เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4672 พระเจ้ากรุงสยาม โดย ส.ธรรมยศ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

เมื่อ 21 พ.ย. 08, 14:29

ก่อนอื่นขอกราบคารวะท่านเจ้าเรือน อาจารย์เทาชมพูที่เคารพยิ่งด้วยความคิดถึงขอรับ
แม้กระผมหายศีรษะไปนานแต่ยังไม่เคยลืมเลือนความอบอุ่นของเรือนไทยที่นี่เลยนะครับ
และขอคารวะเพื่อนๆเก่าๆทั้งหลาย ไม่ว่าคุณ CrazyHorse คุณ Pipat คุณ ฯลฯ

ที่มาโพสต์ชวนคุยเนี่ยไม่ได้มีประเด็นที่จะเสนอเท่าไหร่หรอกนะครับแต่พอดี
วันก่อนได้อ่านหนังสือ Rex Siamen Sium หรือ พระเจ้ากรุงสยาม โดย ส.ธรรมยศ
จริงๆซื้อจากงานหนังสือแห่งชาติน่ะครับ เห็นจั่วหัวว่าเคยเป้นหนังสือต้องห้ามของทางการไทย แต่ปัจจุบันถูกกฏหมายแล้ว ต้องซื้อสิครับยังงี้
ตอนแรกก็กะว่าจะเอามาประดับชั้นหนังสือเล่นๆ ไว้ว่างงงงงงงงงจริงๆ ค่อยงัดมา
แต่ก็เผลอไปหยิบมาอ่านเล่นๆจนได้ แล้วมันวางไม่ลงเลยอ่ะครับ

โดยย่อหนังสือเล่มนี้โดยมากจะเป็นการวิจารณ์ อธิบาย เล่าเรื่องเกี่ยวกับ ในหลวงรัชกาลที่ 4 จากมุมมองหลายๆด้าน ส ธรรมยศได้อ้างถึงหนังสือของ แอนนา เลียวโนเวนส์ ด้วยครับ อ่านไปซักพักไม่สงสัยเลยว่าทำไมถึงถูกแบน ด้วย ส ธรรมยศ ท่านวิจารณ์ ร.4 อย่างตรงไปตรงมา แต่ถ้ามองรวมๆนะ ส  ธรรมยศ เทิดพระเกียรติท่านด้วยซ้ำไป ในแง่ความเป็นปราชญ์ และความรักชาติของพระองค์  แต่การเทิดพระเกียรติในแบบ realistic ที่ ส ธรรมยศ เขียนนั้นอาจจะไม่เป็นที่ยอมรับในสมัยก่อน

แต่ที่ผมทึ่งมากๆคือ ความรู้ ความสามารถ ความคิด ความแหลมคมของ ผู้เขียนคือ ส.ธรรมยศ นั้นน่าทึ่งมากๆ เรียกได้ว่าปัญญาของท่านนั้นทันสมัยมากๆเลยทีเดียว ผมเริ่มอ่านหนังสือเล่มนี้ตอนดึกๆ แต่หยุดไม่ได้จนไปอ่านจบตอนเช้าตรู่เลย (หนาประมาณ 400 หน้า) ด้วยความทึ่งทั้งในเรื่องราวของ ร.4 และการเขียนของ ส.ธรรมยศ เลยไปหาประวัติจาก wikipedia เลยถึงบางอ้อ ว่า ท่านศึกษามาด้านปรัชญานี่เอง มิน่าละ ทำไมพื้นฐานการวิเคราะห์วิจารณ์ของท่านจึงแหลมคมนัก

ก็มาแนะนำหนังสือน่ะครับ ใครยังไม่อ่านก็น่าจะหามาอ่าน ส่วนใครที่รู้จัก คุ้นเคยกับงานของ ส.ธรรมยศ จะช่วยเล่าเรื่องราวเพิ่มเติม ก็จะเป็นพระคุณขอรับ

หน้า: [1]
  พิมพ์