เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4482 อยากสอบถามเรื่อง ไตรภูมิโลกวินิจฉัย อะคะ
pailin600
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 06 ธ.ค. 08, 23:22

คือหนูอยากได้เรื่องหรือเนื้อหาย่อๆ ของไตรภูมิโลกวินิจฉัยอะคะ แล้วก็ข้อคิด และ คุณลักษณะ
อีกอย่างคือตัวอย่างข้อความหรือคำประพันธ์ดีเด่นด้านความคิดและวรรณศิลป์ อ่ะค่ะ
หนูจำเป็นต้องใช้จริงๆอะคะ วอนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ  ขอขอบคุณล่วงหน้าคะ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ธ.ค. 08, 20:03

ไตรภูมิโลกวินิจฉัย คือ ไตรภูมิสำนวนที่พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชโปรดเกล้า ฯ ให้พระราชาคณะและราชบัณฑิตช่วยกันแต่งขึ้นเมื่อปีเถาะ จุลศักราช 1145 (พ.ศ. 2326) เป็นหนังสือจบ 1 ยังไม่สมบูรณ์ ครั้นถึง พ.ศ. 2345 โปรดให้พระยาธรรมปรีชา (แก้ว) แต่งไตรภูมิโลกวินิจฉัย ให้จบความ ต่อมากองวรรณคดีและประวัติศาสตร์ กรมศิลปากรได้มอบหมายให้นายพิทูร มลิวัลย์ แปล เรียบเรียงตรวจสอบชำระไตรภูมิโลกวินิจฉัยจากต้นฉบับหนังสือใบลาน และเมื่อ พ.ศ. 2520 ได้จัดพิมพ์ "ไตรภูมิโลกวินิจฉัย" ออกเผยแพร่ แบ่งออกเป็น 3 เล่ม

http://www.info.ru.ac.th/province/Sukhotai/wtripoom.htm
หน้า: [1]
  พิมพ์