  คือ  ม.อ.ต. พระยาไชยยศสมบัติ

เสนาบดี กระทรวงพระคลังมหาสมบัติ (หน้า ๔๘๓)  คือ  ม.อ.อ. พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศุภโยคเกษม
เงินปุ่นสี
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 ธ.ค. 08, 08:19

ราชทินนาม "สารากรบริรักษ์" นั้น เท่าที่ทราบ มีอยู่อย่างน้อย ๒ ท่าน คือ
๑. พระสารากรบริรักษ์  (เช็งต๋อง ปัญจมานนท์)
๒. ขุนสารากรบริรักษ์ (สนิท สุทธิพิทักษ์์)

ส่วนท่านที่ขอและได้รับพระราชทานพระบรมราชานุญาตให้ใช้ราชทินนามเป็นชื่อสกุล คือ ท่านขุนสารากรบริรักษ์ (สนิท สุทธิพิทักษ์์) ครับ
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 ธ.ค. 08, 16:20

อ้างถึง
แล้วนามสกุลพระราชทานมีในรัชกาลไหนบ้างค่ะ
เริ่มในรัชกาลที่ 6  มีบางส่วนที่สิ้นรัชกาลเสียก่อน เลยมาพระราชทานในรัชกาลที่ 7
ในรัชกาลที่ 8  ไม่มี
รัชกาลที่ 9 มีครับ  เช่นนามสกุล นันทนาคร ของคุณชรินทร์  และมุกดาพันธุ์ ของคุณพยงค์ มุกดา
twins
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 ธ.ค. 08, 11:08

ขอความกรุณาสอบถามถ้าจะตรวจสอบรายชื้อ ของนามสกุลพระราชทานของรัชกาลที่ 6  จะหาได้ที่ไหนครับ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 ธ.ค. 08, 11:32

นามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๖ ตรวจสอบได้จาก "แกขรานุกรมนามสกุลพระราชทานในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว" ซึ่งมูลนิธิพระบรมราชานุสรณ์ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ในพระบรมราชูปถัมภ์ จัดพิมพ์  มีจำหน่ายที่หอวชิราวุธานุสรณ์  ในหอสมุดแห่งชาติ  หรือทางเวบ http://www.amed.go.th/aboutus/palace/sur_order.htm 
twins
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 ธ.ค. 08, 11:46

ขอความกรุณาสอบถามท่าน v_mee ครับ

คือว่านามสกุลของผมชื่อ  วัฒนเดช  ได้ฟังคำบอกกล่าวจากคุณพ่อและญาติผู้ใหญ่มาว่า เป็นนามสกุลพระราชทานจากรัชกาลที่ 6  แต่ก็ไม่เคยเห็นหลักฐานมาก่อน 
จึงอยากจะสอบถามและค้นคว้าจากผู้รู้ เพื่อเอาไว้เป็นความรู้ของครอบครัวรุ่นต่อไปครับ

ขอบพระคุณครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 19 ธ.ค. 08, 14:12

ขออนุญาตให้ลิ้งค์นะคะ

http://www.amed.go.th/AboutUs/palace/sur_order.htm
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 20 ธ.ค. 08, 06:40

นามสกุลวัฒนเดช ไม่ใช่นามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๖ ครับ  แต่อาจเป็นนามสกุลที่ได้รับประทานจากเจ้านายพระองค์ใดพระองค์หนึ่งในสมัยที่มีการเริ่มใช้นามสกุลในรัชกาลที่ ๖ ครับ  เมื่อเล่าต่อๆ กันมาคงจะสับสนจนกลายเป็นนามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๖ 
twins
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 20 ธ.ค. 08, 13:13

ขอบพระคุณครับ
SARA
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 ธ.ค. 08, 14:38

อยากเรียนสอบถามหน่อยค่ะ  ถึงเรื่องนามสกุลพระราชทานค่ะ   นามสกุล  สารากรบริรักษ์ (สนิท สารากรบริรักษ์) เป็นนามสกุลพระราชทานหรือเปล่าค่ะ ยังไงผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ค่ะ  ต้องขอบคุณทุกคนเลยนะค่ะที่ช่วยมาตอบกระทู้กัน  ในเรื่องที่ถามไป  ต้องขอบคุณมากที่ทำให้รู้ประวัติของนามสกุล  เพราะตอนแรกก็งงๆอยู่ว่ามีความเป็นมา มายังไง  เนื่องจากคุณพ่อเล่าให้ฟังว่าคุณทวดมีบรรดาศักดิ์เป็นขุน    จึงทำให้เกิดความสงสัย 
หน้า: [1]
  พิมพ์