เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 13581 ขอปรึกษาตั้งชื่อร้านค่ะ
edajang
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 02 ธ.ค. 08, 19:27

สวัสดีค่ะ

กำลังจะเปิดร้านขายเสื้อผ้าที่ทำจากวัสดุธรรมชาติ สะท้อนวิถีความเป็นไทย มีทั้งผ้าของชาวเขา ภาคเหนือ และผ้าทอมือต่างๆ อยากได้ชื่อร้านเป็นคำโบราณที่มีความหมายสื่อถึง ธรรมชาติ+ผ้า

อยากให้ผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ว่าจะเป็นคำไหน หรือจะแนะนำให้ไปสืบค้นต่อที่ไหนก็จะเป็นพระคุณมากเลยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ธ.ค. 08, 21:22

คำโบราณที่ว่าขอเดาว่าหมายถึงคำแขก เพราะคำไทยโบราณก็เรียกว่า ผ้า นี่แหละครับ

ศาฏกา (อ่าน สา-ตะ-กา) แปลว่า ผ้า

หรือจะเอาให้หะรูหะราขึ้นอีกก็

ศาฏการย์ หรือจะเขียน ศาฏการิย์ ก็ได้ อ่านเหมือนกันคือ (สา-ตะ-กาน) แปลว่า ความรุ่งเรือง, ความยอดเยี่ยม แห่ง ผ้า

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ธ.ค. 08, 23:34

ขอเสนอชื่อ  แมงมุม  ค่ะ

ร้านชื่อยากปานนั้น  ใครจะเอ่ยถึง
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ธ.ค. 08, 07:58

ขอเสนอ  ชื่อร้าน "วัสตรา"    แปลว่า ผ้า 
มาจากสันสกฤต  วสฺตฺร   
หรือถ้าชอบ พ พาน มากกว่า ก็เป็น พัสตรา  แปลอย่างเดียวกัน ครับ

สะกดภาษาอังกฤษว่า Vastra หรือ Pastra
ฝรั่งจำง่ายครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ธ.ค. 08, 10:21

ผมขอเสนอคำไทยๆ แล้วกันครับ

"แพรผ้าเมืองเหนือ"
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ธ.ค. 08, 20:00

แมงมุม เป็นเทพธิดาแห่งการทอผ้าที่ทระนงในฝีมือของตนเอง
เป็นชื่อน่ารัก  เป็นไทย   ถ้ามีชื่อเสียงชาวต่างประเทศก็จะจำได้

เรื่องชื่อผ้้าโบราณนั้น  ก็พอทราบอยู่บ้าง  มีพจนานุกรมโบราณหลายเล่ม

มีหนังสืออยู่เล่มหนึ่ง ชื่อ  วรรณคดีวจนาภิธาน  ของขุนศึกษากิจจพิสัณห์ (วิสิฎฐ์  พุฑฒิบัณฑิต)  พิมพ์ครั้งแรก พ.ศ. ๒๕๐๔
หน้า ๓๔๐ - ๓๔๒   

สังเกตเครื่องหมาย -  อยู่ข้างหลังหมายถึง พัสตร์

กัปปาสิก-          ผ้าฝ้าย
โกไสย-           ผ้าไหม
โกษม-,   โขม-          ผ้าใยไหม   ผ้าลินิน   ผ้าขาว   ผ้าป่าน
ทุกกูล-          ผ้าเนื้อดี
ภังค-          ผ้าทอด้วยเส้นใยหลายชนิด  เช่นด้ายแกมไหม
วากจิร-          ผ้าป่าน
เศวต-          ผ้าขาว

Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 ธ.ค. 08, 02:09

ร้าน "ผ้าทอมือ"  ใครอ่านก็รู้เลยว่าเป็นผ้าทอจากธรรมชาติ  ไม่ต้องแปลครับ.... แลบลิ้น
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 ธ.ค. 08, 23:41

ร้าน "แพรพรรณ"
ฟังดูรู้เลยครับว่ามาจากธรรมชาติ............. แลบลิ้น
onelifeonelove
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 20 ม.ค. 10, 03:08

ขอนำเสนอ  ภูษากาสะลอง

ภูษาแปลว่า ผ้าทรง หรือเครื่องนุ่งห่ม กาสะลองน่าจะเป็นภาษาเหนือแปลว่าดอกปีบ ก็แทนคำว่าธรรมชาติได้ คือภาษาไม่ยากจนคนไม่รู้ว่าร้านขายอะไร

หวังว่าจะชอบชื่อนี้ขอให้ขายดิบขายดีนะคะ เห็นบอกว่าขายผ้าทางเหนือ กาสะลองสื่อถึงธรรมชาติ ความเป็นหญิงคือดอกไม้น่ะค่ะ และมีกลิ่นความเป็นเหนือ

ส่วนภูษาคือผ้าทรง และอีกอย่างสมเด็จพระนางเจ้าฯทรงโปรดผ้าที่ชาวเผ่าทอถวายมาก ใช้ภูษาก็น่าจะสื่อได้ดีว่าเป็นผ้าทรง ผ้าที่งดงาม

อีกอย่างก็คล้องจองกันระหว่าง ษากับกา

ยินดีด้วยนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์