เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6972 พระนามพระมหากษัตริย์พม่า
พระยาสุเรนทร์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 71

เมื่อ 11 พ.ย. 08, 02:44

อยากเรียนถามท่านผู้รู้ว่า

พระเจ้า Anaukpetlun ซึ่งเป็นหลานของพระเจ้าบุเรงนอง ผู้สามารถรวมพม่าให้เป็นปึกแผ่นอีกครั้ง (หลังจากที่แตกแยกไปในสมัยพระเจ้านันทบุเรง) นั้น

Anaukpetlun ออกเสียงให้ใกล้เคียงกับภาษาพม่าที่สุดว่าอย่างไรครับ (อยากได้เป็นคำอ่านเลยน่ะครับ เช่น มหาปราสาท อ่านว่า มะ-หา-ปรา-สาด)

แล้วพระองค์มีชื่อในภาษาไทยหรือไม่ครับ (อย่าง Bayinnaung แต่ไทยเรียก "บุเรงนอง")

อีกประการหนึ่ง

Bayinnaung จะออกเสียงให้ใกล้เคียงภาษาพม่าว่าอย่างไรครับ (คงจะเหมือนเป๊ะไม่ได้เพราะคนละภาษา คนละสำเนียง)
เพราะเห็นมีหลายท่านกำหนดคำอ่านไว้ต่างกัน เช่น บาเยงนอง บายิ่นหน่อง บยินเนาว์ เป็นต้น

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 พ.ย. 08, 10:01

กษัตริย์พม่าพระองค์นี้ Anaukpetlun เห็นมีเขียนว่า อนอคเปตลุน หรือพระเจ้าหนองผักหวาน หรือ มหาธรรมราชา (พ.ศ. ๒๑๔๘ - ๒๑๗๑) เป็นกษัตริย์ที่เก่งอีกพระองค์หนึ่ง มาปราบล้านนาอีกคร้งหลังจากสิ้นเครือของเจ้าฟ้าสาวัตถีและอำนาจของพม่าในล้านนาเสื่อมลง

- ศศิศ -
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 พ.ย. 08, 11:48

สำหรับ Bayinnaung แต่ไทยเรียก "บุเรงนอง" นั้น ผมว่าอาจจะเป็นการถอดรูปอักษรพม่า มานะครับ

เพราะ จำได้ว่า ตัว "ร" พม่าออกเสียงเป็น /ย/ และสระก็เคยได้ยินว่าเขียนอีกอย่าง อ่านอีกอย่าง

- ศศิศ -
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 พ.ย. 08, 15:00

ขอบพระคุณมากครับ
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 พ.ย. 08, 00:04

มีประวัติของ พระเจ้าอนอกแพะลุน พระเจ้าหลานเธอใน พระเจ้าชนะสิบทิศบุเรงนอง

ที่กระทู้ด้านล่างนี้นะครับ

พระเจ้ามหาธรรมราชา อนอกแพะลุน
หน้า: [1]
  พิมพ์